Qui định về kê khai thường xuyên và kiểm kê định kỳ trong quản lý tồn kho

• Thread starter tienzaizai
  • Ngày gửi
T

tienzaizai

Guest
25/9/07
7
0
3
39
binh duong
Chào các anh chị,

Em đang làm phần mềm cho một công ty nước ngoài nhưng do trục trặc khi tranh cãi với CFO người nước ngoài rằng ở Việt Nam mình có thể áp dụng hình thức quản lý kho theo phương pháp kiểm kê định kỳ . Tuy nhiên công ty khách hàng nói rằng muốn có một văn bản của nhà nước mình quy định điều này.:011:

Em nghĩ rằng điều này đã được trong nguyên lý kế toán của mình rùi, nên không biết có một văn bản xác thực nào như thế không?

Mong các anh chị chỉ giáo giúp hoặc anh chị nào có sách Nguyên Lý Kế Toán bằng tiếng anh để em show cho họ thấy.:wall:

Cảm ơn !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Ðề: Qui định về kê khai thường xuyên và kiểm kê định kỳ trong quản lý tồn kho

tìm trong chuẩn mực kế toán hàng tồn kho là được mà.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên

Chào các anh chị,

Em đang làm phần mềm cho một công ty nước ngoài nhưng do trục trặc khi tranh cãi với CFO người nước ngoài rằng ở Việt Nam mình có thể áp dụng hình thức quản lý kho theo phương pháp kiểm kê định kỳ . Tuy nhiên công ty khách hàng nói rằng muốn có một văn bản của nhà nước mình quy định điều này.:011:

Em nghĩ rằng điều này đã được trong nguyên lý kế toán của mình rùi, nên không biết có một văn bản xác thực nào như thế không?

Mong các anh chị chỉ giáo giúp hoặc anh chị nào có sách Nguyên Lý Kế Toán bằng tiếng anh để em show cho họ thấy.:wall:

Cảm ơn !!!

Nhà nước chẳng có văn bản nào quy định quản lý kho theo phương pháp kiểm kê định kỳ. Kiểm kê định kỳ chỉ là một phương pháp hạch toán hàng tồn kho được quy định trong chế độ kế toán. Kế toán ở nhiều nước cũng áp dụng phương pháp hạch toán hàng tồn kho theo kiểm kê định kỳ chứ không chỉ riêng Việt Nam.

Giáo trình Nguyên lý kế toán không thể coi là văn bản pháp quy được, mà cũng chẳng giáo trình nào quy định là quản lý kho theo kiểm kê định kỳ.

Các giáo trình Nguyên lý kế toán của Việt Nam viết quá rối rắm, không đơn giản và dễ hiểu như của US, UK, Aus.

T

thanhphuong36

Guest
13/7/06
23
0
1
Ha Noi

Ồ, bạn tìm trong Chế độ kế toán VN quy định tại Quyết định 15/2006 là có đó.
Chế độ kế toán VN hướng dẫn là có thể dùng 1 trong 2 phương pháp kê khai tx hoặc kiểm kê đk đều đc.

N

nongdan

Guest
29/3/07
11
0
0
38
ha noi

Dùng thường xuyên đi, định kỳ ít ai dùng

phph ke khai

phph ke khai

Guest
11/9/14
1
0
1
30
dạ cho em hỏi tại sao lại dùng thường xuyên phổ biến mà lại không dùng định kì ạ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
dạ cho em hỏi tại sao lại dùng thường xuyên phổ biến mà lại không dùng định kì ạ

Theo mình: Kiểm kê định kỳ chỉ phù hợp với 1 số loại hình DN SX trong điều kiện tổ chức dây chuyền, vật tư xuất ra cho nhiều đối tượng SP ( bán thành phẩm ) tính GT .... như trong các DN SX công nghiệp ( các phân xưởng SX cơ khí ) ..... Vì vậy ít phổ biến hơn.

• Like
Reactions: phph ke khai

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA