So cai

• Thread starter HoangHai
  • Ngày gửi
H

HoangHai

Guest
Các bạn cho mình hỏi chút về cách ghi sổ cái với: Cuối mỗi trang chỉ cần cộng số phát sinh và chuyển sang trang sau thôi ha các bạn. Các bạn giúp mình nhé, mình cám ơn vì chưa bao giờ làm sổ nên cũng rắc rối quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cuối mỗi trang c
Bng số phát sinh để mang sang trang mới, sổ cái dạng tổng hợp đơn giản hơ
nhiều, mối TK chỉ có một trang s%B
95, mà b%
n đang ghi sổ theo hình th
Bc gì vậy, c
E1ng từ ghi sổ???? Nếu í
tế ph%A
BAn ghi bút toán tổng hợp cả tháng.

M

Michelle

Trung cấp
22/5/04
68
0
8
HoangHai nói:
Các bạn cho mình hỏi chút về cách ghi sổ cái với: Cuối mỗi trang chỉ cần cộng số phát sinh và chuyển sang trang sau thôi ha các bạn. Các bạn giúp mình nhé, mình cám ơn vì chưa bao giờ làm sổ nên cũng rắc rối quá.

Bạn đang ghi sổ cái theo hình thức nào?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
(gửi hoang hai)
Trước tiên bạn có thể cho mình biết công ty bạn áp dụng hình thức kế toán nào và sổ cái được mở hàng tháng cho các tài khoản ? . Sổ cái là sổ tổng hợp và thường được ghi dựa vào các sổ kế toán chi tiết. Theo mình biết thì mẫu sổ cái tài khoản ngoài cộng phát sinh còn có phần số dư cuối kỳ để tính số dư cho các tài khoản nữa. Nếu những tài khoản không dư thì phần cộng phát sinh được kết chuyển vào cuối kỳ.

T

tunglinh

Guest
18/11/04
9
0
1
TPHCM
Cho em hỏi về cách ghi sổ chút a.
Doanh nghiệp em có rất nhiều khỏan doanh thu khác nhau, vì vậy em theo dõi chi tiết các khỏan doanh thu đó, nhưng trên bảng CĐSPS em cũng chi tiết TK 511 (5111, 5112,....)vì vậy khi lên sổ cái em có cần phải làm sổ cái TK 5111. SC TK 5112, SCTK 5113....không a? và xin chỉ giúp cách ghi sổ chi phí sản xuất kinh doanh. Cám ơn các anh chị!

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
To Tunglinh,

Vì sổ cái bạn chỉ cần theo dõi TK cấp 1, nên để lập bảng CĐSPS chi tiết thì bạn cần kết hợp lấy số liệu từ sổ cái và các sổ chi tiết có liên quan.

Thân mến.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Gửi tunglinh
Sổ cái là sổ tổng hợp nên thông thường người ta chỉ theo dõi cho tài khoản cấp 1 . Còn cách ghi sổ chi phí SXKD bạn xem công ty bạn áp dụng hạch toán hàng tồn kho theo phương pháp nào để ghi sổ cho phù hợp nhé!

V

vankien

Guest
17/1/05
33
0
0
Hà Nội
Chết ! nghe mọi người nói mà mình chẳng hiểu cái gì cả, bời vì mình mới làm mà lại làm bằng phần mềm nên cũngkhông rõ việc ghi chép sổ sách thực tế như thế nào nữa. Có khi phải đi học lớp dạy cách ghi sổ sách kế toán thôi, mọi người có ai biết chỗ nào học tốt không chỉ giùm với.
Cảm ơn mọi người nhiều nghe !

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
mình mới làm tổng hợp nên chẳng biết lập phiếu điều chỉnh bút toán và kết chuyển ai đã làm có thể cho mình xem mẫu được không ? cty mình là cty cổ phần hình thức ghi sổ là chứng từ ghi sổ . cảm ơn

N

nguyen-ha

Guest
14/2/06
5
0
0
38
tphcm
bạn của em cũng muốn tìm trường để học kế toán ngân hàng, có ai biết học ở đâu trong tphcm ko chỉ giúp với.
Cảm ơn nhiều

B

BachHong

Guest
25/2/06
7
0
1
44
Ha Noi
Mình thấy bạn mình đi học về kêu chán vì học toàn lý thuyết suông thôi, bài tập thì cho tự về nhà làm. chán bỏ đi học ở ngoài cũng lại như vậy. Giờ chẳng buồn học nữa, vướng mắc đến đâu hỏi những người đi trước tới đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA