Thủ tục thanh lý hàng hóa và tài sản không còn sử dụng??

• Thread starter dragon76
  • Ngày gửi
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Công ty còn một số hàng hóa : như giấy nhám, keo PE, nhập từ Trung Quốc nhưng do chất lượng kém nên số hàng hóa này không thể bán được nay mình muốn thanh lý số hàng hóa này cùng với một máy thiết bị, thì thủ tục thanh lý như thế nào, các bạn tư vấn giúp mình nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
bạn làm công văn gửi cơ quan chức năng ( chủ yếu là Cục thuế) được biết, và đề nghị thanh lý.
Sau đó, mời cơ quan thẩm định tiến hành thẩm định gía trị ( theo sổ sách, và giá trị thu hồi theo khả năng). Khi thanh lý, mời cán bộ thuế tham gia.
các biên bản sẽ là cơ sở cho công tác hạch toán.

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
Nhân tiện chen vô hỏi 1 câu : muốn huỷ tiền giả thì làm công văn gửi cơ quan nào nhỉ ? ( Đã hỏi trong chủ đề " tiền giả..." nhưng ko thấy ai sui cả...

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
tungchi nói:
Nhân tiện chen vô hỏi 1 câu : muốn huỷ tiền giả thì làm công văn gửi cơ quan nào nhỉ ? ( Đã hỏi trong chủ đề " tiền giả..." nhưng ko thấy ai sui cả...
Tiện hỏi, thì mình cũng tiện trả lời luôn nhé:
ko có làm công văn nào gửi cho ai cả.
mà bạn đem tiền ra Ngân hàng mà nộp vào tài khoản, cũng chẳng cần quan tâm thật giả.
Phía Ngân hàng có trách nhiệm phát hiện ra số tiền giả này, sẽ lập biên bản thu giữ, cắt góc và bạn có trách nhiệm ký vào. ( bạn nhớ giữ biên bản của NH lập, góc tờ tiền bị cắt làm chứng từ gốc).
Trong trường hợp mà bạn có cả series tiền giả thì tình hình sẽ khác.
Cơ quan Công an sẽ vào cuộc điều tra nguồn gốc.
Còn có vài ba tờ thì coi như rủi ro.
Vậy thôi bạn ạ.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Bathanh nói:
bạn làm công văn gửi cơ quan chức năng ( chủ yếu là Cục thuế) được biết, và đề nghị thanh lý.
Sau đó, mời cơ quan thẩm định tiến hành thẩm định gía trị ( theo sổ sách, và giá trị thu hồi theo khả năng). Khi thanh lý, mời cán bộ thuế tham gia.
các biên bản sẽ là cơ sở cho công tác hạch toán.

Cám ơn bác Bathanh đã trả lời!
Trời, mỗi lần thanh lý là phải làm công văn gửi cơ quan chức năng như vậy à, có nhiêu khê quá không vậy, mình nghĩ phải có cách nào đó đơn giản hơn chứ nhỉ? Mình chỉ muốn đưa vào chi phí phần giá vốn của những hàng hóa không còn sử dụng này một cách hợp lý và hợp lệ thôi mà. CÁc bạn tư vấn giúp nhé!

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
dragon76 nói:
Cám ơn bác Bathanh đã trả lời!
Trời, mỗi lần thanh lý là phải làm công văn gửi cơ quan chức năng như vậy à, có nhiêu khê quá không vậy, mình nghĩ phải có cách nào đó đơn giản hơn chứ nhỉ? Mình chỉ muốn đưa vào chi phí phần giá vốn của những hàng hóa không còn sử dụng này một cách hợp lý và hợp lệ thôi mà. CÁc bạn tư vấn giúp nhé!

Có thể bạn không cần, nếu bạn có thể thu hồi được giá trị còn lại của tài sản.
Vấn đề tại sao phải làm như vậy chắc bạn hiểu, TS của bạn ko có giá trị thu hồi vốn. Ai bảo đảm được việc đó là thực tế? Cơ quan quản lý phải xác định được điều này trước thời điểm thanh lý tiêu hủy, bởi đó là chi phí hợp lệ của bạn được hạch toán giảm thu nhập chịu thuế TNDN mà.

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
Bác Bathanh lại cho anh em đọc chữ xấu rồi !!!.
Vụ mời Thuế khi thanh lý tài sản, hàng hóa này là Thuế nói hay bác nói đấy ạ?. Khi Thuế được mời đến thì họ sẽ làm việc gì, có ký vào biên bản không? có cấp cho mình cái giấy gì đại loại như là giấy chứng nhận ... không?.
Đối với DNNN,theo mình biết thì trong trường hợp này phải lập hội đồng thanh lý và có thể nhờ cơ quan giám định độc lập để định giá(cho chắc ăn).

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
ketoancon nói:
Bác Bathanh lại cho anh em đọc chữ xấu rồi !!!.
Vụ mời Thuế khi thanh lý tài sản, hàng hóa này là Thuế nói hay bác nói đấy ạ?. Khi Thuế được mời đến thì họ sẽ làm việc gì, có ký vào biên bản không? có cấp cho mình cái giấy gì đại loại như là giấy chứng nhận ... không?.
Đối với DNNN,theo mình biết thì trong trường hợp này phải lập hội đồng thanh lý và có thể nhờ cơ quan giám định độc lập để định giá(cho chắc ăn).

Như mình đã nói bên trên, nhưng tài sản này đâu có giá trị lớn lắm đâu mà lập hội đồng giám định này nọ với lại công ty mình là công ty nhỏ thôi, giám đốc cũng chính là người chủ luôn mà, tổng giá vốn của số hàng hóa mình muốn thanh lý chỉ vào khỏang 60 triệu thôi mà. Các bạn có cách nào khả khi và hiệu quả hơn không?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Ôi trời ơi bạn không nói luôn tổng giá trị tài sản từ đầu làm các bác hướng dẫn bài bản quá.
Nếu ít thế thì làm thế này thôi
- Thành lập hội đồng đánh giá tài sản ( người của công ty)
- Họp đánh giá tỷ lệ và giá trị còn lại, khả năng thu hồi. tổ chức bán ( nếu thấy cần phải làm đấu thầu thì thực hiện ). Có biên bản nhé.
- Mời bên thuế tham dự để chứng kiến và để sau đỡ phải giải trình nhiều.
- Tổ chức hạch toán sau khi đã thanh lý. Thế thôi.

• Like
Reactions: maytinhthuanphat

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA