Có được tính vào giá nhập kho không???

• Thread starter Hatrang
  • Ngày gửi
H

Hatrang

Guest
22/3/05
7
0
0
43
HCM
Chào các bạn!
Công ty hatrang do thất lạc chứng từ nên tháng 03.2005 mình mới tìm được hoá đơn GTGT nhập hàng tháng 08.2004 và đã hết thời hạn khấu trừ GTGT, như vậy phần thuế không được khấu trừ có được tính vào giá nhập kho hàng hoá không các bạn nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangtrinh

Guest
5/1/04
21
0
0
Theo tôi thì phần thuế không được khấu trừ này sẽ phải đưa vào chi phí chứ không được thể hiện trong giá nhập kho được.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Phần thuế VAT không được khấu trừ này, theo tôi, tính vào giá nhập kho. Nếu bạn nghĩ đưa vào chi phí, thì đây cũng xem như chi phí phát sinh khi đi mua hàng và được tính vào giá nhập kho. Bạn cũng có thể xem như khi không được khấu trừ thuế VAT, giá mua hàng giống như mua tại một cửa hàng với HĐ bán hàng

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn phải đưa tiền thuế vào chi phí kinh doanh, không được đưa vào giá nhập kho vì nó sẽ không phản ánh đúng thực chất. Bạn định khoản như sau nhé!

Nợ TK 156 : Trị giá tiền hàng

Nợ TK 6428 : Tiền thuế GTGT không được khấu trừ

Có TK 111, 112, 331 : Tổng trị giá thanh toán

Hatrang nói:
Chào các bạn!
Công ty hatrang do thất lạc chứng từ nên tháng 03.2005 mình mới tìm được hoá đơn GTGT nhập hàng tháng 08.2004 và đã hết thời hạn khấu trừ GTGT, như vậy phần thuế không được khấu trừ có được tính vào giá nhập kho hàng hoá không các bạn nhỉ?

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Thế các hóa đơn mua hàng khác ( tiếp khách, Mua VPP...) quá 3 tháng có được kê khai không các bạn.

X

xacchetdeptrai

Guest
2/11/04
2
0
0
41
ha noi
sao nhi

theo tôi thì chưa thấy quy đình nào mất hoá đơn mà lại được ghi vào giá nhập kho. Luật thuế GTGT năm 2003 quy đinh sau 90 ngày nếu không ghi sổ thì số thuế đó sẽ không được khấu trừ. :two:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA