Mỗi tuần một chuyên đề

Trade hay non-trade trong báo cáo kiểm toán

• Thread starter Damy
  • Ngày gửi
D

Damy

Sơ cấp
8/4/09
8
0
1
Ha Dong Ha Noi
Dear bạn!

Có ai biết cách phân biệt Account payable trade và Account payable non-trade trên báo cáo kiểm toán không. Năm vừa rồi kiểm toán về công ty mình và cứ yêu cầu bên mình tách riêng trong tổng công nợ phải thu và phải trả phần nào là Trade và phần nào là Non-trade.
Có bạn nào biết giúp mình với

Thanks in advance!

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Kiểm tóan là công ty làm thuê cho mình. Vì vậy, mình sẽ được họ tận tình giúp đỡ, nếu họ khó dễ với công ty mình thì cắt hợp đồng chọn công ty kiểm toán khác. Kinh tế thị trường mà.

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Dear bạn!

Có ai biết cách phân biệt Account payable trade và Account payable non-trade trên báo cáo kiểm toán không. Năm vừa rồi kiểm toán về công ty mình và cứ yêu cầu bên mình tách riêng trong tổng công nợ phải thu và phải trả phần nào là Trade và phần nào là Non-trade.
Có bạn nào biết giúp mình với

Thanks in advance!

Phân biệt Trade hay non-trade, cái này chỉ dùng để trình bày báo cáo theo VAS thôi, chứ IFRS thì ko lăn tăn.

Thường mình thấy chỉ một số công ty kiểm toán (chắc chỉ Big4) mới quan tâm tới vấn đề này, và họ quan niệm như thế này: các nghiệp vụ phát sinh liên quan trực tiếp tới việc mua bán (hay sản xuất) chính của công ty thì được gọi là trade, còn ko thì bỏ vào other. Cái này chỉ là phân loại để trình bày trên báo cáo tài chính, chứ về hạch toán kế toán thì ko nhé.

VD: Trade receivable: bán hàng hóa chưa thu tiền.
Other receivable: cho mượn NVL, bán các thứ ko phải hàng hóa chính, hoặc bán TSCD.

Trade payable: mua NVL, hàng hóa dùng cho sản xuất (hoặc thương mại).
Other payable: mua Văn phòng phẩm (chi phí quản lý), TSCD... blah blah blah...

Nhắc lại là chỉ phân loại một cách tương đối để trình bày báo cáo tài chính cho nó phù hợp thôi nhé, còn có 1 số cái chi phí nó ở giữa giữa thì... bó tay :004:. Đối với mấy trường hợp đó thì cái nào dùng chính thì quăng vào cái đó.

Kiểm tóan là công ty làm thuê cho mình. Vì vậy, mình sẽ được họ tận tình giúp đỡ, nếu họ khó dễ với công ty mình thì cắt hợp đồng chọn công ty kiểm toán khác. Kinh tế thị trường mà.

Ôi... nhiều lúc thấy vậy mà ko phải vậy đâu em ạ, anh từng biết có nhiều trường hợp Giám đốc tài chính của doanh nghiệp và Director của kiểm toán ghét nhau đến nỗi ko thèm nhìn mặt cơ đấy, nhưng rồi hàng năm họ vẫn phải ngồi lại với nhau, cố gắng dẹp cái tôi qua 1 bên để ra được cái báo cáo. Lý do? Vì doanh nghiệp phải đi theo công ty Mẹ, công ty Mẹ là 1 tập đoàn đa quốc gia và đã chỉ định chính công ty kiểm toán đó kiểm cho toàn bộ các công ty con của mình. :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA