Tiền phạt không được đưa vào chi phí?

  • Thread starter cothant
  • Ngày gửi
cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
894
16
18
HCMC
#1
Hôm qua em đi nghe hướng dẫn về nghị định 14/2005/NĐ-CP về "Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thống kê" thì có nghe nói là: tiền phạt sẽ không được đưa vào chi phí của doanh nghiệp mà phải.... trừ vào lương cá nhân theo 1 văn bản nào đó vừa ra, bác nào biết cái văn bản đó, chỉ cho em xem với ạ, em xin cám ơn trước.
 
K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
5
0
HCM
#2
Cothant đọc lại TT 128 đi! lười quá! hehe.
 
Sửa lần cuối:
cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
894
16
18
HCMC
#3
Ối, bác hướng dẫn cho em bảo: có thêm 1 cái mới ban hành hồi tháng trước, anh à, chứ không phải 120.
 
Sửa lần cuối:
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
7/11/02
1,950
335
83
45
TP.HCM
www.taman.com.vn
#4
Em xem trong phần quy định về chi phí hợp lý hợp lệ khi tính thu nhập chịu thuế có nói về tiền phạt mà ?
 
C

Chiên da xốp

Thành viên thân thiết
#5
Từ trước đến nay lúc nào tiền phạt cũng không được đưa vào chi phí hợp lệ.

Cái văn bản mới ra đó chẳng qua là để qui trách nhiệm cá nhân gây ra khoản phạt và buộc bồi thường hoặc trừ lương ( cái này chủ yếu là áp dụng cho doanh nghiệp có vốn nhà nước ).
 
T

toclun

Thành viên sơ cấp
9/10/04
7
0
0
41
hanoi
www.Viettel.com.vn
#6
Thông tin này hay quá nhưng tớ có một đề nghị nho nhỏ.
Để thông tin kiểu như thế này mang tính khả thi, bác nào có thông tin mới thì upload các văn bản đó lên mạng để các anh em cùng được nhìn thấy và tự tin hơn khi ra quyết định.
Rất cám ơn!
 
ziczac

ziczac

********
25/2/05
250
14
18
38
...
#7
Đây là vấn đề phức tạp vì khi nhận bồi thường của đối tác hay khách hàng do vi phạm HĐ chúng ta phải tính vào doanh thu bất thường và đóng thuế thu nhập song khi bồi thường cho người khác thì lại không được tính vào chi phí, rất bất hợp lý, vui long tham khảo thêm link: http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=7976.

Va Anh Toi nói:
Theo quy định tại khoản 5, khoản 6 Điều 6 Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế TNDN thì các khoản chi không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế không được tính vào chi phí.
Đưa khách hàng của mình ra toà để đòi nợ thì án phí đó là một khoản chi được tính vào chi phí SXKD trong kỳ trong trường hợp mình bị thua kiện.
Nếu thắng kiện thì toà án sẽ trả lại tiền tạm ứng án phí nộp trước khi sử kiện (Do án phí cả 2 bên đều phải nộp).
Số tiền được phạt phải tính vào thu nhập bất thường và các khoản chi liên quan đến quá trình đi kiện được tính vào chi phí ( và tất cả các khoản chi này đều phải có hóa đơn chứng từ hợp lệ )
 
N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
16
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
#8
Tuy nhiên bạn sẽ được bù trừ khoản thu bồi thường vi phạm hợp đồng với khoản bị phạt do vi phạm hợp đồng rồi mới tính thu nhập chịu thuế.
(Điều này được nêu trong phần hỏi đáp về thuế TNDN của TCT)
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • xediengiatot

Xem nhiều