DN dịch vụ có cẩn htoán TK 154 và tính giá thành không? hay chỉ htoán chi phí vào TK 632

• Thread starter OKRAS
  • Ngày gửi
levanton

levanton

Cao cấp
Bạn làm như vậy thì còn gì là kế toán nữa các chế độ kế toán, chuẩn mực kế toán thành thừa hết bởi lẽ trăm ngả rùi cũng về 911 mà làm nghiệp vụ mà không tuân thủ các nguyên tắc, chế độ thì hết nói. Còn bạn mới chỉ qua 2 Cty thui chứ ở trên web này chắc chắn nhiều người còn làm hơn bạn nhiều những có ai phá vỡ nguyên tăc kế toán đâu mà bạn lại nói chỉ dựa vào lý thuyết trong khi mình thì chẳng hiểu lý thuyết kế toán là gì .... buồn cho cách thảo luận về nghiêp khi khi chấp tất cả các quy định.

Mình hoàn toàn nhất trí quan điểm trên của thd6758 .

Với chủ đề này, mình nghĩ cũng đã nhiều ý kiến, hạch toán không qua 154 cũng có và ý kiến cho rằng không cần qua, cũng được cơ quan thuế (cụ thể nào đó) kiểm tra chấp nhận, phải qua 154 cũng có, tranh luận cũng đã nêu lên các qui định về hạch toán tk 154 doanh nghiệp hoạt động dịch vụ.
Nếu tiếp tục tranh luận cũng chẳng đi đến đâu, mỗi người tự ngẫm nghĩ cách làm của mình.
Chủ để tạm đóng lại.

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

robertquy

Guest
8/1/07
42
0
6
TP.HCM
Về việc công ty dịch vụ có cần phải hạch toán vào 154 không thì mình có ý kiến như sau:
Xét về sản phẩm kinh doanh: Công ty dịch vụ thì cung cấp các dịch vụ do mình tạo ra, bản thân dịch vụ dó do nhân sự, và các chi phí khác để hình thành nên dịch vụ đó, dịch vụ đó được tạo ra trong 1 kỳ hoặc có thể nhiều kỳ.
Vậy nếu chúng ta đã hình dung rõ ràng như vậy thì dịch vụ có khác gì so với 1 sản phẩm hữu hình k? Có khác thì chỉ khác phương thức tạo ra nó mà thôi. Vì vậy phải tập hợp theo từng dịch vụ cụ thể mà DN cung cấp cho khách hàng.
TK 154 có ý nghĩa là TK dùng để tập hợp chi phí hoạt động SX KD trong kỳ xem đã hoàn thành, hay còn dở dang.
1. Vì vậy 1 dịch vụ mà vắt qua nhiều kỳ chưa hoàn thành thì vẫn phải xem đó là dở dang chứ --> phải đưa vào 154 để theo dõi
2. Theo "Nguyên tắc phù hợp": doanh thu ghi nhận phù hợp với chi phí --> thường thì khi nào dịch vụ cung cấp hoàn thành chúng ta sẽ xác định được giá thành cho 1 dịch vụ đó, đồng thời ghi nhận doanh thu (nói dung tương tự như Xây dựng mà thôi)
Việc ghi nhận vào TK 642, 632 thì phải căn cứ vào bản chất của nghiệp vụ phát sinh với ngành nghề mà công ty đang hoạt động sản xuất kinh doanh, chứ không nhìn vào nghiệp vụ mà nói phù hợp hay không.
Ví dụ: Chi phí bì thư dùng để gửi thư trao đổi với khách hàng --> 641 (642). Nhưng 1 công ty chuyển phát nhanh thì bì thư dùng vào mục đích tạo ra doanh thu thì phải đưa vào chi phí sản xuất trong kỳ (hoặc giá vốn) không đưa vào 641,642.

R

rosetran1010

Sơ cấp
14/8/11
14
0
0
38
hcm
theo mình biết thì trong công ty TM-DV đâu có sử dụng TK 154 đâu nhỉ. TK 154 là " chi phí sản xuất, kinh doanh dở dang " mà.

P

phuongthuy07031990

Guest
14/10/11
2
0
0
34
hà Nội
mình cũng dang rất rối trí về vấn đề công ty mới thành lập làm về sửa chữa laptop. nhiều nghiệp vụ có doanh thu nhung ko có chi phí về linh kiện đầu vào ma tự sửa chữa. giờ mình chữa bít phải làm thế nào mong mọi người giúp đỡ.

H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc
Ðề: DN dịch vụ có cẩn htoán TK 154 và tính giá thành không? hay chỉ htoán chi phí vào TK 632

Theo QĐ48. TK154 là lương SX trực tiếp, nguyên vật liệu trực tiếp, Chi fí SX chung. Tất cả hạch toán qua 154.
Nếu thương mại dịch vụ, có lẽ là thuộc chi fí SX chung.
Mình làm doanh nghiệp SX, nên hạch toán hết vào 154. Mình chia ra 1541: Chi phí NVL trực tiếp, 1542: chi phí lương trực tiếp, 1543: chi phí SX chung. Cuối ký phân bổ chi phí vào sản phẩm.
Đến khi nhập kho hàng ghi: N155, c154.
Khi xuất kho bán hàng ghi: N632, C155.
Sau đó kết chuyển: N911, C632

L

LINHPRO10

Sơ cấp
25/7/11
14
0
0
Hà Nội
Ðề: DN dịch vụ có cẩn htoán TK 154 và tính giá thành không? hay chỉ htoán chi phí vào TK 632

Các bạn ơi, cho mình hỏi với. Công ty mình chuyên sửa chữa ô tô. Vậy cho mình hỏi những thiết bị dùng để thay thế cho ô tô mình hạch toán vào 156 hay 154. Lương nhân viên sửa chữa hạch toán vào 154 hay 642 vậy? Các bạn giúp mình với nhé.

marsida

marsida

Trung cấp
26/3/09
116
2
18
Bà Rịa Vũng Tàu

Các bạn ơi, cho mình hỏi với. Công ty mình chuyên sửa chữa ô tô. Vậy cho mình hỏi những thiết bị dùng để thay thế cho ô tô mình hạch toán vào 156 hay 154. Lương nhân viên sửa chữa hạch toán vào 154 hay 642 vậy? Các bạn giúp mình với nhé.

Theo mình hạch toán 156 và lương kết chuyển 642

T

trongquangvu

Trung cấp
16/6/09
67
3
8
Hà Nội

Bạn tham lại nội dung kinh tế phản ánh vào tài khoản 154, tài khoản 642 được qui định trong chế độ kế toán nhé.
Theo đó, những thiết bị phụ tùng thay thế bạn mua về để phục vụ việc sửa chữa, thay thế cho khách hàng thì bạn phải tập hợp vào tài khoản chi phí nguyên vật liệu trực tiếp (Tài khoản 621 - nếu bạn áp dụng chế độ kt theo quyết định 15 rồi sau đó tập hợp về bên Nợ tk 154; hoặc TK 154 - nếu cty bạn áp dụng chế độ kế toán nhỏ và vừa theo quyết định số 48 của BTC)
Tương tự như vậy, lương nhân viên sửa chữa bạn phải tập hợp vào TK chi phí nhân công trực tiếp (Tài khoản 622 - nếu bạn áp dụng chế độ kt theo quyết định 15 rồi sau đó tập hợp về bên Nợ tk 154; hoặc TK 154 - nếu cty bạn áp dụng chế độ kế toán nhỏ và vừa theo quyết định số 48 của BTC).
Thân chào!

M

minhlan2109

Sơ cấp

ủa sao nghe có vẻ lạ nhỉ? e cũng thắc mắc..tại cô giáo e dạy là nếu doanh nghiệp không sản xuất mà chỉ hoạt động thương mại, dịch vụ thì không xài TK154 nhỉ? mấy anh chị giải đáp cho e hiểu rõ hơn với ạ!

T

thutransuka

Sơ cấp
8/7/12
2
0
0
QUẢNG NGÃI

Công ty bạn chuyên sửa chữa ô tô thì việc sửa chữa là doanh thu, còn thiết bị phụ tùng mua về phục vụ việc sửa chữa thì tập hợp vào 156 không cần đưa vào chi phí. Đây là công ty thương mại dịch vụ thì lương nhân viên hoạch toán vào 642 và 641 lun khỏi đưa vào chi phí.Theo mình làm như vậy vừa đơn giản mà không sai hiiiiiiiiiiiiii.Nếu có gì sai sót mong anh chị chỉ giúp em.

Sửa lần cuối:
P

Phuongdau

Sơ cấp
13/7/12
23
0
1
34
Bac Giang

Theo mình thiết bị mua để dùng sửa chữa ôtô bạn hạch toán thẳng vào TK 632. Còn lương nhân viên sửa chữa bạn hạch toán vào TK 1542. Mình cũng đang làm theo phương pháp như vậy!

truongphanlinh

truongphanlinh

Sơ cấp
31/3/10
22
1
3
38
Vinh Phuc

Em chào các anh chị,
Em mới làm kế toán nên ko có nhiều kinh nghiệm, e nhờ các anh chị tư vấn giúp ạ!
Em làm 1 công ty chuyên cho thuê máy phát điện và chạy điện máy nổ cho các trạm BTS. Các anh chị cho e hỏi khi mua xăng về chạy máy phát điện thì hạch toán vào tk 154 hay 152 ạ? Kế toán cũ của công ty e hạch toán luôn vào 6421 là đúng hay sai ạ? Còn lương của các công nhân chạy máy phát điển đó thì cho vào 642 có đúng ko ạ? Khi ghi nhận doanh thu thì các chi phí từ 154/152 chuyển sang 632 đúng ko ạ?
Em rất mong nhận được câu trả lời của các anh chị! Em cảm ơn các anh chị nhiều ạ!

G

greenworld

Guest
12/7/07
31
0
0
20
Tp HCM

Việc hạch toán vào đâu phải căn cứ nội dung kinh tế của nghiệp vụ mà nó thể hiện. Nếu phục vụ công tác quản lý doanh nghiệp thì đưa vào 642, nếu phục vụ trực tiếp sản xuất thì đưa vào tính giá vốn, nếu phục vụ bán hàng thì đưa vào 641. Có thể ví dụ một trường hợp là sử dụng giấy A4 chẳng hạn: nếu dùng cho soạn thảo văn bản, công văn ... thì hạch toán 642, dùng để viết thuyết minh dự án, in các bản thiết kế thì đưa vòa tính giá vốn, nếu làm các biểu mẫu nhằm phục vụ công tác bán hàng thì đưa vào 641 đơn giản vậy thui mà.

Mình muốn hỏi kỹ hơn là trường hợp cty mua giấy để sẵn đó, khi nào hết thì cứ lấy xài , không nắm rõ mỗi bộ phận 641.642.627 xài bao nhiu thì hạch toán vào tài khoản nào cho chắc hả bạn?

N

nguyenhiep8989

Sơ cấp
13/5/11
23
0
0
quang ninh

Mình thấy như bạn trongquangvu nói là hợp lý rồi đấy

T

thuhienhvnh

Sơ cấp
3/6/11
12
0
1
34
hà nội

Anh chị cho em hỏi cty em có một phân xưởng sản xuất đá cây, chuyên sản xuất đá phục vụ cho phân xưởng sản xuất chính (ướp nguyên liệu) và bán ngoài một ít. Em lập phiếu xuất kho đá sang phân xưởng SXC để ướp nguyên liệu thì nên ghi giá xuất kho theo giá thành sản xuất đá hay giá bán đá thị trường ạ?

V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen

có ai làm bên kế toản vận tải kho vậy ???????????

T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội

Anh chị cho em hỏi cty em có một phân xưởng sản xuất đá cây, chuyên sản xuất đá phục vụ cho phân xưởng sản xuất chính (ướp nguyên liệu) và bán ngoài một ít. Em lập phiếu xuất kho đá sang phân xưởng SXC để ướp nguyên liệu thì nên ghi giá xuất kho theo giá thành sản xuất đá hay giá bán đá thị trường ạ?
Phiếu xuất kho đâu có giá tiền đâu, chỉ ghi số lượng thôi mà. Còn giá khi hạch toán theo giá thành sản xuất chứ (cả bán ra ngoài và xuất để tiếp tục quá trình sản xuất). Hóa đơn bán ra ngoài mới ghi theo giá thị trường?

V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen

có ai làm bên kế toán vận tải không? cho mình hỏi thăm với? mình cần giúp đỡ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

có ai làm bên kế toản vận tải kho vậy ???????????

có ai làm bên kế toán vận tải không? cho mình hỏi thăm với? mình cần giúp đỡ

Bài viết dạng này rất dể bị xóa, nếu cần hỏi gì thì bạn cứ việc gởi câu hỏi lên để mọi người cùng xem và trả lời giúp cho bạn !

V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen

vậy hả bạn.mình mún hỏi chi phí mua Xăng A92 dùng cho xe con và cho giám đốc thì hạch toán vào tài khoản nào
Chi phí mua Dầu Diesel dùng cho xe tải vận chuyển hàng hóa thì hạch toán vào tài khoản nào.?
Chi phí nhớt dùng cho xe con và xe tải thì hạch toán vào tìa khoản nào?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA