Công việc kế toán ở ngân hàng là làm gì?

• Thread starter maianhdao
  • Ngày gửi
M

maianhdao

Guest
19/6/09
4
0
0
Đà Lạt
Chào các anh chị!
Các anh chị cho em hỏi công viêc của một kế toán trong ngân hàng bao gồm những gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cohangnuoc

Guest
4/10/07
20
0
1
42
quangnam
em hỏi kế toán bộ phận nào?ở Ngân hàng nhiều bộ phận lắm
1. Kế toán giao dịch:thực hiện các giao dịch như Tiền gửi thanh toán,tiết kiệm,chuyển ngân,giao dịch ngoại tệ,..
2. Kế toán tín dụng:thu lãi,vốn các hợp đồng tín dụng,kiểm tra thực hiện các công tác việc khác như báo cáo cho Hội sở (nếu là CN),NH nhà nước....
3.Bộ phận tổng hợp:
- Các kế toán viên phụ trách từng phận hành riêng và các tình hình của các chi nhánh (Hội sở)
- Kế toán tổng hợp:thực hiện các báo cáo,kiểm tra tổng hợp công việc thực hiện kế toán toàn ngân hàng,báo cáo thuế.....
- Kế toán trưởng :phụ trách kiểm tra toàn bộ và cuối cùng là ..."ký"

G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi
Chào chị. Chị đang lam ở ngân hàng ạ.
Cho em hỏi, trên báo có của ngân hàng về usd có tỷ giá của ngày đó không. Nếu không có thì mình có thể tìm tỷ giá của ngày đó ở đâu, gọi điện đến ngân hàng?

A

alien

Guest
20/2/08
155
0
0
36
ha noi
Chào chị. Chị đang lam ở ngân hàng ạ.
Cho em hỏi, trên báo có của ngân hàng về usd có tỷ giá của ngày đó không. Nếu không có thì mình có thể tìm tỷ giá của ngày đó ở đâu, gọi điện đến ngân hàng?
tỷ giá ngày đó?
ngày đó là ngày nào?
hay là ý bạn hỏi hôm nào lập báo cáo thì có dùng tỷ giá ngày hôm đó để quy đổi ko à?
tuỳ loại báo cáo và thời điểm lập báo cáo bạn ạ
bạn nói như thế hơi chung chung
nếu là các báo cáo cuối năm thì bạn dùng tỷ giá cuối ngày do NHNN yết
còn nếu các báo cáo về các khoản đầu tư = ngoại tệ
bạn quy đổi sang VNĐ thì bạn phải lấy tỷ giá của NHNN niêm yết trog ngày bạn đem tiền đi đầu tư để phản ánh lên tài khoản
song đến cuối kỳ kinh doanh, báo cáo về các khoản đầu tư mới đc đưa lên
nhưng bạn phải nhớ là quy sang VNĐ khoản đầu tư đó ko dùng tỷ giá của ngày hiện tại đâu nha
vậy thôi

M

my huong

Guest
Mình hiểu câu hỏi của bạn là hỏi về tỷ giá ở giấy báo có ? Nếu báo có của các đối tác trả cho bạn thì không có tỷ giá đâu ạ! Chỉ có báo nợ phí ngân hàng mới có tỷ giá quy đổi thôi.

M

maianhdao

Guest
19/6/09
4
0
0
Đà Lạt
Các anh chị ơi, cho em hỏi: khi Ngân Hàng Thương Mại góp vốn liên doanh với một tổ chức tín dụng thì hạch toán vào tài khoản nào?

T

thuycan

Guest
14/9/09
3
0
0
36
hanoi
Em đang chuẩn bị thi giao dịch viên tại ngân hàng, có anh chị nào biết về mảng này không chỉ giùm em với, về các câu hỏi, chức năng nhiệm vụ của giao dịch viên a. Cảm ơn nhìu a

htthongttp

htthongttp

Trung cấp
28/9/09
166
0
16
ho chi minh
Chào cả nhà ,cả nhà cho mình hỏi kế toán bên Doanh Nghiệp và kế toán bên Ngân hàng khác nhau nhiều không ?Mình vững bên ktoán DN ,nhưng mình không có kinh nghiêm bên NH .Cả nhà ai có kinh nghiệm ,truyền đạt cho mình với.Thank you nhiều nhiều !!!

L

luatranvae

Guest
19/11/09
0
0
0
Thái bình
Chào cả nhà, mình đang làm kiểm toán, tuy nhiên đang định sang làm kế toán ngân hàng, ai đó chỉ giúp mình về các tài liệu cần đọc và một số nguyên tắc cơ bản bên kế toán ngân hàng với.

P

pham ngoc minh ha

Guest
5/4/10
2
0
0
ha noi
ai biet cong viec ke toan tai ngan hang là gì bảo mình vơi.thanks

J

johnparker

Guest
4/5/11
1
0
0
da nang
Em đang học việc tại ngân hàng bộ phận kế toán, các bác có ai có báo cáo học việc, thử việc cho em xin với. Em xin cảm ơn nhiều!!!

H

hoangduong1706

Guest
13/6/11
3
0
0
33
hà nam
các anh chị ơi giải đáp cho em mấy vấn đề với. Hiện tại e vừa thi tốt nghiệp xong, e có học môn Ngiệp Vụ Ngân Hàng nhưng em ko tiếp thu được môn này, trong qúa trình học e ko thấy nhắc đến các nghiệp vụ phát sinh, e học không hiểu môn này cho lắm, e dự định xin vào làm kế toán ngân hàng.Vậy làm trong ngân hàng có liên quan tới môn học này không? và tài liệu để làm được kế toán ngân hàng là như nào ạ? mong các anh, chị giup đỡ e

M

mars0102

Guest
31/1/10
0
0
0
tan hiep kien giang
Để làm kế toán Ngân hàng thì theo mình được biết,đầu tiên bạn phải làm Teller (giao dịch viên) sau đó khoảng chừng 1 hay 2 năm mớí lên kiểm soát viên giao dịch và sau đó mới là kế toán ngân hàng,kế toán ngân hàng thực ra là kế toán tổng hợp ở CTY.
Đây là suy nghĩ và tìm hiểu của mình về kế toán ngân hàng.
Bước tiến của 1 kế toán ngân hàng :Giao dịch viên - kiểm soát viên - trưởng phòng dịch vu - trưởng phòng giao dịch - PGD chi nhánh - ....
Tuỳ mỗi Ngân hàng khác nhau nhưng theo mình thì đó là cơ bản :D.
CHúc bạn thành công!!

V

vietchoice888

Guest
27/12/10
4
0
0
33
Hà nội
Em đang đi xin việc. Ng ta nói muốn tuyển vào làm kế toán ngân hàng. anh chị nào biết làm kế toán ngân hàng cho 1 DN thì làm những việc gì

L

Lê Trần Yến Linh

Guest
11/7/16
9
0
1
32
Em đang đi xin việc. Ng ta nói muốn tuyển vào làm kế toán ngân hàng. anh chị nào biết làm kế toán ngân hàng cho 1 DN thì làm những việc gì
Theo mình được biết: Kế toán ngân hàng bao gồm như sau:
1. Kiểm tra tính đúng đắn các nội dung ghi trên séc và viết phiếu thu séc với những séc hợp lệ.
2. Lập bảng kê nộp séc, trình ký, đóng dấu để nộp ra ngân hàng
3. Kiểm tra tính hợp lý, hợp lệ của đề nghị thanh toán và lập lệnh chi tiền, uỷ nhiệm chi, công văn mua ngoại tệ (đối với lệnh chi ngoại tệ)... và nộp ra ngân hàng.
4. Kiểm tra đơn xin bảo lãnh ngân hàng của các bộ phận khi có nhu cầu phải bảo lãnh của ngân hàng
5. Lập hồ sơ bảo lãnh tại các ngân hàng.
6. Chuyển hồ sơ cho kế toán trưởng và chủ tài khoản ký.
7. Nộp hồ sơ cho ngân hàng
8. Theo dõi tình hình thực hiện các bảo lãnh tại các ngân hàng
9. Lập hồ sơ vay vốn ngân hàng, trả nợ vay ngân hàng theo qui định của ngân hàng và mục đích của từng lần vay.
10. Chuyển hồ sơ cho kế toán trưởng và chủ tài khoản ký.
11. Chuyển giao hồ sơ cho ngân hàng và theo dõi tình hình nhận nợ và trả nợ vay ngân hàng.
12. Chuẩn bị hồ sơ mở L/C.
13. Theo dõi tình hình mở thanh toán, ký hậu vận đơn gốc, bảo lãnh các LC
14. Nhận chứng từ từ các ngân hàng, xắp xếp theo nội dung
15. Kiểm tra chứng từ báo nợ, báo có, báo vay, báo trả vay của các ngân hàng.- Định khoản, vào máy các chứng từ tiền gửi, ký cược, ký quỹ, tiền vay ngân hàng.
16. In bảng kê, ký người lập bảng kê, chuyển cho người kiểm soát
17. Sau khi hồ sơ được kiểm tra, đóng file lưu trữ.
18. Kiểm tra số dư các tài khoản ngân hàng và làm bút toán chênh lệch tỷ giá các tài khoản ngân hàng.
19. In phiếu kế toán, ký người lập và chuyển cho kế toán trưởng ký và lưu trữ.
20. Kiểm tra số dư tiền gửi các ngân hàng để xem tăng giảm của tiền gửi ngân hàng, báo cáo cho trưởng phòng để kiểm soát và thực hiện kế hoạch dòng tiền
21. Nộp tiền ra ngân hàng để phục vụ các hoạt động của công ty
22. Theo dõi để thực hiện các công việc đã yêu cầu và giải đáp các khúc mắc của phía ngân hàng
Đơn giản là những giao dịch liên quan đến ngân hàng. Tùy loại hình công ty ban nhé, ở trên chỉ là cơ bản thôi, công ty mình chỉ giao dịch lập sec, UNC, hồ sơ vay ... theo dõi dòng tiền, đến kỳ lấy sổ phụ kiểm tra thôi bạn nhé.
Chúc bạn may mắn nhé!;):):):)

N

NgocNguyen.s2

Sơ cấp
15/9/16
5
0
1
27
Em mới vào làm kế toán ngân hàng trong doanh nghiệp. Công việc của em liên quan nhiều đến làm các loại bảo lãnh: dự thầu, thực thiện hợp đồng, thanh toán, tạm ứng, bảo hành,... Em thấy rất mông lung khi nào thì dùng quyền thu, khi nào thì phải trình món... Còn cả những lưu ý khi phát hành LC, thanh toán quốc tế... Các chị cho em xin ít kinh nghiệm với ạ[emoji26] [emoji26] [emoji26]

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA