Seminar về ERP lần 1 - 12/3/2005

• Thread starter Chiên da xốp
  • Ngày gửi
C

Chiên da xốp

Cao cấp
Seminar về ERP lần 1 - 12/3/2005 tại Hội trường Hội Tin học TPHCM do webketoan tổ chức đã thành công tốt đẹp.

Sau buổi seminar, các thành viên webketoan họp mặt offline tại quán Nhà Sàn rất là vui.

Nhờ bác PAT post lên danh sách tham dự seminar và mọi người hãy góp tay tường thuật, cho biết cảm tưởng về buổi seminar này.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongan

Guest
20/12/04
20
0
1
Lang thang
Chà, vụ họp mặt tại quán Nhà Sàn sao không thấy thông báo trước nhỉ? Em không biết nên về sớm, buồn thế! (Nhưng mà biết thì em cũng phải về sớm vì phải đi học, hi hi)
Em không biết là buổi seminar thành công đến mức nào nhưng em thấy bác FAT nói chuyện thật là hay. Nhưng để cho "ra ngô khoai sắn" thì có lẽ phải thêm phải buổi về những chuyên đề cụ thể hơn nữa chứ nhỉ? Các bác có định làm tiếp không?

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
418
0
16
47
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Thay mặt BTC xin cám ơn mọi người đã bỏ thời gian tham gia Hội thảo, hy vọng các bạn có thể biết ERP là gì? và cũng k có gì ghê gướm phải không các bạn?

to hongan: Hội thảo lần I tất nhiên phải còn lần II, III,... tuy nhiên thời điểm, nội dung... tiếp theo cụ thể như thế nào còn tuy thuộc vào nhiều thứ trong đó sự phản hội của các bạn qua Hội thảo lần I và nhu cầu của các bạn cũng là yếu tố quyệt định lớn đấy...

to anh PAT: rất cám ơn anh đã có bài trình bày rất thành công (rất nhiều WKTer muốn bỏ nghề đi làm ERP đấy...), anh cho tập hợp câu hỏi & trả lời để post lên đây cho mọi người k có điều kiện tham gia tham khảo...

Các bạn có thể tiếp tục đặt câu hỏi và chúng tôi sẽ cố gắng trao đổi đến chừng có thể...

Rgds,

SEMINAR ERP thành công hơn tưởng tượng đấy các Bác nhỉ . Hôm ấy Bác PAT chiến đấu hơn 3 tiếng đồng hồ mà không mệt, em công nhận là Bác PAT giỏi thật đấy.

Nhưng mà phải nói là sau khi tham dự xong em cũng đang nhen nhúm ý định chuyển nghề sang làm ERP đấy hi hi .

H

hongan

Guest
20/12/04
20
0
1
Lang thang
KHANHDOAN nói:
.

Nhưng mà phải nói là sau khi tham dự xong em cũng đang nhen nhúm ý định chuyển nghề sang làm ERP đấy hi hi .
Suy nghĩ cho kỹ trước khi quyết định nhé bạn. Không dễ xơi đâu.

hongan nói:
Suy nghĩ cho kỹ trước khi quyết định nhé bạn. Không dễ xơi đâu.

Xin thưa với Bác đó mới chỉ là ý tưởng của em thôi Bác ạ , nhưng từ ý tưởng đến hiện thực là một khoảng cách rất xa đấy Bác ạ. Nhưng nếu Bác không có ý tưởng thì làm sao Bác thực hiện được điều gì ạh.

Còn việc nếu em có ý định tham gia vào ERP thì điều hiển nhiên là em sẽ chuẩn bị mọi thứ , từ tâm lý đến chuyên môn về ERP. Theo như Bác nói: không dể xơi thì em có nói là nó dễ xơi đâu ạ. Trên cuộc đời này không có việc gì là dễ cả. Cái quan trọng là ta có lòng tin , có ước mơ , và dám hy sinh vì ước mơ đó là đủ.

Nhưng thực tế hiện nay không phải là mọi DN đều đang hướng tới ERP đó sao. Vì vậy em nghĩ rằng tham gia vào việc phát triển ERP cho các DN , đó không phải là một công việc tồi đâu ạ. Mà nó còn có cả một tương lai khá sáng lạn và đầy triển vọng đấy Bác hongan ạ.

Vài lời chia sẻ cùng Bác hongan, mong rằng Bác cũng sẽ quan tâm và tham gia vào hội những người yêu thich ERP trong tương lai.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
KHANHDOAN nói:
Xin thưa với Bác đó mới chỉ là ý tưởng của em thôi Bác ạ , nhưng từ ý tưởng đến hiện thực là một khoảng cách rất xa đấy Bác ạ. Nhưng nếu Bác không có ý tưởng thì làm sao Bác thực hiện được điều gì ạh.

Còn việc nếu em có ý định tham gia vào ERP thì điều hiển nhiên là em sẽ chuẩn bị mọi thứ , từ tâm lý đến chuyên môn về ERP. Theo như Bác nói: không dể xơi thì em có nói là nó dễ xơi đâu ạ. Trên cuộc đời này không có việc gì là dễ cả. Cái quan trọng là ta có lòng tin , có ước mơ , và dám hy sinh vì ước mơ đó là đủ.

Nhưng thực tế hiện nay không phải là mọi DN đều đang hướng tới ERP đó sao. Vì vậy em nghĩ rằng tham gia vào việc phát triển ERP cho các DN , đó không phải là một công việc tồi đâu ạ. Mà nó còn có cả một tương lai khá sáng lạn và đầy triển vọng đấy Bác hongan ạ.

Vài lời chia sẻ cùng Bác hongan, mong rằng Bác cũng sẽ quan tâm và tham gia vào hội những người yêu thich ERP trong tương lai.
Chậc chậc, người ta chỉ lo cho em, mới nói 1 câu mà em đã sổ ra 1 tràng.... thật là.... hi hi hi....
Quay lại chủ đề chính, thú thật với các bác là trước buổi seminar em biết rất mơ hồ về ERP, chỉ nghe tiếng và biết tên thôi (em chỉ biết ERP lớn hơn PM Kế Toán 1 chút thôi). Tuy nhiên, sau khi nghe bài nói của Bác FAT, em rất ấn tượng, và đã có 1 cái nhìn khá tổng quát về ERP.
Đối với em ấn tượng nhất là câu nói của Bác PAT : so sánh lợi ích của ERP mang lại cho doanh nghiệp giống như...hứng nước chung cư: tiết kiệm từng chút, từng chút một sẽ thành 1 khoảng lớn (chỉ cần tiết kiệm 1 cm vải /đơn vị hàng hoá, hay làm 1 bài toán vận chuyển hiệu quả hơn.v.v...). Em nghĩ đó chính là cái mà các doanh nghiệp VN đang rất cần để có thể nâng cao tính cạnh tranh, đứng vững trước làn sóng các doanh nghiệp nước ngoài đang đổ xô vào VN.
Xin hết ạ.

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
KHANHDOAN nói:
Nhưng thực tế hiện nay không phải là mọi DN đều đang hướng tới ERP đó sao.
Kết luận này của KhanhDoan không phải rút ra từ buổi hội thảo đâu mà là từ buổi "hậu hội thảo" ở Nhà sàn khi em KhanhDoan ngồi cạnh bác PATđấy!. hihi, chịu bác thật đấy!

Phần trình bày và trả lời của anh PATvà các ERP men tại hội thảo rất ấn tượng, lượng thông tin mà em thu nhập được trong gần 3h cũng ngang với nhiều ngày em ...lén vô box ERP đọc bài.Nói chung là đã thấy có ngô khoai sắn, nhưng ngô còn trên cây, khoai và sắn vẫn còn dưới đất. Muốn đem vào nướng có lẽ cần thêm nhiều buổi nữa. Nói đùa như anh Vngeek là : Khi đi không biết ERP là gì, khi về không biết cái gì là ...ERP.

H

hongan

Guest
20/12/04
20
0
1
Lang thang
KHANHDOAN nói:

Chà chị này ghê quá! Xin lỗi vì đã đụng chạm đến niềm đam mê ERP của bạn nhé. Thấy bạn có ý định theo nghề ERP nên mình nói trước một câu để bạn biết thôi chứ không dám ngăn cản "lòng tin" và "ước mơ" của bạn đâu. Mình đang là dân triển khai ERP nhưng mới vào nghề nên còn lơ tơ mơ lắm. Có lẽ vì vậy nên thấy "khó xơi". Dù sao cũng rất vui khi biết thêm một người yêu ERP như KHANHDOAN.
P/S: Khi nào thành lập "hội những người yêu thích ERP" thì "hú" mình một tiếng nhé.

hì hì em có nói gì đâu mà Bác kêu ghê, chẳng qua vì thấy Bác nói như thế nên em chỉ định nói cho Bác hiểu quan điểm của em thôi dzậy mà. Nếu như tương lai mà có thành lập hội những người yêu thích ERP thì nhất định em sẽ rủ Bác cùng tham gia đấy hi hi

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Tóm tắt buổi seminar về ERP

Hội thảo về ERP lần 1 (12/3/2005)

Nhờ sự chuẩn bị kỹ càng và sự góp sức nhiệt tình của các mem WKT, buổi serminar về ERP lần thứ nhất đã diễn ra đầu xuôi đuôi lọt (dù có một vài sự cố nho nhỏ). Các mem sẽ có cơ hội ngắm overAC, KhanhDoan, bác Trí, phonuicao, cothant và cả bác PAT đang trèo lên thang để kịp treo logo thân thương của WKT lên nền phông của buổi hội thảo. “Đẹp ra phết”.

Đây là lần đầu tiên, Seminar về ERP được tổ chức với quy mô rộng lớn, vì vậy trong những giây phút đầu tiên, BTC không tránh khỏi sự lo lắng, hồi hộp. Nhưng dần mối lo đó được giải tỏa khi số lượng thành viên tham gia tăng theo từng giây... từng giây... (con số tổng cộng phải lên tới 70-80 người)... một không khí thật nhộn nhịp, vui vẻ...

Theo thống kê của BTC, thành phần tham gia buổi hội thảo cũng thật đa dạng:
Về phía khách mời, hội thảo có sự tham gia của rất nhiều vị khách quý quan tâm đến diễn đàn Webketoan như Phó chủ tịch kiêm tổng thư ký hội tin học TP HCM, Country Manager của công ty đầu tư Crown system Vietnam, Viện trưởng viện điện-Điện tử - Tin học TP Hồ chí Minh, TS Nguyễn Trọng, phóng viên của báo Pcworld serie B đặc trách về ứng dụng CNTT và các thành viên trong ban quản trị của diễn đàn quantridoanhnghiep.com

Về phía thành viên, trước tiên, phải để đến các thành viên của ERP box Miền Nam... không thiếu một ai....; rồi các gương mặt thân quen của WKT như VNGreek, MINA, levanduyet, ketoangiachat, ketoancon, vongphuc, tran chau, khanhdoan, casablanca, thao, Acc242, overAC.... Ngoài ra, còn có sự góp mặt của rât nhiều các anh chị đang công tác trong các doanh nghiệp sản xuất kinh doanh, các công ty phần mềm trong địa bàn thành phố, các luật sư, các em sinh viên còn đang ngồi trên ghế nhà trường. Ai cũng háo hức đón chờ buổi rao rảng về ngô khoai sắn.... :)D)

Theo chương trình hội thảo, các vấn đề lần lượt được trình bày với các cách tiếp cận ứng dụng CNTT trong doanh nghiệp, các cách nhìn về quản trị doanh nghiệp để giúp DN nâng cao năng lực quản lý của mình, để từ đó hình thành giải pháp ERP-hoạch định khai thác nguồn tài nguyên doanh nghiệp.

Với các định nghĩa, các khái niệm ban đầu của ERP như cấu trúc sản phẩm BOM, quy trình công nghệ - routing, khả năng năng lực máy móc… các vấn đề liên quan đến điều hành sản xuất như tính toán kế hoạch sản xuất (MPS), tính toán kế hoạch cung ứng nguyên vật liệu (MRP), lệnh sản xuất (MRP II), kiểm soát và điều độ sản xuất (shop floor Control)… lần lượt được trình bày.

Hội thảo được tiếp diễn với các module của ERP và các mối liên quan của ERP với họ nhà kế như các phần bán hàng, mua hàng, công nợ phải thu, công nợ phải trả., kế toán tổng hợp. Trong đó rất thú vị vì những case study về các đặc điểm quản trị cho các ngành khác nhau như giầy da, may mặc, hải sản… để minh họa. (Tuy nhiên có lẽ do thời gian hơi ngắn nên có lúc bác PAT nói hơi nhanh.)

Bầu không khí của hội thảo tiếp tục được làm nóng lên khi đi vào vấn đề ứng dụng ERP trong doanh nghiệp Việt nam. Các phân tích xây dựng nhu cầu, đánh giá rủi ro và phương án ngăn ngừa, kế hoạch đào tạo, nhà cung cấp …lần lượt được đưa ra và làm cơ sở cho các phần thảo luận sau đó.

Phần thảo luận diễn ra sôi nổi với rất nhiều câu hỏi từ phía các thành viên tham gia. Lúc này các bác Yukos, erpvn, PAT bị quay như chong chóng với hàng loạt các câu hỏi xoay quanh các vần đề như: tính pháp lý của hệ thống đối với chế độ kế toán VN, khả năng bảo mật và phê duyệt các tiến trình công việc trên hệ thống. các phạm vi, các lớp doanh nghiệp cần đưa ERP vào áp dụng, tính hiệu quả của ERP, phân kỳ đầu tư cho ERP, khả năng tích hợp ERP với các hệ thống cũ hiện có, thậm chí là cả vấn đề về khả năng cạnh tranh của các nhà sản xuất ERP nội địa trước làn sóng các nhà sản xuất ERP nước ngoài vào Việt nam.

Buổi hội thảo trở nên vui vẻ với các câu hỏi về hình thành của Webketoan (www.webketoan.com); sự ra đời của Hiệp hội ERP Việt nam (www.erpvna.com). Đồng thời, bác PAT đã trả lời về mục đích, tôn chỉ hoạt động cũng như nội dung mà các thành viên Hiệp hội đang cùng góp sức xây dựng. Xen kẽ chương trình của hội thảo, không thể thiếu những phút giây thư giãn, giao lưu, trai tài gái sắc của WKT….

BTC dự kiến sẽ lần lượt đưa các câu hỏi và các câu trả lời lên diễn đàn để các thành viên không có điều kiện tham gia có thể tham khảo.

Sau buổi hội thảo rất nhiều bạn muốn có bài Presentation của ERP box. Bác Trí đã có kế hoạch sao chép trên CD để các mem quan tâm có thể có được bài nói chuyện này.

Mong muốn của BTC cũng như ERP box là nhận được phản hồi của các mem đã tham dự, đánh giá, tiếp tục đặt câu hỏi để có thể tổ chức các seminar sau (không chỉ đơn thuần về ERP) được tốt hơn .

Buổi hội thảo chỉ thật sự kết thúc khi các mem ham vui chia tay nhau tại quán nhà sàn. Rất tiếc là lạc mất phonuicao.

P/s: "trục trặc" về cái logo là do cothant đã không chuẩn bị kịp, qua đây em xin cáo lỗi cùng các bác PAT, Yukos và erpvn, hứa sẽ rút kinh nghiệm lần sau ạ.

Sửa lần cuối:
XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
Nghe tưởng thuật mà hay quá, bao giờ seminar về ERP bay ra tới Hà Nội thế bác PAT?

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
XIANGQIANG nói:
Nghe tưởng thuật mà hay quá, bao giờ seminar về ERP bay ra tới Hà Nội thế bác PAT?

Yukos và mình đang cùng bàn với vnacc, stony để tổ chức ở HN nhưng chưa biết các mem ở ngoài ấy có hưởng ứng không ?

Anh em trong ERP box chỉ mong muốn ERP trở nên không quá xa với với gia đình của nhà kế thôi.

PAT

W

WhoamI

Cao cấp
Hay quá! Chưa biết là em có lĩnh hội được gì ở buổi hội thảo không nhưng em cũng rất muốn được mở rộng hiểu biết đó các bác. Ít ra cũng là để hiểu ERP là gì mà các bác đề cập đến nhiều thế, hay thế!

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Các bạn ơi,
hôm nào gặp bác levanduyet thì phải phạt bác ấy 1 chầu ra trò đi. Vì hôm ấy bác ta đặt 1 câu hỏi "đâm sau lưng chiến sĩ".

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Ha ha, em đồng ý với anh Chiên da xốp chuyện "1 chầu ra trò" này, hi hi hi. Anh Levanduyet ơi, nhớ chuẩn bị nhé...rửa cả T42 luôn nha anh.

D

dangthanh

Guest
1/1/05
2
0
0
hochiminh
Cha,cha... mot Seminar hay như vậy mà mình bỏ lỡ thì tiếc quá!!! Có bác nào thu thập được các câu hỏi và câu trả lời được nêu ra trong buổi này không, post lên cho mấy người "lỡ hẹn" cùng tham khảo với, nếu có hình nữa thì càng tốt :D

Alibaba: E..R..P..ơi !!! Mở cửa ra...

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
dangthanh nói:
Cha,cha... mot Seminar hay như vậy mà mình bỏ lỡ thì tiếc quá!!! Có bác nào thu thập được các câu hỏi và câu trả lời được nêu ra trong buổi này không, post lên cho mấy người "lỡ hẹn" cùng tham khảo với, nếu có hình nữa thì càng tốt :D

Alibaba: E..R..P..ơi !!! Mở cửa ra...

To dangthanh

BTC và ERP box đang tập hợp và sẽ post lên để các mem cùng tham khảo

PAT

C

chanhlinh

Guest
Tôi thấy ganh tỵ với bác PAT nhất, sao bác giống giảng viên đại học thế, giọng nói to tướng, giảng rất dễ hiểu, và công nhận đây quả thật là bước đầu rất quan trọng cho ERPVN và mong rằng ERPVN sẽ tổ chức được nhiều buổi hội thảo có ích như thế nữa, nhưng nhớ mời HongLinh đấy, HongLinh sẽ không bỏ qua đâu
many many thanks

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Chiên da xốp nói:
Các bạn ơi,
hôm nào gặp bác levanduyet thì phải phạt bác ấy 1 chầu ra trò đi. Vì hôm ấy bác ta đặt 1 câu hỏi "đâm sau lưng chiến sĩ".
Bác chuyên gia xốp ơi, em đề nghị bác đính chính lại giùm cái câu hỏi đâm sau lưng chiến sĩ là thế nào ạ? Theo em được biết, anh levanduyet rất ủng hộ hội thảo này. Và việc mọi người tham dự đặt câu hỏi cũng là mong muốn của ban tổ chức

Theo luật nhậu, bác có quyền phạt một người vì một lý do nào đó, nhưng nếu lý do không thỏa đáng thì cũng theo luật này, bác biết là sẽ ra sao rồi phải không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA