Mỗi tuần một chuyên đề

TSCĐ thuê tài chính

• Thread starter hoang L
  • Ngày gửi
H

hoang L

Guest
10/6/09
6
0
0
Ha Noi
Cả nhà ơi giúp mình với!
Công ty mình đi thuê tài chính một chiếc xe tải để làm phương tiện vận chuyển. Theo hợp đồng thì sau một năm mới phải thanh toán tiền thuê một lần nhưng mới sử dụng được 6 tháng thì công ty mình trả lại xe cho bên cho thuê để cắt giảm chi phí, vậy mình phải làm những thủ tục gì? vì bên cho thuê là tư nhân.
Rất mong mọi người giúp đỡ cảm ơn nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Cả nhà ơi giúp mình với!
Công ty mình đi thuê tài chính một chiếc xe tải để làm phương tiện vận chuyển. Theo hợp đồng thì sau một năm mới phải thanh toán tiền thuê một lần nhưng mới sử dụng được 6 tháng thì công ty mình trả lại xe cho bên cho thuê để cắt giảm chi phí, vậy mình phải làm những thủ tục gì? vì bên cho thuê là tư nhân.
Rất mong mọi người giúp đỡ cảm ơn nhiều nhiều!

Hình thức thuê xe của bạn là thuê vận hành không phải thuê tài chính. do vậy khi thuê không phải hạch toán gì. Khi trả lại tài sản thì phải trả chi phí thuê khi đó hạch toán chi phí thuê
Nợ : 154, 632, 623,627 , 641.. chi phí thuê chưa thuế.
Nợ : 133 - vat
Có : 331, 111, 112 tổng chi phi thuê

H

hoang L

Guest
10/6/09
6
0
0
Ha Noi
Cám ơn câu trả lời của ban! nhưng lúc thuê xe mình có làm hợp đồng với thời gian thuê gần bằng thời gian sử dụng của tài sản và đặt trước cho họ một khoản tiền đặt cọc. Mình đã chót hạch toán vào tài sản cố đình thuê tài chính trong báo cáo tài chính năm 2008 rồi. biết làm sao bây giờ mọi người giúp mình với!
Mình có thể làm hợp đồng như đi thuê tài chính sau đó huỷ hợp đồng và đền bù những tổn thất phát sinh liên quan đến việc huỷ hợp đồng cho bên cho thuê được không?

D

dabanhmat

Guest
24/7/08
1
0
0
36
Ha noi
Theo mình thì lúc đầu thuê tài sản b đã hạch toán đúng nguyên tắc và quy định, trường hợp này là công ty bạn vi phạm hợp đồng. (hợp đồng huỷ ngang) thì hạch toán giảm tài sản tài chính : nợ TK 2142, có TK 212. sau đó hạch toán tiền bồi thường vào chi phí trong kỳ nợ tk 811, có tk 111,112.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Cám ơn câu trả lời của ban! nhưng lúc thuê xe mình có làm hợp đồng với thời gian thuê gần bằng thời gian sử dụng của tài sản và đặt trước cho họ một khoản tiền đặt cọc. Mình đã chót hạch toán vào tài sản cố đình thuê tài chính trong báo cáo tài chính năm 2008 rồi. biết làm sao bây giờ mọi người giúp mình với!
Mình có thể làm hợp đồng như đi thuê tài chính sau đó huỷ hợp đồng và đền bù những tổn thất phát sinh liên quan đến việc huỷ hợp đồng cho bên cho thuê được không?

Việc đi thuê nêu trên chỉ là thuê hoạt động (Chỉ có các công ty cho thuê tài chính mới được cho thuê tài chính) => Việc hạch toán TSCĐ đã nêu vào TSCĐ thuê tài chính là hoàn toàn sai nên cần phải điều chỉnh lại và làm lại BCTC 2008 rồi nộp lại cho CQ Thuế.

Số tiền đặt cọc đó nếu đã được thỏa thuận bên cho thuê giữ trong suốt quá trình thuê TS thì có thể hạch toán vào TK244. Khi hủy hợp đồng trước thời hạn, nếu bên cho thuê phải hoàn lại khoản đặt cọc thì làm bút toán ngược lại với khi đặt cọc.

Nếu khoản đặt cọc được trừ dần vào tiền cho thuê thì chỉ hạch toán như một khoản ứng trước cho người bán. Và khi hủy HĐ nếu bên cho thuê phải hoàn lại phần chênh lệch sau khi đã trừ chi phí thuê, khoản bồi thường,... thì hạch toán giảm khoản ứng trước tương ứng.

Giá trị của TSCĐ đi thuê được theo dõi trên TK ngoài bảng 001.

Chi phí đi thuê hạch toán vào CPSXKD. Khoản bồi thường hạch toán vào CPSXKD, CPQL hay CP khác là tùy cty bạn quyết định (phụ thuộc vào nhu cầu quản trị chi phí).

H

hoang L

Guest
10/6/09
6
0
0
Ha Noi
Việc đi thuê nêu trên chỉ là thuê hoạt động (Chỉ có các công ty cho thuê tài chính mới được cho thuê tài chính) => Việc hạch toán TSCĐ đã nêu vào TSCĐ thuê tài chính là hoàn toàn sai nên cần phải điều chỉnh lại và làm lại BCTC 2008 rồi nộp lại cho CQ Thuế.

Số tiền đặt cọc đó nếu đã được thỏa thuận bên cho thuê giữ trong suốt quá trình thuê TS thì có thể hạch toán vào TK244. Khi hủy hợp đồng trước thời hạn, nếu bên cho thuê phải hoàn lại khoản đặt cọc thì làm bút toán ngược lại với khi đặt cọc.

Nếu khoản đặt cọc được trừ dần vào tiền cho thuê thì chỉ hạch toán như một khoản ứng trước cho người bán. Và khi hủy HĐ nếu bên cho thuê phải hoàn lại phần chênh lệch sau khi đã trừ chi phí thuê, khoản bồi thường,... thì hạch toán giảm khoản ứng trước tương ứng.

Giá trị của TSCĐ đi thuê được theo dõi trên TK ngoài bảng 001.

Chi phí đi thuê hạch toán vào CPSXKD. Khoản bồi thường hạch toán vào CPSXKD, CPQL hay CP khác là tùy cty bạn quyết định (phụ thuộc vào nhu cầu quản trị chi phí).

Cảm ơn bạn Viet Huong! bạn cho mình hỏi thêm một chút
nếu điều chỉnh lại báo cáo tài chính thì mình phải làm những thủ tục gì? có bị phạt không? Nếu phạt thì phạt khoảng bao nhiêu tiền? Mong sớm được giúp đỡ.

L

lyhongson

Guest
25/9/09
1
0
0
42
An Giang
Chào cả nhà, a e cho mình hỏi ai biết chỉ dùm mình với. công ty mình có thuê tài chính xe ô tô. Giá mua xe ô tô là 829.090.909 chưa bao gồm thuế VAT, thuế VAT là 82.909.091 đồng. trong hợp đồng thuê tài chính thì sau 4 năm sẽ chuyển quyền cho công ty với giá 1.000.000 đồng, công ty đặt cọc trước 25% tổng giá trị thuê 912.000.000 là 228.000.000 đồng, ký quỹ là 45.600.000 đồng, hàng tháng căn cứ vào bảng trả nợ công ty sẽ chuyển trả nợ cho công ty thuê tài chính, hàng quý công ty thuê tài chính sẽ xuất hóa đơn thuê tài chính gồm có thuế GTGT, lãi, vốn gốc , mọi chuyện vẫn ok nhưng khó ở chổ công ty cho thuê tài chính bắt công ty mình nộp thuế trước bạ 5% giá trị xe, nộp bảo hiểm xe mà hóa đơn của bên bảo hiểm và tờ khai nộp trước bạ là của công tu cho thuê tài chính. A em cho mình hỏi phải hạc tóan số tiền trước bạ và bảo hiểm xe vào đâu, vì công ty em không có chứng từ gi cả, a e nào biết xin chỉ dùm cám ơn ! địa chỉ mail của mình là hongsonlxag@yahoo.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA