Tỉ lệ (%) trích trước lương phép ?

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi gachip3, 20 Tháng bảy 2009.

6,963 lượt xem

  1. gachip3

    gachip3 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    380
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    ha noi
    lương phép được trích với tỷ lệ bao nhiêu và trên cơ sở nào?
     
    #1
  2. sukyo

    sukyo Gã lang thang cô đơn...

    Bài viết:
    485
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Rừng xanh.....
    Kế toán trích trước tiền lương nghỉ phép của công nhân sản xuất :

    Hàng năm, người lao động trong danh sách các đơn vị được nghỉ một số ngày phép theo quy định mà vẫn được hưởng đủ lương. Trong thực tế, việc nghỉ phép của người công nhân sản xuất không đồng đều giữa các tháng trong năm. Do đó, để việc chi trả tiền lương nghỉ phép không làm cho giá thành sản phẩm đột biến tăng lên, tính đúng kết quả tài chính của đơn vị, kế toán có thể tiến hành trích trước tiền lương nghỉ phép và phân bổ đều vào chi phí của các kỳ hạch toán.

    Mức trích trước tiền lương nghỉ phép của công nhân sản xuất = Tiền lương tínhphải trả cho công nhân sản xuất ( hàng tháng ) x Tỉ lệ trích trước tiền lương nghỉ phép

    Tỉ lệ trích trước lương phép được ước tính trên lương thực tế của cả năm.
    Điều 1. Sửa đổi khoản 2, mục II, Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH như sau:
    “2. Hợp đồng lao động giao kết với người đang hưởng lương hưu hàng tháng và người làm việc có thời hạn dưới 03 tháng thì ngoài phần tiền lương theo công việc, người lao động còn được người sử dụng lao động thanh toán khoản tiền tính theo tỷ lệ phần trăm (%) so với tiền lương theo hợp đồng lao động, gồm:

    c) Nghỉ hàng năm 4%.
     
    Last edited: 20 Tháng bảy 2009
    #2
  3. gachip3

    gachip3 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    380
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    ha noi
    em đã biết phần lý thuyêt là vậy nhưng có giới hạn nào kô
     
    #3
  4. batetrum266

    batetrum266 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ho Chi Minh
    "Trong thực tế, việc nghỉ phép của người công nhân sản xuất không đồng đều giữa các tháng trong năm. Do đó, để việc chi trả tiền lương nghỉ phép không làm cho giá thành sản phẩm đột biến tăng lên."
    Cho em hỏi là tại sao giá thành sản phẩm lại tăng lên ạ? Tại theo em biết thì ngày nghỉ phép thì công nhân cũng sẽ được nhận lương bằng với lương ngày đi làm bình thường phải ko ạ? Bác nào biết trả lời giúp em với, bí quá!
     
    #4

Chia sẻ trang này