Đã có convertfont 3.0

• Thread starter Bình_OverAC
  • Ngày gửi
W

WhoamI

Cao cấp
OverAC nói:
1. WhoamI ơi! Fonts TCVN làm gì có chữ Hoa! chẳng qua chỉ là đổi thành một font khác có chữ hoa tương ứng thôi (ví dụ .vntime thì tương ứng có .VNTIMEH). Vì thế nếu dùng TCVN thì chịu khó chỉnh tay vậy
2. Cái vụ này thua! Phải tách bạch rõ rành chứ! Nếu không thì thua
3. Cái vụ này thì bó tay! Vì chuyện undo đối với VBA Excel là một vấn đề lớn mà mình chưa dám nghiên cứu. Hy vọng sẽ sớm hiểu được nó. Và nó sẽ là một topic riêng.
4. Hiện tại convertfont3.0 cũng như Unikey đều convert trên giá trị của ô làm cho các ô có công thức bị mất tích! Với điều này thì có thể khắc phục được. Tuy nhiên hiện giờ đưa ra bản khắc phục thì có thể nói là hơi sớm. WhoamI cố gắng tìm ra thêm lỗi hoặc thêm đề xuất gì đi nhé. Cám ơn nhiều
5. Chuyện nhiều dạng format trong cũng một ô thì xin thưa là không thể khắc phục được. Nếu cố làm thì code rất dài dòng phức tạp chán lắm. không biết có ai có cách hay thì chỉ giúp.
1: Hì, Đúng là cái đề xuất này luẩn quẩn thật!
2: Chờ chút: http://www.hcm.fpt.vn/chuviet/ ..tại WhoamI nhìn thấy trong đó chuyển Kiểu loạn tưởng có thể tự động nhận diện được kiểu gõ và chuyển sang font nhưng khi thử thì đúng là cái đó và unikey đều Chịu thua thật!
4: Nếu overAC thực sự cần thì mình cũng không ngại đóng vai người dùng khó tính đâu, đã chót mang tiếng rồi mà...hì...!

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
WhoamI nói:
Nếu overAC thực sự cần thì mình cũng không ngại đóng vai người dùng khó tính đâu, đã chót mang tiếng rồi mà...hì...!
To: OverAC,
Đúng thật WhoamI khó thật phải không OverAC! Hi hi hi...Có như vậy bạn mới phát triển được tiếp phiên bản tiếp theo. OverAC có bắt đầu cảm thấy mệt chưa? Nếu mệt thì tạm nghỉ một thời gian rồi lại tiếp tục "con đường đau khổ!!!".
Chúc em luôn khỏe.
Lê Văn Duyệt

W

WhoamI

Cao cấp
levanduyet nói:
To: OverAC,
Đúng thật WhoamI khó thật phải không OverAC!
Hu..hu...em đâu có khó! em chỉ đóng vai người khó thôi mà!
À, quên! từ khi có convertfont ngày nào em cũng Ctrl+A và Ctrl+Q đấy ạ!
Em thấy vô cùng thắc mắc là một sản phẩm hay như thế này mà chẳng thấy có bác kế toán nào cho ý kiến cả! kể cũng lạ thật!

Sửa lần cuối:
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
To AVERAC
Bản Convertfont 3.0 của bạn thật sự hữu ích cho nhiều người trong đó có T, với v3.0 đã có thêm chuyển đổi các loại chữ nó đã làm tăng lên "giá trị" của Convertfont 3.0.
Tuy nhiên để tốt hơn theo T cần sửa và thêm như sau:
1) Dim I as Integer
Bình thường thì không sao cả nhưng với ô (cell) có nhiều văn bản trong đó (Người ta có thể cho cả 1 trang word vào 1 cell) thì số ký tự không phải là 32,767 (kiểu Integer) ký tự đâu mà còn hơn thế, lúc đó máy báo lỗi "Overfload..."
Bạn nên khai báo thành: Dim I as Long
Kieu Long cho giá tri từ -2,147,483,648 to 2,147,483,647
2) Trong vung I chọn để convert có cell có giá trị và cell có công thức, công thức mảng, cell có hyperlink. Sau khi convert thì chỉ còn lại giá trị còn công thức và hyperlink mất tiêu-rất nguy hiểm.
Lỗi trên là do bạn dùng "Range()". Nếu chỉ dùng "Range()" VBA tự hiểu là "Range().Value". Khi nhận giá trị cho nó thì Formula và FormulaArray không nhận.
Bạn nên dùng lệnh kiểm tra xem ô đó có Formula,FormulaArray, Hyperlink không? Nếu có phải hoàn trả bằng lệnh "Range().Formula","Range().FormulaArray", "Range().Hyperlink".
....
3) Không có thông báo trong quá trình Convert
Khi chọn nhiều ô có thể phải chờ khá lâu (I không biết phải chờ bao lâu nữa?). Vậy bạn cho dòng thông báo về % hoàn thành
VD:
For I=1 to CellCount
Me.Caption=I\CellCount*100 & "%"
Next I
Như vậy người dùng kiểm soát được tình hình convert
4) Nếu có thể được thì chương trình tự nhận dạng font nguồn. Nếu làm được việc này thì Convertfont 3.0 thật tuyệt vời.
À mà bạn nghiên cứu để nó convert nhanh hơn nữa nhé.
Bạn đã có kế hoạch Add-In trên Word,Powerpnt,Access chưa? Nếu là T, T sẽ làm một bộ đóng gói luôn vì ta chỉ cần thay đổi chút ít mà.
Chúc bạn thành công!

