DN dịch vụ có cẩn htoán TK 154 và tính giá thành không? hay chỉ htoán chi phí vào TK 632

• Thread starter OKRAS
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: DN dịch vụ có cẩn htoán TK 154 và tính giá thành không? hay chỉ htoán chi phí vào TK 632

vậy hả bạn.mình mún hỏi chi phí mua Xăng A92 dùng cho xe con dùng cho thuê và cho giám đốc thì hạch toán vào tài khoản nào
Chổ này phải xác định rõ: lượng xăng phục vụ cho GD (công việc Cty) vào 642. Lượng xăng sử dụng khi cho thuê xe vào 621 ... k/c về 154.
Chi phí mua Dầu Diesel dùng cho xe tải vận chuyển hàng hóa thì hạch toán vào tài khoản nào.?
Chi phí này cho vào 621 ... k/c về 154.
Chi phí nhớt dùng cho xe con và xe tải thì hạch toán vào tìa khoản nào?
Làm giống như xe con.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen
Ðề: DN dịch vụ có cẩn htoán TK 154 và tính giá thành không? hay chỉ htoán chi phí vào TK 632

có bạn nào biết thì chỉ giúp mình với

cam on ban VIM VIM nhiều , nhưng mà mình thấy 2 người kế toán trc của cty hạch toán theo 2 cách khác nhau. ngưới thư 1 -
mua xăng,nhớt, hạch toán vào tk 642 và dầu diesel hạch toán vào tk 154 cuối kì kết chuyển hết sang tk 632
người thứ 2 dầu diesel hạch toán tk 242 sau đó kế chuyển qua tk 154 ròi cuối kì kết chuyển sang tk 632
mình là người thứ 3. mình xem lại sổ sách cũ. mình không biết ai dúng hết. bạn vui lòng xem lại rồi cho mình ý kiến với
cảm ơn bạn

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

có bạn nào biết thì chỉ giúp mình với

cam on ban VIM VIM nhiều , nhưng mà mình thấy 2 người kế toán trc của cty hạch toán theo 2 cách khác nhau. ngưới thư 1 -
mua xăng,nhớt, hạch toán vào tk 642 và dầu diesel hạch toán vào tk 154 cuối kì kết chuyển hết sang tk 632
người thứ 2 dầu diesel hạch toán tk 242 sau đó kế chuyển qua tk 154 ròi cuối kì kết chuyển sang tk 632
mình là người thứ 3. mình xem lại sổ sách cũ. mình không biết ai dúng hết. bạn vui lòng xem lại rồi cho mình ý kiến với
cảm ơn bạn

Nếu Cty bạn đang áp dụng chế độ kế toán theo Quyết định 48/2006 thì không sử dụng tài khoản đầu 62... để tập hợp chi phí tính giá thành.

Cụ thể trường hợp trên:
Người thứ 1: cho tất cả xăng nhớt vào 642 là không đúng vì không xác định được giá vốn dịch vụ cho thuê xe con. Dầu DO cho thẳng vào 154 là đúng (nếu như Cty đang áp dụng kế toán theo QD48).

Người thứ 2: sai hoàn toàn !

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Ng thứ nhất họ xem CP về nhớt ko chiếm tỷ trọg lớn trog Z, nên cũng như xăng đưa lun vào 642, còn dầu diesel là NVL chính nên đưa vào 154,còn ng thứ 2 thì họ ngại nếu đưa hết CP dầu diesel vào Z 1 lần, thì ko có lời, nên fân bổ dần, nói chung theo mìh cách nào cũng ko sai đâu, nhưg việc lựa chọn fải dựa trên sự cân đối giữa DT và CP sau cho hợp lý nhất.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Ng thứ nhất họ xem CP về nhớt ko chiếm tỷ trọg lớn trog Z, nên cũng như xăng đưa lun vào 642, còn dầu diesel là NVL chính nên đưa vào 154,còn ng thứ 2 thì họ ngại nếu đưa hết CP dầu diesel vào Z 1 lần, thì ko có lời, nên fân bổ dần, nói chung theo mìh cách nào cũng ko sai đâu, nhưg việc lựa chọn fải dựa trên sự cân đối giữa DT và CP sau cho hợp lý nhất.

Ở 1 doanh nghiệp vận tải thật sự thì không ai làm kiểu đó cả bạn ơi vì không xác định được lượng xăng, nhớt nào dùng cho thuê xe con và lượng nào dùng riêng cho Cty => vậy làm sao tính giá thành dịch vụ cho thuê xe con ?

Nếu lượng dầu mua vào cho nằm ở 242 rồi sau đó phân bổ dần vào 154 => "vậy sao không đưa luôn vào 152 cho gọn" !

Riêng về việc CP và DT sao cho hợp lý ở DN vận tải thì không gì quan trọng hơn để xem xét là định mức xăng dầu !

Sửa lần cuối:
V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen

ban vim vim oi
bạn cho mình hỏi : xem xét định mức xăng dầu đó bạn. mình phải xem xét như thế nào vậy bạn.

bạn làm ơn giúp mình với nha tại mình mới vào làm nên còn nhiều cái khó hiểu quá . mà ở chỗ mình làm có một mình mình thôi. nên nhiều cái kho biết thì cũng kho biết hỏi ai lun.

T

trungkien8668

Trung cấp
31/8/10
106
0
0
44
viet nam

hiiiiiiiiiiiiiii công ty nào mà chẳng có tk 642, trường hợp của bạn là không được vì sai chế độ kế toán, tóm lại chi phí văn phòng phẩm, lương, ...cho vào tk 642
còn tk 632 là giá vốn cơ mà

trường hợp của bạn cách hạch toán như sau
dầu để cho phương tiện vận tải hạch toán nợ 154 có là tiền túi của mình
xăng để cho vận tải hàng hoá thì cũng hạch toán như trên, nếu xăng dùng cho xe con giám đốc thì cho vào 642 (lập bảng kê theo dõi đường đi của giám đốc)

Sửa lần cuối:
V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen

cám ơn bạn. bây giờ mình làm theo cách của mình như thế này , mọi người xem thử có đúng kho nha.rồi cho mình ý kiến với
đầu tiên mình mua dầu Diesel dùng cho xe tải vận chuyển hàng hóa.ví dụ : nợ 242 : 7.000.000
-no 1331 : 700.000 -co 111/331 : 7.700.000
sau đó trong tháng . mình tính toán định mức dầu trong một tháng dùng cho xe hoạt động và phân bổ : no 1545-co 242 : 5.000.000.
Rồi còn lại 2.000.000 là trị giá của số dầu chạy kho hết mình để lại chuyển qua cuối kì sau.
và cuối tháng mình tập hợp chi phí dầu mua vào để kết chuyển sang tk 632 là tổng cộng số tiền 7.000.000 mua vao.
không biết như vậy có đúng kho?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Mọi người ai cũng bảo là không cho vào 642 là sai, nhưng có ai chỉ cho cách khắc phục không vậy? Năm ngoái sai thì kệ năm ngoái, còn năm nay thì fải định khoản lại cho đúng, hay để tránh fiền hà thì fải sửa lại hết???????? Nhỡ......... thuế hỏi thì sao ạ???????????? E không bị trường hợp này nhưng vì mới làm, nói đến thuế là RUNNN rôiiiiiiiiii.hix. nản

Muốn khắc phục bạn lấy toàn bộ chứng từ năm trước phân loại ĐK và HT lại khi có số liệu đúng bạn lập biên bản điều chỉnh lại số dư đầu kỳ của năm nay ( kèm theo biên bản )

A

azenniss

Trung cấp
16/1/07
115
1
18
TP.HCM

Bạn nên để ý chính tả khi viết bài nhé. Dịch vụ như bạn nói trên đây có tính giá thành và hạch toán 154 và 632. Thân mến

A

anhhoang02

Trung cấp

Thế thì bị gạt hết những gì đáng ra phải hạch toán vào 642: điện, nước, thuê vp, lương
-> Nếu sau khi gạt ra làm tăng thuế TNDN -> nộp phạt bổ sung nhé. ( đi đêm Khi nào Quyết toán thuế)

Đáng nhẽ những gì thuộc về giá vốn thẩm định thì phải hạch toán vào 154, còn không thì phải hạch toán vào 642

K

ketoanlamthinh

Guest
15/4/13
1
0
1
50
Hải Phòng

Cho mình tham gia topic này với nhé. Mình mới làm KT của 1 cty chuyên về kinh doanh Xây lắp điện nông thôn, ngoài ra còn có xe cont, xe cẩu chạy vận tải. công ty mình đang áp dụng HT kế toán chứng từ ghi sổ, theo QĐ 48.
Hàng tháng bên mình mua điện của điện lực mình hạch toán N 154, N133/C331.(do bên mình có đầu tư tài sản ban đầu là đường dây và công tơ điện và nhiều vật tư cho việc lắp đặt công tơ điện cho khách hàng).
Hàng tháng bán điện cho dân mình xuất hóa đơn theo xã và hạch toán: N131/C5112, C3331 thôi, còn phần giá vốn thì mình tập hợp chi phí khấu hao, tiền lương, vật tư tài sản đầu tư theo năm và cuối năm ghi giá vốn tổng 1 lần N 632/C154 của từng xã. Mình làm như vậy có đúng không vậy?
Tương tự hoạt động vận tải, khi nhập xăng dầu mình cũng hạch toán N152, N1331/C111, 331, hàng tháng cân đối doanh thu vận chuyển thì xuất dầu theo tháng, chi phí sửa chữa, khấu hao, lương lái xe thì vẫn hạch toán theo tháng, cuối năm ghi giá vốn tổng cho vận chuyển.
Rất mong các bạn đi trước có kinh nghiệm chỉ bảo giúp mình. Mình cảm ơn!

P

Phuongdau

Sơ cấp
13/7/12
23
0
1
34
Bac Giang

cám ơn bạn. bây giờ mình làm theo cách của mình như thế này , mọi người xem thử có đúng kho nha.rồi cho mình ý kiến với
đầu tiên mình mua dầu Diesel dùng cho xe tải vận chuyển hàng hóa.ví dụ : nợ 242 : 7.000.000
-no 1331 : 700.000 -co 111/331 : 7.700.000
sau đó trong tháng . mình tính toán định mức dầu trong một tháng dùng cho xe hoạt động và phân bổ : no 1545-co 242 : 5.000.000.
Rồi còn lại 2.000.000 là trị giá của số dầu chạy kho hết mình để lại chuyển qua cuối kì sau.
và cuối tháng mình tập hợp chi phí dầu mua vào để kết chuyển sang tk 632 là tổng cộng số tiền 7.000.000 mua vao.
không biết như vậy có đúng kho?

Theo mình, bạn không nên cho vào TK 242 làm gì, mỗi lần bạn mua xăng, dầu về bạn hạch toán hết vào TK 152
Đến cuối tháng bạn dựa trên doanh thu và định mức rồi bạn xuất thẳng vào giá vốn luôn.
Lượng xăng, dầu còn lại bạn chuyển sang kỳ sau

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong

Theo mình, bạn không nên cho vào TK 242 làm gì, mỗi lần bạn mua xăng, dầu về bạn hạch toán hết vào TK 152
Đến cuối tháng bạn dựa trên doanh thu và định mức rồi bạn xuất thẳng vào giá vốn luôn.
Lượng xăng, dầu còn lại bạn chuyển sang kỳ sau
Kế toán cho công ty vận tải không phải như Phuongdau nói đâu. TK 152 là tài khoản tồn kho, bên cty vận tải thường không kinh doanh về xăng dầu và cũng không có kho chứa xăng dầu. Bạn sử dụng tk 154 để tập hợp chi phí xăng dầu phát sinh trong kỳ, cuối kỳ căn cứ vào định mức tiêu hao để chuyển một phần 154 sang 632 tương ứng. Thực ra đó là cách làm thuận tiện của kế toán, đối với bên thuế họ không quan tâm bạn sử dụng 152 hay 154 để ghi nhận dầu DO phát sinh đâu, học chỉ quan tâm cái 632 bạn đưa vô là bao nhiêu, có căn cứ hay không

H

hocnguyenquang

Sơ cấp
22/8/08
11
0
0
vinh phuc

Xin phép cả nhà, em đọc mà cũng không hiểu là hạch toán thế nào??? Mong anh chị giúp đỡ
Công ty em làm về dịch vụ thẩm định em hạch toán theo QDD48 mọi chi phí từ văn phòng phẩm, lương ... em đều hạch toán vào tài khoản 6422. rồi kết chuyển sang 911. Em không biết có cần phải hạch toán qua 154 rồi kết chuyển 632 sau đó mới sang 911 không ạ, mong cả nhà giúp đỡ em với ạ

cobevuaxauvuagau

cobevuaxauvuagau

Sơ cấp
5/8/13
29
0
1
33
hà nội

Không chắc vậy đâu bạn. Tui làm qua hơn 2 Công ty về Nhà hàng và Khách sạn và tui đâu có tính giá thành dịch vụ qua TK 154 mà đưa trực tiếp vào 632 mà Cục thuế vẫn OK. Chằng sao cả. Các Bác chỉ dựa vào lý thuyết mà ko biết thực tế như thế nào cả thì chán lắm. Thật ra cũng có Công ty dịch vụ tính giá thành qua 154 nhưng không phải là đa số. :wall:
cty em là công ty du lịch, em cũng dk vào 632, nhưng em đang đắn đo là những khách hàng họ trả tiền trước, họ bất viết hóa đơn vào thời điểm họ chuyển tiền nhưng dịch vụ sang quý sau mới thực hiện và đến lúc đó mới có hóa đơn đầu vào. thế thì em phải dk khách hàng trả tiền trước và đến khi có hóa đơn đầu vào thì em dk thế nào ạ?
với cho em hỏi dv quý sau thực hiện nhưng thuế em phải phải kê khai đầy đủ cho hóa đơn đầu ra ạ ?
em mới làm kt du lịch. mong các anh chị giải đáp dùm em với ạ

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Có chứng từ đầu vào tháng nào thì hạch toán vào sổ sácch tháng đó, tất cả các khoản chi phí phát sinh liên quan đến hoạt động KD dịch vụ du lịch hạch toán vào TK 154, rồi mới kết chuyển sang TK 632
Khách hàng chuyển tiền trước thì ĐK 1121/131
Khi xuất hóa đơn cho khách hàng ĐK Nợ 131/5113-3331

cobevuaxauvuagau

cobevuaxauvuagau

Sơ cấp
5/8/13
29
0
1
33
hà nội

Thế không cho luôn vào 632 được à anh ?
vì khi họ xuất hóa đơn đồng thời với viẹc kết thúc dịch vụ
bên em chủ yếu đặt phòng cho khách hàng chứ không làm tour lớn mấy

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

Thế không cho luôn vào 632 được à anh ?
vì khi họ xuất hóa đơn đồng thời với viẹc kết thúc dịch vụ
bên em chủ yếu đặt phòng cho khách hàng chứ không làm tour lớn mấy
Phát sinh chi phí phải hạch toán vào 154 không được hạch toán thẳng vào 632

cobevuaxauvuagau

cobevuaxauvuagau

Sơ cấp
5/8/13
29
0
1
33
hà nội

Vậy có nghĩa là khi có hóa đơn bên khách sạn gửi về em ht là N154/ C331
sau đó hạch toán luôn từ 154 sang 632 ạ
vì lúc đó cũng là lúc kết thúc dịch vụ hay là em sẽ để cuối kỳ kt hạch toán sang 632

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA