Thuế TNDN tạm nộp được quy định thế nào???

• Thread starter hoangphuc
  • Ngày gửi
2

2292

Guest
6/6/05
10
0
0
42
Ha Noi
Đề nghị bác viết có dấu nhé! Tui cũng ko biết cán bộ thuế chỗ bạn thế nào chứ chỗ tôi cũng rắn lắm! Cũng còn tuỳ, bạn phải hỏi thêm kinh nghiệm các bác "từng trải" ở cục thuế của công ty bạn là tốt nhất!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
theo như kinh nghiệm của mình thì quản lý thuế mà rắn thì mình cũng rắn (tất nhiên là chỉ khi mà mềm mãi rồi mà vẫn không xong), như vậy mình với quản lý thuế sẽ gặp nhau được ở một mức mà cả hai cùng cảm thấy có thể chấp nhận được. Chẳng hạn như ở Công ty bạn tại sao không thoả thuận nộp ở mức 500.000đ/tháng (mỗi bên chịu một nửa) nhờ?
Có phải công ty bạn do Chi cục thuế HBT quản lý không? Các đồng chí ở Chi cục HBT rắn lắm.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Vu Thi Kim Loan, tới giờ Mina chưa biết về qui mô công ty của bạn như thế nào thuộc chi cục hay cục quản lý. Ở đây là website khá nhiều người vào đọc nên bạn nên cẩn trọng trong lời văn khi nói đến người thứ 3, (đây cũng là một cách thể hiện văn hóa của bạn!).
Nếu như NV quản lý thuế của bạn yêu cầu như vậy thì bạn cứ làm theo họ. Mina nghỉ bạn cũng sẽ không mất nhiều thời gian cho việc này lắm đâu.

H

h3tdna

Guest
11/8/05
10
0
0
37
hà nội
Các bạn chỉ giúp mình với. Mình vừa mới vào làm cho một cty mới thành lập hoạt động trong lĩnh vực xây dựng. Việc đầu tiên mình phải làm là đi mua hoá đơn đỏ. Đi lên thuế hai tuần rồi mà mình vẫn chưa mua nổi hoá đơn, lý do chỉ vì bà quản lý thuế bên mình bắt công ty tạm nộp thuế TNDN là 1.000.000 đồng/ tháng. Còn Giám đốc Cty lại ko đồng ý khoản nộp ấy vì quá nhiều cho một cty vừa thành lập. Thương lượng gần tuần trời bà quản lý mới chấp nhận cho cty mình nộp thuế TNDN gần 800.000/quý. Với mức dự kiến doanh thu 2 quý cuối năm nay là 49.500.000 VNĐ và mức chi phí 44.300.000 VNĐ. Nhưng vừa nộp tờ kê khai xong thì cty lại ký được hợp đồng gần 70.000.000 VNĐ và phải xuất hoá đơn cho hợp đồng này trong năm nay. Với mức doanh thu thực là gần 70.000.000 VNĐ so với mức mình dự kiến như trên thì công ty mình có bị truy thu thuế TNDN ko? Hay còn tuỳ thuộc vào kết quả kinh doanh cuối kỳ của Cty mình nữa.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
h3tdna nói:
Các bạn chỉ giúp mình với. Mình vừa mới vào làm cho một cty mới thành lập hoạt động trong lĩnh vực xây dựng. Việc đầu tiên mình phải làm là đi mua hoá đơn đỏ. Đi lên thuế hai tuần rồi mà mình vẫn chưa mua nổi hoá đơn, lý do chỉ vì bà quản lý thuế bên mình bắt công ty tạm nộp thuế TNDN là 1.000.000 đồng/ tháng. Còn Giám đốc Cty lại ko đồng ý khoản nộp ấy vì quá nhiều cho một cty vừa thành lập. Thương lượng gần tuần trời bà quản lý mới chấp nhận cho cty mình nộp thuế TNDN gần 800.000/quý. Với mức dự kiến doanh thu 2 quý cuối năm nay là 49.500.000 VNĐ và mức chi phí 44.300.000 VNĐ. Nhưng vừa nộp tờ kê khai xong thì cty lại ký được hợp đồng gần 70.000.000 VNĐ và phải xuất hoá đơn cho hợp đồng này trong năm nay. Với mức doanh thu thực là gần 70.000.000 VNĐ so với mức mình dự kiến như trên thì công ty mình có bị truy thu thuế TNDN ko? Hay còn tuỳ thuộc vào kết quả kinh doanh cuối kỳ của Cty mình nữa.
Tốt nhất là bạn nên làm lại Tờ khai và gửi cho cơ quan thuế.
Cheers,

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bước đầu, người ta cho bạn nộp mức thuế như vậy là tốt rồi, bạn đừng làm lại thì sẽ phải nộp ở mức cao hơn đấy. Năm nay cứ biết năm nay trước đã. Năm sau có lẽ sẽ phải nộp theo tỷ lệ tăng doanh thu đó.

Thuế TNDN là khoản nộp trước cho cả năm nên bạn không cần phải lo lắng khi phát sinh khoản hợp đồng này. Tất cả tùy thuộc vào kết quả kinh doanh cuối kỳ của DN cơ.

h3tdna nói:
Với mức doanh thu thực là gần 70.000.000 VNĐ so với mức mình dự kiến như trên thì công ty mình có bị truy thu thuế TNDN ko? Hay còn tuỳ thuộc vào kết quả kinh doanh cuối kỳ của Cty mình nữa.

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
h3tdna nói:
Đi lên thuế hai tuần rồi mà mình vẫn chưa mua nổi hoá đơn, lý do chỉ vì bà quản lý thuế bên mình bắt công ty tạm nộp thuế TNDN là 1.000.000 đồng/ tháng. Còn Giám đốc Cty lại ko đồng ý khoản nộp ấy vì quá nhiều cho một cty vừa thành lập. Thương lượng gần tuần trời bà quản lý mới chấp nhận cho cty mình nộp thuế TNDN gần 800.000/quý.
Phải nói là tài thương lượng của bạn giỏi đấy.

h3tdna nói:
Nhưng vừa nộp tờ kê khai xong thì cty lại ký được hợp đồng gần 70.000.000 VNĐ và phải xuất hoá đơn cho hợp đồng này trong năm nay. Với mức doanh thu thực là gần 70.000.000 VNĐ so với mức mình dự kiến như trên thì công ty mình có bị truy thu thuế TNDN ko? Hay còn tuỳ thuộc vào kết quả kinh doanh cuối kỳ của Cty mình nữa
Thường thì cán bộ thuế thấy doanh thu của DN sau vài tháng mà cao hơn mức kê khai thì họ sẽ bắt nộp tờ khai thuế TNDN bổ sung. Nhưng hiện tại bạn chưa cần nộp tờ khai TNDN bổ sung đâu, khi nào cán bộ thuế hỏi thì mình nộp cũng được.
Chúc bạn làm tốt!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế TNDN nộp bổ sung sau khi có quyết toán năm, nếu DN lãi hơn mức dự kiến thì tự động mà nộp bổ sung thôi, không cần cán bộ thuế nhắc nhở đâu. Còn trong năm, cán bộ thuế sẽ không yêu cầu nộp bổ sung thuế TNDN nếu đã chấp nhận mức thuế TNDN như tạm tính.

LuongKhanhToan nói:
Thường thì cán bộ thuế thấy doanh thu của DN sau vài tháng mà cao hơn mức kê khai thì họ sẽ bắt nộp tờ khai thuế TNDN bổ sung.

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Thuế TNDN nộp bổ sung sau khi có quyết toán năm, nếu DN lãi hơn mức dự kiến thì tự động mà nộp bổ sung thôi, không cần cán bộ thuế nhắc nhở đâu. Còn trong năm, cán bộ thuế sẽ không yêu cầu nộp bổ sung thuế TNDN nếu đã chấp nhận mức thuế TNDN như tạm tính.
Ý của em là nộp tờ khai thuế TNDN bổ sung chứ không phải thuế TNDN. Điều này chỉ xảy ra khi DN có doanh thu cao hơn nhiều so với mức kê khai ban đầu và thường thì phải nộp một mức thuế TNDN tạm nộp cao hơn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có thể thay đổi số thuế TNDN tạm nộp trong trường hợp sau:

Đối với cơ sở kinh doanh mà kết quả sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ trong 6 tháng đầu năm có sự thay đổi lớn dẫn đến có thể tăng hoặc giảm trên 20% số thuế tạm nộp đã kê khai với cơ quan thuế thì cơ sở kinh doanh phải làm đầy đủ hồ sơ đề nghị điều chỉnh số thuế tạm nộp cả năm và số thuế tạm nộp của hai quý cuối năm gửi cơ quan thuế trực tiếp quản lý chậm nhất không quá ngày 30 tháng 07 hàng năm.

Sau khi xem xét hồ sơ đề nghị của cơ sở kinh doanh, cơ quan thuế trực tiếp quản lý có thông báo cho cơ sở kinh doanh số thuế tạm nộp cả năm đã điều chỉnh lại và số thuế còn phải nộp trong 2 quý cuối năm hoặc lý do không chấp nhận đề nghị của doanh nghiệp chậm nhất là ngày 25 tháng 08 của năm.

H

h3tdna

Guest
11/8/05
10
0
0
37
hà nội
Đọc bài trả lời của các bạn mình cũng biết ra được nhiều điều và yên tâm hơn. Cảm ơn các bạn nhé!

H

h3tdna

Guest
11/8/05
10
0
0
37
hà nội
Thế là sáng nay em đã mua xong hoá đơn đỏ. Từ sáng đến giờ em cứ vui như tết ấy. Vừa mới ra trường, lần đầu tiên đi làm, sau gần 3 tuần mình cũng đã làm được việc gì đó. Quả thật là vui. Nhưng vui gì thì vui em vẫn chưa quên việc về thuế TNDN mà lần trước em đã hỏi. Em đang nghĩ thế này, khoản 70.000.000đ đó chắc chắn bên Cty em sẽ phải xuất hoá đơn rồi, nhưng em sẽ cố gắng xuất vào cuối năm và chỉ kê khai hoá đơn đó vào tháng 12. Vì khi đó cũng đã cuối năm tài chính, mình đã phải làm quyết toán. Nếu lãi thì Cty tự động đi nộp bổ sung thôi, em cứ nghĩ lạc quan thế thôi chứ biết đâu cty lại lỗ. Nếu xuất hoá đơn và kê khai sớm cán bộ thuế thấy doanh thu cty tăng vọt bắt lên điều chỉnh tờ khai thì vất vả quá. Không biết như thế này có ổn không các bác?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trường hợp bổ sung thêm Tờ khai thuế TNDN khi: Công ty đã qua được năm đầu tiên hoạt động và kê khai sang năm thứ 2. Công ty bạn mới thành lập nên không phải lo bổ sung thêm Tờ khai thuế TNDN nữa.

Với hóa đơn đầu ra, chỉ được phép kê khai trong chính tháng đó. Nhỡ khách hàng yêu cầu có ngay hóa đơn thì sao? Cứ xuất ra và kê khai trong tháng phát hành tờ hóa đơn.

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
h3tdna nói:
Em đang nghĩ thế này, khoản 70.000.000đ đó chắc chắn bên Cty em sẽ phải xuất hoá đơn rồi, nhưng em sẽ cố gắng xuất vào cuối năm và chỉ kê khai hoá đơn đó vào tháng 12.
Việc công ty bạn xuất hóa đơn vào lúc nào còn phụ thuộc vào tiến độ thực hiện công việc của bên bạn với đối tác chứ. Thông thường khi công trình hoàn thành lập biên bản nghiệm thu xong thì công ty bạn phải xuất hóa đơn để thanh toán; công ty bạn có xuất hóa đơn thì đối tác họ mới xuất tiền trả chứ.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA