Phụ cấp điện thoại, xăng xe... có phải tính thuế?

• Thread starter ngabinh
  • Ngày gửi
M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Tiền phụ cấp ăn trưa và phụ cấp điện thoại không chịu thuế TNCN. Còn mấy khoản kia thì chịu thuế

Chào Chị!

Hàng tháng mình trả phụ cấp cho nhân viên: cơm trưa (400K) + Xăng (400K) + điện thoại (200K). Có thể hiện trên HĐLĐ và kê trên bảng lương. Vậy, những khoản này có chịu thuế TNCN không vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Huynh Thi Kim Dung

Guest
15/9/09
3
0
0
TPHCM
Tất cả những gì liên quan đến thu nhập của người lao động đều phải kê khai vào thuế TNCN, riêng phụ cấp cơm chỉ liệt kê khi vượt quá 550.000đ cho phần phụ trội.

Sửa lần cuối:
C

chutchit88

Sơ cấp
24/1/11
30
0
6
35
Hà Nội
Theo mình biết khoản phụ cấp ăn trưa ấy, nếu cty tổ chức nấu ăn cho mọi người (ko thể biết chính xác cho từng người là bao nhiêu) thì được miễn thuế, nhưng nếu cty trả tiền thì bị tính thuế

Dưới mức 550K thì ko bị tính thuế bạn ah ^^

L

litaco

Guest
18/3/11
9
0
0
37
mỹ đình, hà nội
Theo như thông tư 62 quy định thì khoản phụ cấp ăn trưa không bị tính thuế TNCN. tuy nhiên mình không rõ là các khoản phụ cấp như điện thoại, xăng xe, phụ cấp trách nhiệm có bị tính thuế không? nếu có quy định nào cho phép mức phụ cấp bao nhiêu là phù hợp?
Xin mọi người chỉ giáo giúp.
Cảm ơn các bạn rất nhiều!

các bác ơi, theo em biết thì các phụ cấp xăng xe điện thoại vẫn phải tính vào thu nhập chịu thuế, trước đây e có hỏi cuc thuế cầu giấy - hà nội đó, Tiền mà thuê nhà cho giám đốc ở cũng phải tính vào thu nhập chịu thuế của họ cơ, không biết bên các bác thế nào chứ.

ôi trời, các bác giúp em với.Công ty em có 3 người góp vốn, nhưng các ông ấy lại cùng nhau thành lập và đứng tên cả 2 công ty mới sợ chứ. Theo hồ sơ thì các ông ấy có mức lương dưới 4triệu. Như vậy em phải làm quyết toán cho họ như thế nào, và có phải làm qt quý không ạh

Sửa lần cuối:
T

Thanhpm

Guest
24/2/09
2
0
1
Thành phố Đà Nẵng
Phụ cấp điện thoại vẫn tính thuế TNCN nếu bạn đưa vào bảng lương

Phụ cấp này theo hình thức khoán nên vẫn bị tính thuế TNCN ko cần biết nhiếu hay ít. Bạn muốn lách thuế này thì chỉ có mua phiếu xăng và cảd điện thoại về phát cho nhân viên, có hóa đơn chứng từ tên công ty bạn đầy đủ. Còn nếu bạn trả vào lương và theo hình thức khoán như vậy thì phải thể hiện rõ trong hợp đồng hoặc thỏa ước lao động tập thể

G

giang diep

Trung cấp
2/7/10
56
0
0
38
Hà nội
Phụ cấp này theo hình thức khoán nên vẫn bị tính thuế TNCN ko cần biết nhiếu hay ít. Bạn muốn lách thuế này thì chỉ có mua phiếu xăng và cảd điện thoại về phát cho nhân viên, có hóa đơn chứng từ tên công ty bạn đầy đủ. Còn nếu bạn trả vào lương và theo hình thức khoán như vậy thì phải thể hiện rõ trong hợp đồng hoặc thỏa ước lao động tập thể

Mình cũng đc biết là như thế, nhưng thật là bất công khi tiền xăng cho 200k đi đc 2 tuần hết, tiền điện thoại có 100k ko đủ dùng 1 tuần cho công việc mà phải tính thuế đấy bà con ơi, hic hic

C

chutchit88

Sơ cấp
24/1/11
30
0
6
35
Hà Nội
hé. thế nghĩa là bên công ty mình hóa đơn xăng và thẻ điện thoại đều chỉ là tên của công ty chứ ko dùng tên của cá nhân thì vẫn đc tính là chi phí hợp lý của công ty và cá nhân ko phải chịu thuế TNCN đúng ko ah?

R

RUMS

Guest
25/1/10
67
2
8
Hà Nội
hic, thế này nhé, cái vụ xăng xe với điện thoại này, mình tìm đỏ cả mắt sáng nay mới ra này.
Theo TT62 thì chi phí ăn ca, xăng xe, điện thoại nếu k vượt quá mức khoán của NN đã quy định thì k pải tính vào phần thu nhập chịu thuế. Tiền ăn ca là k quá 55k/1 tháng là ok rùi.
Theo TT 97/2010 của Bộ Tài Chính thì mức khoán của NN là
Phụ cấp lưu trú: không quá 150k/1 ngày
Xăng xe: không quá 300k/1 tháng
Điện thoại: hic, k thấy nói j đến, tìm hoài cũng k thấy, chả biết thế nào mà lấn, ai tìm được thì ới cả nhà bít với, cái vụ nì mình cũng đang cần đây.