Sửa lần cuối:
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
1) Vâng! Em xin tiếp thu vấn đề này! chuyện nhỏ mà
2) Vấn đề này em đã có nghĩ tới và đã khắc phục nhưng phải chờ sắp tới còn gì nửa thì đưa ra luôn phiên bản 3.1 chứ không thì lắc nhắc quá tốn tài nguyên.
3) Cái này thì em chưa nghĩ tới! Về giải thuật thì em chưa thử! Em sẽ tiếp thu ý kiến này
4) Có thể cũng nhận diện được nhưng như vậy thì làm cho nó chạy chậm hơn nửa
5)
Đây là vấn đề lớn đây. Nhưng em sẽ nghiên cứu thêm!
6)
Bạn đã có kế hoạch Add-In trên Word,Powerpnt,Access chưa? Nếu là T, T sẽ làm một bộ đóng gói luôn vì ta chỉ cần thay đổi chút ít mà.
Em chưa thành thạo việc đưa nó vào Word, Access, hay Powerpoint. Em cũng sẽ ráng nghiên cứu tiếp

Chân thành cám ơn bác Tuanktcdcn về những góp ý quý báu trên! và rỏ ràng rằng những điều trên chứng tỏ bác hoàn toàn có thể làm được những gì bác góp ý nhưng chăng qua là bác không có thời gian đầu tư vào cái này hay là vì lý do nào đó khác...
Em sẽ cố gắng hoàn thành những gì có thể làm được và sớm đưa lên diển đàn

Sửa lần cuối:
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
OverAC nói:
rỏ ràng rằng những điều trên chứng tỏ bác hoàn toàn có thể làm được những gì bác góp ý nhưng chăng qua là bác không có thời gian đầu tư vào cái này hay là vì lý do nào đó khác...
Em sẽ cố gắng hoàn thành những gì có thể làm được và sớm đưa lên diển đàn
To OverAC: Cũng chỉ nghĩ trên một chút kinh nghiệm chứ chưa bắt tay vào làm. I nghĩ vì Conver3.0 là đứa con của bạn và mà bạn đã làm cho nó khá tốt thì làm tiếp sẽ tốt và ý nghĩa hơn, trong quá trình đó bạn lại thêm các ý tưởng mới.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Tuanktcdcn nói:
To AVERAC
Bản Convertfont 3.0 của bạn thật sự hữu ích cho nhiều người trong đó có T, với v3.0 đã có thêm chuyển đổi các loại chữ nó đã làm tăng lên "giá trị" của Convertfont 3.0.
Tuy nhiên để tốt hơn theo T cần sửa và thêm như sau:
1) Dim I as Integer
Bình thường thì không sao cả nhưng với ô (cell) có nhiều văn bản trong đó (Người ta có thể cho cả 1 trang word vào 1 cell) thì số ký tự không phải là 32,767 (kiểu Integer) ký tự đâu mà còn hơn thế, lúc đó máy báo lỗi "Overfload..."
2) Trong vung I chọn để convert có cell có giá trị và cell có công thức, công thức mảng, cell có hyperlink. Sau khi convert thì chỉ còn lại giá trị còn công thức và hyperlink mất tiêu-rất nguy hiểm.
Lỗi trên là do bạn dùng "Range()". Nếu chỉ dùng "Range()" VBA tự hiểu là "Range().Value". Khi nhận giá trị cho nó thì Formula và FormulaArray không nhận.
Bạn nên dùng lệnh kiểm tra xem ô đó có Formula,FormulaArray, Hyperlink không? Nếu có phải hoàn trả bằng lệnh "Range().Formula","Range().FormulaArray", "Range().Hyperlink".
....
Khi chọn nhiều ô có thể phải chờ khá lâu (I không biết phải chờ bao lâu nữa?). Vậy bạn cho dòng thông báo về % hoàn thành
VD:
For I=1 to CellCount
Next I
4) Nếu có thể được thì chương trình tự nhận dạng font nguồn. Nếu làm được việc này thì Convertfont 3.0 thật tuyệt vời.
Chúc bạn thành công!

Đúng là "cao thủ" !!! Mình rất tiếc là mình không biết kế tóan !!! Để cùng cộng tác với bạn.
Mong hợp tác và chúc Tuân khỏe, trẻ,...hì hì hì mới lấy vợ mà!!!
Lê Văn Duyệt

S

StonyHeartedMan

Guest
2/10/04
306
2
0
Hà nội
www.vnuni.net
Tuanktcdcn nói:
To AVERAC
1) Dim I as Integer

Trong lập trình windows, ít khi người ta dùng số Interger mặc dù nó tiết kiệm hơn thật nhưng khi trình biên dịch dịch ra mã máy thì đằng nào nó cũng sẽ convert thành 2 bytes. Vì thế default là dùng Long. Đấy là chưa kể khi lập trình thì nên nghĩ "vét cạn" tất cả các trường hợp như Tuân đã chỉ ra.

Tuanktcdcn nói:
....

Cái này nếu lập trình object oriented quen trong windows thì các bạn sẽ thấy đây người ta gọi là Object's Default Property.

Ví dụ: Có 1 Label control (1 object) có tên là Label1. Nếu ta viết Label1 = "Hello" thì nghĩa là Label1.Caption = "Hello". Trong trường hợp này property Caption được gọi là Default Property của object Label (Label1 được gọi là 1 instant của object). Còn ở trường hợp Tuân nói thì Value chính là Default Property của object Range.

Tuanktcdcn nói:
VD:
For I=1 to CellCount
Next I
Chúc bạn thành công!

Đây là 2 trong rất nhiều vấn đề rất cơ bản mà người lập trình phải nghĩ đến khi làm chương trình.

Cheers & Happy Coding!

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
StonyHeartedMan nói:
Trong lập trình windows, ít khi người ta dùng số Interger mặc dù nó tiết kiệm hơn thật nhưng khi trình biên dịch dịch ra mã máy thì đằng nào nó cũng sẽ convert thành 2 bytes. Vì thế default là dùng Long. Đấy là chưa kể khi lập trình thì nên nghĩ "vét cạn" tất cả các trường hợp như Tuân đã chỉ ra.

Đây là 2 trong rất nhiều vấn đề rất cơ bản mà người lập trình phải nghĩ đến khi làm chương trình.

Cheers & Happy Coding!
Vâng cám ơn bác đã cho biết! Chân thành thông báo với bác rằng em chưa hề học qua bất kỳ lớp đào tạo nào về programming. Tất tần tật mọi thứ em biết được qua đọc sách và tự mày mò trong thế giới lập trình. (có chăng là mấy chữ pascal học từ hồi 96-99)

StonyHeartedMan nói:
Cái này nếu lập trình object oriented quen trong windows thì các bạn sẽ thấy đây người ta gọi là Object's Default Property.

Ví dụ: Có 1 Label control (1 object) có tên là Label1. Nếu ta viết Label1 = "Hello" thì nghĩa là Label1.Caption = "Hello". Trong trường hợp này property Caption được gọi là Default Property của object Label (Label1 được gọi là 1 instant của object). Còn ở trường hợp Tuân nói thì Value chính là Default Property của object Range.
Cái này em tự nhiên áp dụng chứ không biết! Theo em thì hình như ông Unikey cũng làm như vậy phải không? Phiên bản tiếp theo của em sẽ thay đổi điều này.

Và cuối cùng: Cám ơn bác stonyheartedman về đoạn code mà bác đã gởi cho em. Nó rất hay và đúng là em chỉ là dân amateur về lập trình thật. Cho vào mảng thì em cũng đã có nghĩ tới nhưng sợ mình quản hỏng nổi mấy con số đó nên thôi. Dù sao đi nữa cũng cám ơn bác và em xin phép bác được đưa nó vào cái đoạn code của em nếu em thấy ứng dụng được gì đấy.

S

SieuMa

Guest
15/12/04
13
0
0
HCM
mấy anh chỉ em cách sư dụng hàm này đi,em down về rồi mà chưa biết cách sử dụng

T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
Chuyển mả và chuyển tên font chữ
Theo PCWord 022005-119 muc trả lờI thư bạn đọc có cho chép 2 file nầy đã ở dạng COM và ActiveX, free. Dung dạng COM+ .. thì có thể từ Word, Excel, VB6, VB.net… đêu có thể gọI để chyển mả được

T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
Có 1 CD sưu tập luân văn tốt nghiệp của SV về chuyển mả trong Excel,theo ‎phương pháp của TS Nguyễn văn Hiệp, mình đang có sẽ lục ra nếu có ai cần.
Tac giả là ngườI đầu tiên tạo ra bộ gõ tiếng Việt, chuyển mả tạI miền Nam từ thờI win 3.1

H

humxambayer

Guest
18/6/08
1
0
0
38
Vinh-Nghe An
Em chao cac bac. Cac bac chi giup em cach cai dat Convertfont3.0 duoc khong? Thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA