tài sản cố định tự chế, hạch toán thế nào

• Thread starter luongbg
  • Ngày gửi
L

luongbg

Sơ cấp
26/2/09
24
0
0
Bắc Giang
các bạn giúp mình với nhé.
Công ty mình có mua một số thiết bị như: mô tơ, trục để làm cẩu trục, nhưng để hình thành lên cẩu trục cần phải có mô tơ... và một số thiết bị nữa do công ty mình tự chế. mình không biết hạch toán thế nào.
mình làm thế này có đúng không: mua mô tơ, trục, tôn, thép... nợ 241, có 111.
năm 2008 mình làm nhầm quyết toán, giờ mới phát hiện ra mình điều chỉnh vào tháng 01 năm 2009 có được không.
các bạn giúp mình với nhé
cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Công ty mình có mua một số thiết bị như: mô tơ, trục để làm cẩu trục, nhưng để hình thành lên cẩu trục cần phải có mô tơ... và một số thiết bị nữa do công ty mình tự chế. mình không biết hạch toán thế nào.
năm 2008 mình làm nhầm quyết toán, giờ mới phát hiện ra mình điều chỉnh vào tháng 01 năm 2009 có được không.
cảm ơn nhiều

Hạch toán vậy đúng rồi . Khi hoàn thành đưa vào sử dụng hạch toán : Nợ 211/ Có 241 và đăng ký khấu hao theo quyết định 206.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
cảm ơn nhiều

Để chặt chẽ về thủ tục trước hết bạn có bản thiết kế chế tạo cái cẩu trục và dự toán chế tọa kèm theo. Toàn bộ hóa đơn bạn mua thiết bị, nguyên vật liệu, nhân công chế tạo bạn hạch toán vào TK 241. Sau khi hoàn thành lâạ biên bản đánh gái chất lượng và nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng. Tập hợp toàn bộ chứng từ lâạ bản quyết toán giá trị hoàn thành hạch toán vào TK 211 là ổn thui mà.

H

huyenthuong247

Guest
29/7/09
10
1
0
cau dien
Nhầm quyết toán nếu công ty bạn làm trên máy thì có 2 việc cần làm:
1. sửa trên máy
2. Ghi bút toán sửa chữa vào cuối sổ sách trích dẫn rõ sai như thế nào,...

Còn vụ hạch toán tài sản cố định, nếu như bạn lấy thành phẩm của công ty để đưa vào tài sản cố định thì bạn phải xuất hoá đơn tiêu dùng nội bộ nhé, nhớ hạch toán cả giá vốn, doanh thu và đưa vào TK 241 .
Sau đó là phải có cả biên bản nghiệm thu, quyết toán công trình và đưa vào sử dụng đưa sang TK 211

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA