Xác định ngân lưu ròng theo pp gián tiếp

• Thread starter intercoop
  • Ngày gửi
I

intercoop

Guest
18/3/09
32
1
0
HCMC
Mình có vài thắc mắc về cách xác định ngân lưu ròng theo phương pháp gián tiếp như sau, mong các bạn góp ý.
1/ Ngân lưu họat động ròng = Lợi nhuận sau thuế + Khấu hao + / - thay đổi nhu cầu VLĐ ( Cộng hoặc trừ thay đổi nhu cầu VLĐ )

-Trong trường hợp nào thì ta cộng thay đổi VLĐ và trong trường hợp nào ta trừ đi thay đổi nhu cầu VLĐ?

2/ Khi nhu cầu VLĐ tăng thì D.A cần một khỏan chi tăng thêm, ngược lại khi nhu cầu VLĐ giảm xuống,D.A sẽ có một khỏan tiền thu về.

-Như vậy,có phải là khi doanh nghiệp có thay đổi, điều chỉnh theo hướng tăng VLĐ trong bảng tính ngân lưu thì khi xác định "Ngân lưu ròng" ta phải cộng(+) khỏan thay đổi này vào,ngược lại nếu điều chỉnh giảm VLĐ thì phải trừ(-) khỏan thay đổi này khi xác định ngân lưu ròng (NCF).Mình nghĩ thế có chính xác không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhvan1995

Guest
3/6/09
39
0
0
29
Pari City
Tại hạ xin chỉ giáo các hạ, nếu có gì thì bỏ qua

Mình có vài thắc mắc về cách xác định ngân lưu ròng theo phương pháp gián tiếp như sau, mong các bạn góp ý.
1/ Ngân lưu họat động ròng = Lợi nhuận sau thuế + Khấu hao + / - thay đổi nhu cầu VLĐ ( Cộng hoặc trừ thay đổi nhu cầu VLĐ )

-Trong trường hợp nào thì ta cộng thay đổi VLĐ và trong trường hợp nào ta trừ đi thay đổi nhu cầu VLĐ?

Cái này thì dân Kế toán rành lắm. Phương pháp này là gián tiếp. Muốn tìm hiểu rõ vì sao Vốn LĐ + hay - thì tìm đọc lập Báo cáo LLTT gián tiếp ở các Giáo trình về Kế tóan - Tài chính nhé đầy đủ lém. Nói đây thì dài dòng.

2/ Khi nhu cầu VLĐ tăng thì D.A cần một khỏan chi tăng thêm, ngược lại khi nhu cầu VLĐ giảm xuống,D.A sẽ có một khỏan tiền thu về.

-Như vậy,có phải là khi doanh nghiệp có thay đổi, điều chỉnh theo hướng tăng VLĐ trong bảng tính ngân lưu thì khi xác định "Ngân lưu ròng" ta phải cộng(+) khỏan thay đổi này vào,ngược lại nếu điều chỉnh giảm VLĐ thì phải trừ(-) khỏan thay đổi này khi xác định ngân lưu ròng (NCF).Mình nghĩ thế có chính xác không?

- Cái này lại Liên quan đến môn Quyết định đầu tư dài hạn có trình bày ở các Giáo trình Kế toán Quản trị, Quản trị Tài chính, Tài chính Doanh nghiệp. Bạn tìm hiểu nhé.

Thân

I

intercoop

Guest
18/3/09
32
1
0
HCMC
Bạn thanhvan1995 thân mến.Những vấn đề này ai trong forum này cũng biết nó liên quan đến bộ môn tài Chính.Nếu nói mua sách để đọc thì sách này có vấn đề này,sách khác có vấnđề khác.Bạn biết thì góp ý không biết cũng chẳng sao.Kêu mua sách về đọc thì bạn không cần phải nói làm chi.
Thank you

G

glhoanganh

Guest
27/5/09
12
0
0
Ha Noi
cái này hồi trước học tài chính doanh nghiệp phần dòng tiền mình học kĩ lắm nè. Cái bạn thắc mắc cũng giống cái mình thắc mắc hồi đang học phần này. Mà giờ quên mất rồi :004: Mà mình có cảm tưởng intercoop phải là một người đi làm rồi, hiểu biết khá rộng. Những cái bạn nêu ra không hẳn là chỉ để hỏi đơn thuần mà còn để xem trên này có ai biết không thì phải :wall:

I

intercoop

Guest
18/3/09
32
1
0
HCMC
cái này hồi trước học tài chính doanh nghiệp phần dòng tiền mình học kĩ lắm nè. Cái bạn thắc mắc cũng giống cái mình thắc mắc hồi đang học phần này. Mà giờ quên mất rồi :004: Mà mình có cảm tưởng intercoop phải là một người đi làm rồi, hiểu biết khá rộng. Những cái bạn nêu ra không hẳn là chỉ để hỏi đơn thuần mà còn để xem trên này có ai biết không thì phải :wall:

Bạn glhoangoanh phát biểu linh tinh gì thế? Người ta thường nói"Muốn biết phải hỏi - Muốn giỏi phải học" mình hỏi có nghĩa là mình cần biết sao bạn nói mình như thế hỉ? Mình cần gì phải đi test kiến thức người khác chứ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA