Nhờ giúp đỡ : Nghiệp vụ mua hàng được giảm giá trực tiếp trên hoá đơn GTGT

• Thread starter Trgthtr
  • Ngày gửi
T

Trgthtr

Guest
10/3/05
2
0
0
Tp. Hồ Chí Minh

Các bạn ơi,

Công ty mình vừa mới mua một lô hàng. Trên hoá đơn GTGT do khách hàng phát hành, ngoài việc tính đúng trị giá hàng hoá, họ còn ghi thêm dòng khuyến mãi giảm giá bằng số âm, và trừ trực tiếp vào tiền hàng trên hoá đơn

VD : Tiền hàng : 135.000.000
Khuyến mãi giảm giá : 5.000.000

Tổng tiền hàng : 130.000.000
Tiền thuế : 1.300.000
Tổng tiền thanh toán : 131.300.000

Mình loay hoay không biết hạch toán nghiệp vu này như thế nào ? Mình đâu có được mang số tiền được giảm giá này trừ trực tiếp vào trị giá hàng nhập kho. Vậy mình sẽ hạch toán nó vào tài khoản nào hả các bạn. Giúp mình với nhé. Cảm ơn nhiều lắm. 

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Bạn cứ trừ thẳng phần giảm giá vào giá trị tiền hàng ( chưa có thuế) và hạch toán: Nợ 156 ( hàng hóa?) - Có 331 ( phải trả ng bán).: 130 triệu.
Đối với phần thuế GTGT, e có sự nhầm lẫn về dữ liệu chăng? 130 triệu tiền hàng -> thuế có lẽ là 13 triệu? ( ko có lẽ thuế 1% =1,3 triệu?): bạn hạch toán: Nợ 1331-có 331: 13 triệu
Không cần quan tâm đến khoản giảm giá sau khi đã trừ nó vào giá mua hàng. Sẽ ko phải hạch toán gì.

L

lily_xu_nghe

Trung cấp
30/7/04
72
2
8
42
Ha noi
Trgthtr nói:

Các bạn ơi,

Công ty mình vừa mới mua một lô hàng. Trên hoá đơn GTGT do khách hàng phát hành, ngoài việc tính đúng trị giá hàng hoá, họ còn ghi thêm dòng khuyến mãi giảm giá bằng số âm, và trừ trực tiếp vào tiền hàng trên hoá đơn

VD : Tiền hàng : 135.000.000
Khuyến mãi giảm giá : 5.000.000

Tổng tiền hàng : 130.000.000
Tiền thuế : 1.300.000
Tổng tiền thanh toán : 131.300.000

Mình loay hoay không biết hạch toán nghiệp vu này như thế nào ? Mình đâu có được mang số tiền được giảm giá này trừ trực tiếp vào trị giá hàng nhập kho. Vậy mình sẽ hạch toán nó vào tài khoản nào hả các bạn. Giúp mình với nhé. Cảm ơn nhiều lắm. 
Bạn được quyền trừ thẳng vào giá mua, ghi
Nợ TK 156 130.000.000
Nợ TK 133 13.000.000
Có TK 331,111,112.. 143.000.000.
Chúc bạn thành công!!!

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Lily_xunghe oi!
Bạn không thấy 1 điểm bất hợp lý trong đầu bài sao?
Phần thúê theo đầu bài ( như BATHANH) nói đó, tại sao lại là 1%?
Khi xem xét vấn đề, cần xem xét toàn diện mới tránh rủi ro bạn ạ.

L

lily_xu_nghe

Trung cấp
30/7/04
72
2
8
42
Ha noi
Gia Linh nói:
Lily_xunghe oi!
Bạn không thấy 1 điểm bất hợp lý trong đầu bài sao?
Phần thúê theo đầu bài ( như BATHANH) nói đó, tại sao lại là 1%?
Khi xem xét vấn đề, cần xem xét toàn diện mới tránh rủi ro bạn ạ.
Anh xem lại đi rồi trách lily sau?! Lily thấy Anh nhắc nhở rồi nên không nói tới nữa, ( VAT được định khoản là 10% chứ có phải 1% đâu?????

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
lily_xu_nghe nói:
Anh xem lại đi rồi trách lily sau?! Lily thấy Anh nhắc nhở rồi nên không nói tới nữa, ( VAT được định khoản là 10% chứ có phải 1% đâu?????
Đâu có trách lily vì cái hạch toán của lily, mà vì cái bài toán của người hỏi, phải lưu ý về cái đầu bài trước mà.
Ai lại đi trả lời cái đầu bài sai mà không có đính chính.
ko biết chừng, trong đầu bài có ẩn ý gì thì sao?
sợ lắm!

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Nếu đầu bài thực sự có ẩn ý trong nghiệp vụ.
Thì mọi hướng dẫn trở nên sai lầm hết.
Khi đó, hướng dẫn đầu tiên là:
Yêu cầu trả lại hóa đơn và viết lại hóa đơn khác, phản ánh đúng nghiệp vụ kinh tế.
Sau đó mới có căn cứ để hạch toán.
Đúng không bạn?

T

Trgthtr

Guest
10/3/05
2
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Cảm ơn các bạn đã góp ý cho mình. Những số liệu đó là không thật. Mình chỉ muốn đặt vấn đề về cách hạch toán, chứ không phải về vấn đề số học. Thành thật xin lỗi các bạn vì con số chưa thật chính xác ( về thuế GTGT, phải là 13 triệu ).
Một lần nữa xin cám ơn các bạn và diễn đàn.
Thân mến
T

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Trgthtr nói:
Cảm ơn các bạn đã góp ý cho mình. Những số liệu đó là không thật. Mình chỉ muốn đặt vấn đề về cách hạch toán, chứ không phải về vấn đề số học. Thành thật xin lỗi các bạn vì con số chưa thật chính xác ( về thuế GTGT, phải là 13 triệu ).
Một lần nữa xin cám ơn các bạn và diễn đàn.
Thân mến
T
Ko sao đâu bạn ơi.
Mình cũng biết các số liệu chỉ có tính giả định thôi.
Nhưng với giả định như vậy, mình cũng có thể đưa ra các giả định bổ xung:
1. Giả định chứng từ bạn đang cầm trên tay thực sự như vậy. thì những khả năng gì có thể có:
- Bên bán hàng viết sai hóa đơn là nhầm số liệu. -> khi đó việc đầu tiên của bạn là phải điều chỉnh lại chứng từ gốc.
- Bên bán viết đúng số liệu ( có nghĩa là có mặt hàng sẽ ko chịu thuế, và có mặt hàng chịu thuế) -> bên bán phải tách riêng hóa đơn của các mặt hàng có thuế suất khác nhau.
.....
Đại loại như vậy,
Ý của tôi là, chúng ta sẽ khảo sát toàn diện các tình huống của nội dung kinh tế.
Trong trường học, các bạn SV có khi cũng bị bẫy ( hoặc đầu bài sai).
Ngoài đời, cuộc sống cũng phong phú như vậy.

B

BinhLeClick007

Guest
To Gia Linh :

Bạn mới có 5 tuổi sao mà lý sự quá trời !!! Nhưng thực tế cúng cần phải có cái nhìn khách, bao quát toàn diện vần đề mà người hỏi nêu ra mới giải quyết thấu tình đạt lý.

Luôn tiện đây mình cũng có góp ý nhỏ : Khi chúng ta đặt vấn đề cần phải chuẩn xác, rõ ý để người đọc hiểu hết các tình huống liên quan, khi đó công việc của chúng ta rất nhẹ nhàng và nhanh chóng kết thúc.

Chúc bạn sức khẻo, thành công và luôn có những ý kiến đóng góp thiết thực nhằm chăm bón cho diễn đàn này ngày càng xanh tốt.

Chào thân ái !

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
BinhLeClick007 nói:
To Gia Linh :

Bạn mới có 5 tuổi sao mà lý sự quá trời !!! Nhưng thực tế cúng cần phải có cái nhìn khách, bao quát toàn diện vần đề mà người hỏi nêu ra mới giải quyết thấu tình đạt lý.

Luôn tiện đây mình cũng có góp ý nhỏ : Khi chúng ta đặt vấn đề cần phải chuẩn xác, rõ ý để người đọc hiểu hết các tình huống liên quan, khi đó công việc của chúng ta rất nhẹ nhàng và nhanh chóng kết thúc.

Chúc bạn sức khẻo, thành công và luôn có những ý kiến đóng góp thiết thực nhằm chăm bón cho diễn đàn này ngày càng xanh tốt.

Chào thân ái !
cám ơn bạn vì lời chúc sức khẻo .
Nếu mình lý sự quá trời là điều không tốt thì mình sẽ rút kinh nghiệm, bớt lý sự đi vậy.
Tại mình mới có 5 tuổi, nên đang mọc răng, nên cũng ngứa lợi, đâm ra hay nói.
Có gì mong được bạn thông cảm nhé.
hìhihihi!!!!!!!!
cám ơn bạn đã có lời đánh giá tốt đẹp. Mình sẽ cố gắng hơn nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA