Hach Toan

• Thread starter HoangHai
  • Ngày gửi
H

HoangHai

Guest
Chào diễn đàn và các bạn!
các bạn cho mình hỏi chút: Công ty mình có 1 chứng từ phạt nộp chậm thuế, và đã chuyển trả vào NSNN bằng tiền gửi ngân hàng. Mình biết là khoản này mình sẽ phải hạch toán vào lợi nhuận sau thuế. nhung vì công ty mình mới thành lập nên kết quả kinh doanh lỗ. Vậy bút toán này mình phải định khoản thế nào đây. Mong các bạn giúp nhé. Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To HoangHai,
Bạn treo bút tóan này lên chi phi bất thường và để đó đến cuối năm tài chính thì chuyển nó qua lợi nhuận sau thuế. Thân.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi Cơ quan thuế gửi chứng từ nộp phạt chậm thuế, bạn định khoản như sau :
Nợ TK 811
Có TK 3339
Khi đã nộp tiền phạt qua TK ngân hàng, bạn định khoản :
Nợ TK 3339
Có TK 112
Cuối kỳ bạn kết chuyển sang TK xác định kết quả :
Nợ TK 911
Có TK 811
HoangHai nói:
Chào diễn đàn và các bạn!
các bạn cho mình hỏi chút: Công ty mình có 1 chứng từ phạt nộp chậm thuế, và đã chuyển trả vào NSNN bằng tiền gửi ngân hàng. Mình biết là khoản này mình sẽ phải hạch toán vào lợi nhuận sau thuế. nhung vì công ty mình mới thành lập nên kết quả kinh doanh lỗ. Vậy bút toán này mình phải định khoản thế nào đây. Mong các bạn giúp nhé. Thanks

Sửa lần cuối:
G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Một doanh nghiệp thành lập, nhà nước cho phép lỗ trong ba năm đầu tiên nên bạn không phải lo lắng chuyện lỗ
???????
Có chắc vậy không bạn?
Doanh nghiệp được phép lỗ 3 năm là sao vậy?
mình không hiểu vấn đề này,
bạn có thể giải thích giúp mình được không?

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
kienchitran nói:
Gui Tu Anh!
Bồ co biết phạt nộp chậm thuế la khoản gi không mà dám đưa vào 811!
Cân nhắc kỹ à nha!
Nó là khoản phạt.
Vậy nên, nếu với lỗi này, Kế toán bị giám đốc bắt bồi thường thì sẽ hạch toán khác ( có lẽ đưa vào Nợ 138 để thu lại từ Kế toán).
Nhừn thông lệ thì khoản này, DN phải chịu, vì hầu như lỗi xuất phát từ DN và Giám đốc cũng chẳng nỡ lòng nào phạt nhân viên. Nếu phạt thì trừ lương, thưởng thôi. Khi đó, việc hạch toán vào 811 là thỏa đáng rồi.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Gia Linh nói:
???????
Có chắc vậy không bạn?
Doanh nghiệp được phép lỗ 3 năm là sao vậy?
mình không hiểu vấn đề này,
bạn có thể giải thích giúp mình được không?

Mình cũng có cùng thắc mắc như Gia Linh đấy
Giải thích đi chứ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bác ơi, em đã xoá dòng chữ "tội lỗi" của em đi rồi mà. Các bác nhắc lại khiến em "đau ruột" quá.
Xin các bác đại xá cho em vì đã lỡ "trót dại".
Acc242 nói:
Mình cũng có cùng thắc mắc như Gia Linh đấy
Giải thích đi chứ

casablanca_dumus

casablanca_dumus

Dịch vụ thành lập công ty- kế toán 09.4888.4999
Bathanh nói:
Nhừn thông lệ thì khoản này, DN phải chịu, vì hầu như lỗi xuất phát từ DN và Giám đốc cũng chẳng nỡ lòng nào phạt nhân viên. Nếu phạt thì trừ lương, thưởng thôi. Khi đó, việc hạch toán vào 811 là thỏa đáng rồi.
Em lại không đồng ý với bác cái này ! KHoản này là do thàng DN biết mà không chịu làm, hắn phải móc tiền túi ra mà đến thôi ! nên khoản này phải đưa vào Nợ 421 !

W

WhoamI

Cao cấp
casablanca_dumus nói:
KHoản này là do thàng DN biết mà không chịu làm, hắn phải móc tiền túi ra mà đến thôi ! nên khoản này phải đưa vào Nợ 421 !
Hi, bác casablanca_dumus à! bác đừng cho đại từ nhân xưng vào trước cái từ DN, không bác GiaLinh lại mủi lòng đó ạ!
Lỗi chậm nộp thuế cũng có thể do kế toán lắm chứ! Nhưng do thực hiện kế hoạch không tốt, do quên việc chứ không phải do cook không ngon theo ý mấy sếp đâu nhé bác!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chà, bác bức xúc quá nhỉ? Chắc bác cũng thấu hiểu cho nhân viên kế toán quèn như tụi em. Nói vui vậy thôi chứ mình cũng phải hạch toán chính xác theo quy định chứ! Ai lại để tình cảm ảnh hưởng sang các tài khoản thế này?
casablanca_dumus nói:
Em lại không đồng ý với bác cái này ! KHoản này là do thàng DN biết mà không chịu làm, hắn phải móc tiền túi ra mà đến thôi ! nên khoản này phải đưa vào Nợ 421 !

Sửa lần cuối:
G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
WhoamI nói:
Hi, bác casablanca_dumus à! bác đừng cho đại từ nhân xưng vào trước cái từ DN, không bác GiaLinh lại mủi lòng đó ạ!
Lỗi chậm nộp thuế cũng có thể do kế toán lắm chứ! Nhưng do thực hiện kế hoạch không tốt, do quên việc chứ không phải do cook không ngon theo ý mấy sếp đâu nhé bác!

Thứ nhất, đại từ nhân xưng ngôi thứ 3 số ít giống đực, Gia linh cũng không mủi lòng cho lắm.
Thứ hai: Việc nộp thuế muộn chưa hẳn đã do thằng DN đâu, khi đó thì kế toán cũng khó ăn khó nói.
Thứ ba: Cũng có thể cook thì ngon, nhưng món mầm đá thì CQCN không muốn ăn chay, mà muốn có thêm chút nhấm, đó chính là cái biên lai phạt.
hihihii!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA