Nộp tờ khai thuế TNCN theo quý hay theo tháng?

• Thread starter Hoalan81
  • Ngày gửi
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
hic, thế trường hợp công ty mình không có phát sinh thuế TNCN phải nộp thì có phải nộp tờ khai thuế không nhỉ, nếu có thì nộp theo quý hay năm
- Tho Công văn 2970 thì: Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamvuthanhhang

Trung cấp
29/7/09
58
1
0
TP. HCM
Chào các bạn trong diễn đàn
Cho mình hỏi quý 3 cty mình không phát sinh khấu trừ thuế tncn, quý 4 có phát sinh khấu trừ thuế tncn. Nhưng nếu quyết toán thuế 6 tháng cuối năm thì không phải khấu trừ thuế tncn. Vậy có cần nộp tờ khai thuế tncn quý 4 không? hay quyết toán năm luôn. Vì nếu quý 4 nộp tờ khai thuế thì phải nộp thuế, cuối năm quyết toán hoàn thuế sẽ rất mệt. Mong sự giúp đỡ của các bạn. Thanks!

Theo như thông tư 84. Trường hợp phải khai thuế tháng là:
- Cá nhân nhận thu nhập từ tiền lương, tiền công do các tổ chức, cá nhân trả từ nước ngoài.
- Các cá nhân là người Việt Nam có thu nhập từ tiền lương, tiền công do các tổ chức quốc tế, các Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam trả.
Cá nhân khác có thu nhập từ tiền lương, tiền công không thuộc các trường hợp nêu trên không phải khai thuế tháng.

Khai tạm nộp thuế thu nhập cá nhân quý: Cá nhân kinh doanh đã thực hiện đầy đủ chế độ kế toán hoá đơn chứng từ, hàng quý phải tạm xác định thu nhập chịu thuế và kê khai số thuế thu nhập cá nhân tạm nộp theo mẫu số 08/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này và nộp tờ khai cho Chi cục Thuế trực tiếp quản lý cá nhân kinh doanh.
- Thời hạn nộp tờ khai chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quý sau.

TH nộp TNCN theo quý, cũng giống như tạm tính thuế TNDN nếu tổng thu nhập từ tiền lương mà lớn hơn 4tr, sau khi giảm trừ bản thân và giảm trừ gia cảnh (đã nộp tờ đăng ký và giấy tờ theo quy định) mà vượt qua mức quy định thì làm tạm tính theo quý và nộp. Còn nếu không phát sinh thì không nộp tạm tính của quý đó (khác với tạm tính của thuế TNDN)

Nên trường hợp của bạn vẫn nộp bình thường, quý I của 2010 mà không phát sinh thì không nộp (có PS thì nộp, không thì thôi) Rồi cuối năm làm quyết toán thuế TNCN sẽ làm điều chỉnh cho khoản này cho cả năm.

Sửa lần cuối:
V

vtthuy

Guest
5/12/07
21
0
1
HCMC
Bạn ơi chi mình hỏi trường hợp nộp thuế theo quý thì khi tính thuế mình tính trên thu nhập bình quân / tháng ( tổng thu nhập của quý /3) , rồi lấy thuế tháng đó x 3 có đúng kg ? Hay phải tính thuế từng tháng rồi cộng lại .. Việc tính thuế này có quy định hay văn bản hướng dẫn gì không , cho mình biết với nhé . Cám ơn các bạn nhiều !

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Bạn ơi chi mình hỏi trường hợp nộp thuế theo quý thì khi tính thuế mình tính trên thu nhập bình quân / tháng ( tổng thu nhập của quý /3) , rồi lấy thuế tháng đó x 3 có đúng kg ? Hay phải tính thuế từng tháng rồi cộng lại .. Việc tính thuế này có quy định hay văn bản hướng dẫn gì không , cho mình biết với nhé . Cám ơn các bạn nhiều !
- TN từ tiền lương, tiền công Không tính bình quân phải tính thuế từng tháng rồi cộng lại ...TT HD ... được kê khai và nộp theo quý

V

vtthuy

Guest
5/12/07
21
0
1
HCMC
- TN từ tiền lương, tiền công Không tính bình quân phải tính thuế từng tháng rồi cộng lại ...TT HD ... được kê khai và nộp theo quý

Cám ơn bạn nhiều. Nhưng vì cục thuế HCM lại hướng dẫn vậy nên mình phân vân quá không biết làm thế nào cho đúng nữa ?

V

vtthuy

Guest
5/12/07
21
0
1
HCMC

Cám ơn bạn nhiều. Nhưng vì cục thuế HCM lại hướng dẫn vậy nên mình phân vân quá không biết làm thế nào cho đúng nữa ? Nên muốn hỏi có văn bản nào hướng dẫn việc này không đó ..

T

tham hong

Guest
7/3/10
17
0
0
37
bacninh
chưa làm đăng ký thuế thu nhập cá nhân

Công ty vừa thành lập.đã có chi phí tiền lương.vì không biết nên em chưa làm đăng ký để lấy mã số thuế cá nhân cho mọi người.chưa có mã số thuế.chưa đăng kí với thuế về người lao động trong cty.Tờ khai tncn quý 1 em bỏ trống hết.Tờ khai tndn tạm tính em cũng không kê chi phí lương.chán quá cơ.Không làm kịp thì không thể kê khai vào chi phí đúng kkhoong hả mọi người?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Công ty vừa thành lập.đã có chi phí tiền lương.vì không biết nên em chưa làm đăng ký để lấy mã số thuế cá nhân cho mọi người.chưa có mã số thuế.chưa đăng kí với thuế về người lao động trong cty.Tờ khai tncn quý 1 em bỏ trống hết.Tờ khai tndn tạm tính em cũng không kê chi phí lương.chán quá cơ.Không làm kịp thì không thể kê khai vào chi phí đúng kkhoong hả mọi người?[/QU
Bạn vẫn hạch toán tiền lương vào chi phí khi chưa có MSt cá nhân.cái này có thể cấp sau đc mà tờ khai thuế TNCN bạn vẫn phải làm chứ sao lại bỏ trống

H

hthieu

Sơ cấp
1/3/10
20
0
0
Bình Dương
Tôi có vướng mắc như sau :
Theo quy định thì nếu số thuế đã khấu trừ hàng tháng dưới 5tr thì nộp tờ khai theo quý, nhưng trường hợp số thuế đã khấu trừ có tháng dưới 5tr có tháng trên 5tr vậy thì nộp tờ khai theo tháng hay theo quý?
Nếu đã có văn bản hướng dẫn về vấn đề này thì xin cho biết số CV luôn.
Cảm ơn nhiều.

Nếu tổng số thuế hàng tháng <5tr thì nộp theo Quý, nhưng ngay từ đầu năm nếu TCCT chọn phương pháp nộp theo Quý thì cả năm fải nộp theo Quý cho dù có số thuế lớn hơn hay nhỏ hơn 5tr đều fại nộp theo Quý, nếu TCCT chọn theo tháng thì cả năm fải nộp theo Tháng, chứ không được thích nộp theo Quý hay tháng. Theo mình các bạn nên làm theo tháng cho dễ theo dõi. Chúc các bạn có lựa chọn nộp tờ khai thuận tiện nhất

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi bên cty mình khai thuế TNCN theo quý, chỉ tiêu 10: tổng số thuế TNCN đã khấu trừ, chỉ tiêu này mình tính thuế TNCN bình quân 1 tháng của 1 người rồi nhân 3 hay tính thuế TNCN từng tháng của từng người rồi cộng lại điền vao chỉ tiêu 10

Sửa lần cuối:
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi bên cty mình khai thuế TNCN theo quý, chỉ tiêu 10: tổng số thuế TNCN đã khấu trừ, chỉ tiêu này mình tính thuế TNCN bình quân 1 tháng của 1 người rồi nhân 3 hay tính thuế TNCN từng tháng của từng người rồi cộng lại điền vao chỉ tiêu 10
Chỉ tiêu [10] - Tổng số thuế thu nhập đã khấu trừ: là tổng số thuế thu nhập đã khấu trừ của lao động có thu nhập tính thuế theo biểu thuế suất luỹ tiến từng phần

...>>> là tổng số thuế đã khấu trừ của người lao động trong 3 tháng (trường hợp kê khai theo quý) , trong 1 tháng (trường hợp kê khai theo tháng)

A

aibiet

Sơ cấp
3/6/10
11
0
1
38
Thanh Hóa
Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi với: Giám đốc Công ty mình có thu nhập 2 nơi, một là giảng viên 1 trường đại học có mức lương là 4.000.000đ, và ở Công ty mình có mức lương là 3.500.000đ. Vậy hàng tháng mình phải khấu trừ 10% tiền lương 3.500.000đ của Giám đốc và lập, nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN theo quý rồi nộp thuế đúng không? Theo mình hiểu là như vậy nhưng mình mới vừa vào làm cho Cty này bắt đầu từ quý 3. Mình thấy quý 1, quý 2 kế toán cũ không hề lập,nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN (do có mỗi trường hợp của GĐ phát sinh thuế nên ko làm) Vậy bây giờ mình phải làm thế nào với trường hợp của GĐ? Các bạn giúp mình với nhé.

G

giang diep

Trung cấp
2/7/10
56
0
0
38
Hà nội
Chào các anh chị.
Em đang nộp thuê theo quý cho xếp em đến hết tháng 12 năm 2009. vậy sang năm 2010 em phai nộp của quý 1 từ tháng 1 đến tháng 3 năm 2010 vậy có phải giữa tháng 02 năm 2010 em nộp thuế của quý 1 có được không a?

G

giang diep

Trung cấp
2/7/10
56
0
0
38
Hà nội
Hạn chót vào ngày 30 của tháng liền kề quý sau. Tức bạn muốn nộp cho quý 1 năm 2010 thì hạn chót nộp vào ngày 30\04\
2010. Còn bạn nộp vào giữa tháng 2 thì lấy đâu ra số liệu của tháng 3 năm 2010

N

nguyenlien80

Sơ cấp
17/3/10
5
0
0
Hà Nội
Chào các anh chị.
Em đang nộp thuê theo quý cho xếp em đến hết tháng 12 năm 2009. vậy sang năm 2010 em phai nộp của quý 1 từ tháng 1 đến tháng 3 năm 2010 vậy có phải giữa tháng 02 năm 2010 em nộp thuế của quý 1 có được không a?

Theo mình giữa tháng 2 làm sao bạn xác định được cho cả quý là phải nộp cho những ai và nộp bao nhiêu.

H

hoavts

Guest
Nhân tiện xin cho mình hỏi: Công ty mình ở TP.HCM, mới thi công 1 công trình ở ngoài HN, có thuê nhân công ngoài đó, lương <4triệu/người. Mình có phải báo cáo thuế TNCN tạm tính quý cho số CN này không? Nếu có thì cần những giấy tờ gì từ phí CN & CTy để quyết toán và để tính vào chi phí nhân công?
Mong được sự chỉ bảo của các đồng nghiệp. Xin cám ơn.

N

nguyenlien80

Sơ cấp
17/3/10
5
0
0
Hà Nội
Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi với: Giám đốc Công ty mình có thu nhập 2 nơi, một là giảng viên 1 trường đại học có mức lương là 4.000.000đ, và ở Công ty mình có mức lương là 3.500.000đ. Vậy hàng tháng mình phải khấu trừ 10% tiền lương 3.500.000đ của Giám đốc và lập, nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN theo quý rồi nộp thuế đúng không? Theo mình hiểu là như vậy nhưng mình mới vừa vào làm cho Cty này bắt đầu từ quý 3. Mình thấy quý 1, quý 2 kế toán cũ không hề lập,nộp tờ khai khấu trừ thuế TNCN (do có mỗi trường hợp của GĐ phát sinh thuế nên ko làm) Vậy bây giờ mình phải làm thế nào với trường hợp của GĐ? Các bạn giúp mình với nhé.

Theo TT62, bạn nộp theo biểu luỹ tiến, chứ không phải 10%

H

hiepgaxxy

Guest
10/3/11
1
0
1
hanoi
cac pan ui lam the nao de tinh thue tncn pai nop quy 1 nam 2011.tn tra cho nhan vien o cog ty t chua den muc nop thue nhung thang 2 vua roi cong ty t co thuong tet am lich nen t k pit lam tnao ca.cac pac jup t voi. thanks cac pan trc nha

huhu.khong co ai giup t voi ah?

Sửa lần cuối:
H

hangtoffar

Guest
19/4/10
4
0
0
TP.HCM
Nộp tờ khai thuế TNDN theo quý hay theo tháng?

Mình đã làm tờ khai theo tháng rồi thì không cân làm tờ khai theo quý đâu bạn. Bạn cứ vào phần mềm, nếu ban đã báo các theo tháng thì qua báo cáo theo quý nó sẽ trả lời bạn là bạn đã làm báo cáo theo tháng rồi, trở lại báo cáo theo quý. Ban đầu mình ko biết định làm cả 2 báo cáo luôn nhưng phát hiện ra vậy, không biết đúng không nữa, chi còn chờ các sư phụ trên diễn đàn này thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA