Tài sản cố định

• Thread starter Me2min
  • Ngày gửi
G

giauntn

Guest
27/4/05
8
0
0
Binh Chanh
Em đã khai báo là sử dụng rồi ( trên bảng KH TSCĐ) và cũng đã KH một ít rồi. Theo anh Trọng Huy, em vẫn chưa hiểu ý anh lắm, em cứ tiếp tục trích KH sao được? vì em nghe nói QĐ này áp dụng cho năm 2004 mà. (Em chưa biết chính xác là từ ngày nào.)
Theo anh Võ Vĩnh Nam, điều chỉnh là điều chỉnh phần còn lại chưa KH thành CCLĐ rồi đưa dần vào CP hay là sao ạ?
Cảm ơn các anh .

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HEOMAY

Guest
5/5/05
2
0
0
DN
Khó khăn khi triển khai ERP cho các DN Việt Nam?

Khi triển khai ERP cho các doanh nghiệp Việt Nam thường rất khó khăn để thành công dự án hoạc dự án có thành công thì không hiệu quả. Bác nào có kinh nghiệm giúp em với ?
HEOMAY

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
giauntn nói:
Em đã khai báo là sử dụng rồi ( trên bảng KH TSCĐ) và cũng đã KH một ít rồi. Theo anh Trọng Huy, em vẫn chưa hiểu ý anh lắm, em cứ tiếp tục trích KH sao được? vì em nghe nói QĐ này áp dụng cho năm 2004 mà. (Em chưa biết chính xác là từ ngày nào.)
Theo anh Võ Vĩnh Nam, điều chỉnh là điều chỉnh phần còn lại chưa KH thành CCLĐ rồi đưa dần vào CP hay là sao ạ?
Cảm ơn các anh .
điều chỉnh phần còn lại chưa khấu hao em ạ ̣, cái này đã có hướng dẫn rồi

G

giauntn

Guest
27/4/05
8
0
0
Binh Chanh
Cho em hỏi thêm là điều chỉnh với tất cả phần còn lại của TCSĐ chưa khấu hao ( mà khi mua có GT<10trd) hay là chỉ điều chỉnh với những TSCĐ mua trong năm 2004 thôi? Anh Vĩnh Nam nói là có hướng dẫn rồi, em có thể xem hướng dẫn đó ở đâu ạ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
giauntn nói:
CHo em hỏi thêm là điều chỉnh với tất cả phần còn lại của TCSĐ chưa khấu hao ( mà khi mua có GT<10trd) hay là chỉ điều chỉnh với những TSCĐ mua trong năm 2004 thôi? Anh Vĩnh Nam nói là có hướng dẫn rồi, em có thể xem hướng dẫn đó ở đâu ạ?
Tất cả em ạ, cái này hướng dẫn trong QĐ 206/2003 của Bộ Tài chính.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
giauntn nói:
Cho em hỏi thêm là điều chỉnh với tất cả phần còn lại của TCSĐ chưa khấu hao ( mà khi mua có GT<10trd) hay là chỉ điều chỉnh với những TSCĐ mua trong năm 2004 thôi? Anh Vĩnh Nam nói là có hướng dẫn rồi, em có thể xem hướng dẫn đó ở đâu ạ?

Qđ 206 được ban hành vào ngày12/12/2003 , nên chỉ trong năm 2004 bạn mới bắt đầu chuyển các tài sản <10 trd sang tài khỏan 2421 để phân bổ dần ( để đơn giản nên phân bổ hết 2 lần trong một năm), bạn có thể định khỏan như sau ( theo thông tư 105 hường dẩn chuẩn mực kế tóan đợt 2)

Nợ 2141 Số khấu hao lũy kế
Nợ 2421 Giá trị còn lại của tài sản

Có 2111 Nguyên giá TSCĐ

Sau đó vào 01/06/04 bạn phân bổ lần 1 như sau

Nợ 627,641,642
Có 2421
Và vào ngày 31/12/04 bạn lập một bút tóan tương tự
Đây chỉ là cách giải quyết của cá nhân mình, bạn nào thấy chưa hay thì cho ý kiến nhé.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
dragon76 nói:
để đơn giản nên phân bổ hết 2 lần trong một năm.
Dragon76 ơi cái này phải có căn cứ phân bổ cho từng loại CCDC chứ. Nếu đâu là đơn vị trung bình và lớn, số lượng TSCĐ chuyển thành CCDC nhiều thì việc phân bổ làm 2 lần như vậy thì doanh thu có đáp ứng được không nhỉ?
Nếu không đáp ứng được thì sao nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA