Hạch toán TK113 như thế nào?

• Thread starter Nguyen Thi Thanh Huyen
  • Ngày gửi
N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Cho em hỏi một chút nhé: Thực tế TK113 được sử dụng để theo dõi tiền đang chuyển trong những trường hợp nào? Chắc chắn không thể cứ lúc nào xuất tiền chuyển đi mà chưa nhận được giấy báo đều phải ghi nhận ngay tiền đang chuyển phải không ạ? Nếu làm như thế việc hạch toán vốn bằng tiền sẽ trở nên rất phức tạp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Thi Thanh Huyen nói:
Cho em hỏi một chút nhé: Thực tế TK113 được sử dụng để theo dõi tiền đang chuyển trong những trường hợp nào? Chắc chắn không thể cứ lúc nào xuất tiền chuyển đi mà chưa nhận được giấy báo đều phải ghi nhận ngay tiền đang chuyển phải không ạ? Nếu làm như thế việc hạch toán vốn bằng tiền sẽ trở nên rất phức tạp.
Trên lý thuyết thì TK 113 hạch toán cho các khoản tiền mặt, séc đã xuất khỏi quĩ nộp vào kho bac, ngân hàng, bưu điện để trả người bán. Nhưng trên thực tế các kế toán hầu như không dùng tài khoản này. Hoạ chăng khi có trường hợp của hàng của công ty khi thu tiền bán hàng cuối năm không nộp về quĩ mà đem nộp ngân hàng thì dùng TK 113.

N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Chào anh! Nếu anh nói TK113 thực tế rất ít dùng, em cũng hoàn toàn đồng ý với anh, vì nếu cứ lúc nào xuất tiền ra đều phải theo dõi ngay thì công việc của kế toán quả thất sẽ rất phức tạp. Nhưng cho em hỏi một chút nhé: Liệu tình huống anh đưa ra có khác gì so với các trường hợp ghi nhận tiền đang chuyển khác. Theo em nghĩ, không phải trường hợp này kế toán cũng chờ đến khi nhận được giấy báo của ngân hàng mới ghi sổ hay sao. Hay ý anh ở đây muốn nói là: khi tất cả những khoản tiền đang chuyển ở thời điểm cuối năm mà chưa nhận được giấy báo thì khi lập báo cáo kế toán, kế toán phải sử dụng TK113 để phản ánh.

H

hongan

Guest
20/12/04
20
0
1
Lang thang
Nguyen Thi Thanh Huyen nói:
Mình nghĩ cũng không phức tạp lắm đâu. Trước đây khi làm uỷ nhiệm chi (thanh toán tiền hàng chẳng hạn) thì mình hạch toán vào TK 113, khi nhận giấy báo nợ của NH thì ghi giảm 113. Tuy nhiên mình sử dụng phần mềm nên chỉ vào chứng từ chi tiền sửa lại TK thôi.

L

loayhoay116

Guest
16/7/04
14
1
3
Có lẽ các bạn không dùng đến TK 113 nên không thấy quan trọng chứ tôi làm trong nganh Hk, chúng tôi bán vé máy bay cho khách thu bằng thẻ và card rất nhiều, nếu không có TK 113 quả thực không biết hạch toán vào đâu.
Cuối ngày khi nhân viên bán vé nộp báo cáo bán hàng cùng với tờ cà thẻ, kế toán hạch toán :Nợ 133/Có 131(chỗ tôi hạch toán doanh thu qua 131),sau đó lập bảng kê séc,thẻ chuyển ra ngân hàng.Khi nào ngân hàng báo Có thì hạch toán Nợ 112/Có113
Đây là hoạt động thường xuyên đấy chứ.TK 113 rất hữu ích cho các hình thức thanh toán qua ngân hàng,thanh toán bằng thẻ,và đây chắc chắn là hình thức thanh toán phổ biến trong tương lai đấy, các bạn cứ nghiên cứu và làm quen với tài khoản này đi, rất thú vị đấy

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
loayhoay116 nói:
Có lẽ các bạn không dùng đến TK 113 nên không thấy quan trọng chứ tôi làm trong nganh Hk, chúng tôi bán vé máy bay cho khách thu bằng thẻ và card rất nhiều, nếu không có TK 113 quả thực không biết hạch toán vào đâu.
Đây là hoạt động thường xuyên đấy chứ.TK 113 rất hữu ích cho các hình thức thanh toán qua ngân hàng,thanh toán bằng thẻ,và đây chắc chắn là hình thức thanh toán phổ biến trong tương lai đấy, các bạn cứ nghiên cứu và làm quen với tài khoản này đi, rất thú vị đấy
Cám ơm loayhoay116 đúng là món này tôi chưa đụng đến bao giờ tôi chỉ mới gặp khi đơn vị đó có cửa hành trực thuộc phòng kinh doanh thôi. Bạn cho hỏi thêm Khi kiểm tra các tờ cà thẻ và card thì có phải kiểm tra xem tài khoản đó có tiền không? hay nhiệm vụ này của người bán hàng và cách kiểm tra như thế nào để nhanh nhất.

L

lytulong

Guest
14/5/09
3
0
0
ha noi
chào cả nhà: tiện đây cho mình hỏi về cách hạch toán tk 113 nhé
công ty mình bán hàng và khách hàng đã chuyển tiền trả nhưng bên mình chưa nhận được giấy báo có của ngân hàng. vậy trong trường hợp này thì mình có được hạch toán khoản nợ này vào tk 113 hay không? vì theo như bình thường thì chỉ hạch toán trong trường hợp bên mua trả tìên và mình muốn nộp thẳng số tiền đó vào kho bạc không thông qua quỹ tiền mặt, nhưng trong trường hợp của mình là mình muốn lấy số tiền đó về quỹ tiền mặt, nhưng bên mua trả thông qua ngân hàng. mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. chân thành cám ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA