Kế toán tại công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài

• Thread starter utphongba
  • Ngày gửi
utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
Các bác ơi
Cứu em với
Em mới nhận làm thuế cho công ty nước ngoài mới thành lập

Nhưng em không biết kế toán tại công ty nước ngoài có thủ tục hay nguyên tắc gì khác với kế toán thuế trong công ty trong nước không.

Bác nào biết chỉ giùm em nhé

:036:

• Like
Reactions: mienkinhbac
Khóa học Quản trị dòng tiền
linhsuonghht

linhsuonghht

Trung cấp
20/9/07
140
1
18
Đồng Nai
- không có gì khác đâu bạn, tất cả đều làm giống với những doanh nghiệp khác thôi

M

maithikimdung

Guest
22/12/08
26
0
0
hanoi
Công ty có tính chất nước ngoài thì do Cục thuế quản lý và hàng năm phải nộp báo cáo tài chính có kiểm toán

Dangthaituan_82

Dangthaituan_82

Trung cấp
25/3/06
65
4
0
42
Hải Phòng
Mình đang làm kế toán cho doanh nghiệp nước ngoài đây. Chế độ kế toán có một chút khác đó. Cách xác định chi phí phân bổ và cuối năm tài chính phải có kiểm toán. Cty nước ngoài chịu sự quản lý trực tiếp của Cục thuế Thành phố. Làm cũng cực lắm vì phải update thông tin liên tục đấy. :004:

K

Kieu Minh Trang

Guest
19/2/08
9
0
0
Ha Noi
Cách xác định chi phí phân bổ có khác một chút là gì đấy hả bạn Dangthaituan, mình cũng vừa chân ướt chân dáo làm cho công ty 100% vốn nước ngoài đây. Mình phụ trách phần tính giá thành sản phẩm, sảm phẩm của công ty mình là dệt và nhuộm vải, Mình làm trên phần mềm Fast, bạn có kinh nghiệm gì về modum này không cho mình biết với

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Mình đang làm kế toán cho doanh nghiệp nước ngoài đây. Chế độ kế toán có một chút khác đó. Cách xác định chi phí phân bổ và cuối năm tài chính phải có kiểm toán. Cty nước ngoài chịu sự quản lý trực tiếp của Cục thuế Thành phố. Làm cũng cực lắm vì phải update thông tin liên tục đấy. :004:

mình cũng đang làm kế toán cho cty nước ngoài dây BCTC thì phải kiểm toán là đúng rồi,mình làm thuế ko tháy khách DN trong nước.mình ko biết DN nước ngàoi thì khác gì.ai biết bảo mình với

1

1987

Guest
21/5/09
158
0
0
36
Hai Phong
là công ty nuớc ngoài nhưng hoạt động tại việt nam thì phải tuân thủ theo luật pháp Việt Nam hiiiiiiiiiiiii

B

ble

Guest
10/9/09
2
0
0
da nang

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
Bạn nào làm kế toán cho công ty 100% vốn nước ngoài, có thông tin gì hay điểm gì khác với công ty Việt Nam, post lên cho mọi người được không?

Mình cũng mới vào làm, chưa có kinh nghiệm gì

Mà không biết ngoài báo cáo cho Cục thuế ra, còn phải nộp những loại báo cáo gì cho cơ quan quản lý nào nữa không???

hu hu
kíu kíu

B

Briallant

Guest
20/3/07
14
0
0
Hanoi
Các bạn ơi cho mình hỏi chút với, đối với doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì hàng năm có mấy loại báo cáo tài chính phải nộp cho cơ quan thuế. Có người nói với mình như sau:
1. Báo cáo công ty phải nộp lên cơ quan thuế mà chưa kiểm toán (báo cáo này hạn nộp là 31/3 hàng năm)
2. Báo cáo TC của công ty đã kiểm toán.

Người khác thì nói là:
Chỉ cần nộp một lần báo cáo tài chính năm có kiểm toán cho cơ quan Thuế và hạn nộp là 31/3 hàng năm. Còn không cần thiết phải nộp báo cáo theo lịch 31/3 mà chưa kiểm toán. Còn có doanh nghiệp nộp trước đi vì họ chưa kịp kiểm toán chứ không bắt buộc phải nộp báo cáo tài chính chưa kiểm toán.

Vậy thì ý kiến nào trong hai ý kiến trên là đúng vậy? Các bạn tư vấn giúp mình với. Cảm ơn nhiều nhé.

H

Huong Coi

Trung cấp
5/11/07
70
0
0
Bac Giang
Các bạn ơi cho mình hỏi chút với, đối với doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì hàng năm có mấy loại báo cáo tài chính phải nộp cho cơ quan thuế. Có người nói với mình như sau:
1. Báo cáo công ty phải nộp lên cơ quan thuế mà chưa kiểm toán (báo cáo này hạn nộp là 31/3 hàng năm)
2. Báo cáo TC của công ty đã kiểm toán.

Người khác thì nói là:
Chỉ cần nộp một lần báo cáo tài chính năm có kiểm toán cho cơ quan Thuế và hạn nộp là 31/3 hàng năm. Còn không cần thiết phải nộp báo cáo theo lịch 31/3 mà chưa kiểm toán. Còn có doanh nghiệp nộp trước đi vì họ chưa kịp kiểm toán chứ không bắt buộc phải nộp báo cáo tài chính chưa kiểm toán.

Vậy thì ý kiến nào trong hai ý kiến trên là đúng vậy? Các bạn tư vấn giúp mình với. Cảm ơn nhiều nhé.

cty 100% vốn nước ngoài thì phải nộp BCTC đã được kiểm toán cho cơ quan thuế, đây là quy định bắt buộc không còn là khuyến kkhích nữa bạn ah. cty mình cũng đang chuẩn bị kiểm toán rùi.

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
cty 100% vốn nước ngoài thì phải nộp BCTC đã được kiểm toán cho cơ quan thuế, đây là quy định bắt buộc không còn là khuyến kkhích nữa bạn ah. cty mình cũng đang chuẩn bị kiểm toán rùi.

vậy cho em hỏi: công ty có cổ phần người nước ngoài thì có fải kiểm toán o? và em fải nộp báo cáo tài chính ở những đâu? kiểm toán thì thuê hay tự làm cũng đc?:wall:

T

tvluan

Guest
27/1/10
3
0
0
Nam Dinh
Bạn tham khảo thông tư này nhé:
Thông tư số 55/2002/TT-BTC về việc hướng dẫn chế độ kế toán doanh nghiệp Việt Nam áp dụng cho doanh nghiệp, tổ chức có vốn đầu tư nước ngoài hoạt động tại Việt Nam do Bộ Tài chính ban hành

Lâu cũng không cập nhật nên mình ko rõ còn thông tư nào qui định thêm cho doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không. Bạn cần bản English thì mail cho mình: luankt44a@gmail.com

T

thachluuhoa

Guest
5/5/07
1
0
0
45
TP Vinh-Nghe An
Ke toan cty 100% von NN thi phai nop BCTC co kiem toan, va phai chu y ve cac khoan thue nha thau, thue TNCN... con he thong so sach thi cung khong khac gi dau ban

A

anhdh

Guest
12/3/08
10
0
1
ha noi
Ke toan cty 100% von NN thi phai nop BCTC co kiem toan, va phai chu y ve cac khoan thue nha thau, thue TNCN... con he thong so sach thi cung khong khac gi dau ban

Kế toán công ty 100% vốn nước ngoài thì báo cáo tài chính bắt buộc phải kiểm toán. Nộp 01 bản cho cục Thuế, 01 cho cục Thống Kê, rồi cho những đơn vị khác theo yêu cầu quản lý ngành nữa.
Phần kê khai thuế thì tùy theo có thuộc đối tượng không chịu VAT không, nếu thuộc diện đó thì không phải kê khai VAT, những hóa đơn phát sinh có VAT cũng không được khấu trừ.
Thuế thu nhập doanh nghiệp thì cũng có những ưu đãi ví dụ 5 năm đầu thuế là 5%, mức thuế thu nhập doanh nghiệp tăng lên kể từ năm có lãi thứ 2 hay sao ý cái này phải để mình xem lại

C

chienhien

Sơ cấp
8/7/09
25
0
0
Hung Yen
Mình cũng làm cho công ty 100% vốn nước ngoài. Ý kiến thứ 2 là đúng đấy bạn ạ. Chỉ cần nộp 1 lần BCTC đã kiểm toán thôi.Hạn nộp là 31/3.Nếu bạn chưa kịp kiểm toán thì cứ nộp BCTC chưa kiểm toán cho đúng hạn, sau đó sẽ nộp BCTC đã kiểm toán sau cũng được

B

Briallant

Guest
20/3/07
14
0
0
Hanoi
Mình cũng làm cho công ty 100% vốn nước ngoài. Ý kiến thứ 2 là đúng đấy bạn ạ. Chỉ cần nộp 1 lần BCTC đã kiểm toán thôi.Hạn nộp là 31/3.Nếu bạn chưa kịp kiểm toán thì cứ nộp BCTC chưa kiểm toán cho đúng hạn, sau đó sẽ nộp BCTC đã kiểm toán sau cũng được

Các bạn cho mình hỏi với, bên mình báo cáo đang kiểm toán vậy thì cứ nộp báo cáo của doanh nghiệp do kế toán làm lên cục thuế rồi sau đó có báo cáo kiểm toán thì nộp sau đúng không? Nhưng nếu số liệu báo cáo của kế toán bên mình sau này có điều chỉnh thì làm thế nào? Có nộp báo cáo điều chỉnh được không hay là phải giữ nguyên như thế rồi chờ báo cáo kiểm toán? Bên thuế sẽ coi BC kiểm toán là bản cuối cùng hay là bản báo cáo của cty nộp lên chưa kiểm toán? Mọi người tư vấn giúp mình nhé, xin cảm ơn.

P

Pham Ha Vi

Guest
15/10/07
36
2
0
Viet Nam
các bạn cho em hỏi là nộp BCTC cho cục thống kê , tổng cục thuế, sở KHĐT địa chỉ ở đâu ạ, em mới nộp cho cục thuế thôi ạ

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
các bạn cho em hỏi là nộp BCTC cho cục thống kê , tổng cục thuế, sở KHĐT địa chỉ ở đâu ạ, em mới nộp cho cục thuế thôi ạ

Cty bạn ở đâu vậy? Bạn không nói rõ sao mà chỉ được.

P

Pham Ha Vi

Guest
15/10/07
36
2
0
Viet Nam
Công ty em ở Hà Nội, do cục thuế HN quản lý, em đã nộp BCTC cuối năm + báo cáo kiểm toán đọc lập, theo tài liệu hướng dẫn cty nước ngoài fải nộp BCTC cuối năm cho tổng cục thuế, tổng cục thống kê, sở KHĐT nhưng em k biết địa chỉ và nộp mấy bản, mong các bác chỉ giáo ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA