Chuyên mục : Hỏi đáp chính sách lao động tiền lươn

• Thread starter longly
  • Ngày gửi
A

anhhai89

Trung cấp
13/11/10
77
0
6
35
phu yen
chưa có anh chị nào gặp trường hợp như em sao?
ai có kinh nghiệm rồi giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dunghienlinh

Trung cấp
Theo mình bạn có thể tạo khoản chi phí khác bù đắp cho khoản lương đã phải trả trước khi thành lập doanh nghiệp nếu không bạn tính cả 2 tháng lương vào chi phí sau này quyết toán thuế cán bộ thuế k chịu và loại của bạn ra đấy.

hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
Trợ cấp thất nghiệp?

em có đọc ở đâu đó là trợ cấp thất nghiệp là do công ty chi trả cho nhân viên. BHTNgiệp là do BHXH trả cho nhân viên khi họ mất việc làm.

Vậy cho em hỏi khi có lao động nghỉ việc:
- công ty không đóng BHTN (vì lao động dưới 10 người) thì công ty sẽ chi trả trợ cấp thất nghiệp.
- Còn khi công ty đã đóng BHTN thì BHXH sẽ chi trả và công ty không trả thêm phần trợ cấp thất nghiệp nữa.

Em hiểu vậy đúng không ạ?

Cho em hỏi thêm nữa là phần trợ cấp thất nghiệp chi trả cho người lao động = 70% lương. Lương này là lương cơ bản hay lương đã bao gồm tất cả các phụ cấp ạ?

Anh chị chỉ em với. Em xin cảm ơn nhiều ạ. :038:

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Theo mình thì Trợ cấp khi lao động nghỉ việc ở công ty thì căn cứ vào Luật lao động (trong đó có hướng dẫn cụ thể) và Thoả ước lao động tập thể của công ty (nếu có).

H

habang

Trung cấp
4/4/07
177
0
0
ha noi
cty dưới 10 lđ, ko đóng BH trong hợp đồng thỏa thuận lương gồm cả bhxh

Công ty mình chỉ có 5 lao động, trong hợp đồng lao động đã thỏa thuận trong mức lương người lao động dược hưởng gồm cả bh rồi? Ko biết như thế có đúng luật nữa ko? Các bác thuế có căn vặn j không?
Các bạn có kinh nghiệm cùng thảo luận nhé!

D

DuyPhamPhu

Guest
trường hợp của bạn hơi khó nha.
Bạn phải làm 1 công văn gửi bảo hiểm có chữ ký của từng người.Và có thêm 1 quyết định của giám đốc về việc chấp thuận HĐLĐ thoả thuận đó. Khi nào công văn dc bảo hiểm chấp nhận thì bạn mới không phải đóng bảo hiểm.

Để chắn ăn bạn cứ hỏi bên bảo hiểm nha.
Lao động dưới 10 người khi đóng BH không phải đóng BHNT.
chúc bạn thành công.

PHẬN TÔI NGHÈO CHẲNG DÁM CÙNG AI.
VÌ SỰ NGHIỆP CHÌ HAI BÀN TAY TRẮNG!

B

bebietbay

Guest
27/1/11
1
0
0
36
Bình Định
tiền lương

Chào cả nhà!
Cả nhà cho mình hỏi! Công ty mình vửa thành lập T4/2010, vì số lượng lao động không ổn định nên chưa ký hợp đồng lao động cho bất kỳ ai, vậy tiền lương hàng tháng trả cho nhân viên có được đưa vào chi phí không? Việc chưa ký hợp đồng lao động có bị phạt gì không?

H

Hdungkt

Sơ cấp
31/3/10
7
0
0
Đỗ Quang
Lương.........

Chào các bạn, mình làm cho một công ty gia công may mặc. Vì tại công ty ít công nhân nên sếp gởi hàng về quê gia công ( tại quê có một người chịu trách nhiệm, họ có thể kêu vài ba người tới may) và chuyển tiền vào tài khoản người đó theo khối lượng thành phẩm mà họ làm xong, nhưng mà không có hóa đơn. Theo các bạn, mình hạch toán khoản tiền này như thế nào và có cần phải làm một hợp đồng gì đó với người chịu trách nhiệm hay không. Mong các bạn giúp mình, cảm ơn các bạn.

H

Hdungkt

Sơ cấp
31/3/10
7
0
0
Đỗ Quang
Lương mà không đưa vào chi phí thì sạt nghiệp sao bạn. Còn hợp đồng lao động thì phải có, ký hợp đồng thời vụ, 3 tháng, 6 tháng, 2 tháng rưởi.............

H

hongtien24

Sơ cấp
8/9/09
8
0
0
42
Đà Nẵng
bạn phải ký hợp đồng với người đứng đầu nhận gia công cho công ty bạn và người đó phải có trách nhiệm cung cấp hóa đơn cho cty bạn bằng cách người đó phải đến chi cục thuế tại nơi thường trú của họ mua hóa đơn tại chi cục thuế, cách thức mua như thế nào thì đến chi cục thuế ng ta hướng dẫn cụ thể.

T

thumai2t

Sơ cấp
11/5/09
11
1
1
TP Hồ Chí Minh
Nhưng ký hợp đồng lao động thời vụ dưới 3 tháng thì phải khấu trừ 10% thuế TNCN nếu. Còn hợp đồng 6 tháng thì tính theo luỹ tiến từng phần (Thông tư 84 và 62)

T

tham xinh

Guest
27/12/10
8
0
0
36
Binh Duong
minh cung dang ko hieu nguoi lao dong dc huoung tro cap that nghiep nhu the nao? DK ji thi dc huong tro cap that nghiep?
thu tuc nhu the nao? minh cung kho biet tim hieu o dau lun. Anh/Chi co kinh nghiem lam on chi jup!

H

Hdungkt

Sơ cấp
31/3/10
7
0
0
Đỗ Quang
Nhưng mà bạn ơi, có hóa đơn thì dễ quá. Trường hợp mình nói là không có hóa đơn

quangvu1open

quangvu1open

Trung cấp
4/6/09
77
0
6
33
quảng ninh
không có hoá đơn lấy gì mà hạch toán.

T

traiqb

Trung cấp
8/6/09
69
2
8
Quang Binh
hongtien24 đã hướng dẫn vậy rồi mà bạn chưa đọc hay đọc rồi mà ko hiểu sao hỏi lại như vay Hungkt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA