Thiết lập hệ thống kế toán cho ngành du lịch

• Thread starter pbthu
  • Ngày gửi
B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
xin cho phép hỏi này tí, vì mình cũng đang chuẩn bị giúp người bạn thành lập cty DL. Hihi, chả biết gì, mà nó cứ kêu mình làm kế toán mới ghê chứ !
Vấn đề ở chỗ, chẳng hạn cty này thuê kế toán thời vụ. làm sổ sách và báo cáo thuế ngoài giờ hành chánh, thì nv kế toán này đâu có đựơc kê vào danh sách nv đâu đúng không? vì thực tế, họ đâu có ký HĐLĐ? thì khoản chi phí lương cho nv này đưa vào đâu ? và thật ra, chức danh kế toán trưởng chỉ là hình thức thôi, thì co những khi nguời này không có mặt ở cty, thì khi Báo Cáo thuế, không có chữ ký KTTrưởng thì ai có quyền ký thay?Hay chỉ cần giám đốc ký là ok? Nếu không, làm ơn chỉ mình với nhé. Tks.

Tks pbthu luôn nhá, tại vì hỏi giúp mình một số câu hỏi rồi, hihih

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chi phí lương của nhân viên được tính vào chi phí kinh doanh hợp lý khi họ có Hợp đồng lao động và phải báo lên Sở lao động thương binh xã hội (để đóng bảo hiểm xã hội). Như vậy, bất kỳ nhân viên nào mà bạn thuê dù có Hợp đồng lao động mà không báo lên Sở lao động thương binh xã hội thì cũng không được đưa vào đâu cả. Bỏ tiền túi cá nhân ra thôi.
Đối với các DNTN, Công ty TNHH, Công ty CP thì trên các Báo cáo thuế không nhất thiết phải có chữ ký của Kế toán trưởng mà cần có chữ ký của Giám đốc DN và dấu là được rồi.
blvd nói:
xin cho phép hỏi này tí, vì mình cũng đang chuẩn bị giúp người bạn thành lập cty DL. Hihi, chả biết gì, mà nó cứ kêu mình làm kế toán mới ghê chứ !
Vấn đề ở chỗ, chẳng hạn cty này thuê kế toán thời vụ. làm sổ sách và báo cáo thuế ngoài giờ hành chánh, thì nv kế toán này đâu có đựơc kê vào danh sách nv đâu đúng không? vì thực tế, họ đâu có ký HĐLĐ? thì khoản chi phí lương cho nv này đưa vào đâu ? và thật ra, chức danh kế toán trưởng chỉ là hình thức thôi, thì co những khi nguời này không có mặt ở cty, thì khi Báo Cáo thuế, không có chữ ký KTTrưởng thì ai có quyền ký thay?Hay chỉ cần giám đốc ký là ok? Nếu không, làm ơn chỉ mình với nhé. Tks.

Tks pbthu luôn nhá, tại vì hỏi giúp mình một số câu hỏi rồi, hihih

B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
Cám ơn chị nhiều nhé. t5m thời blvd chỉ biết hỏi thế thôi, chắc chắn là còn hỏi bạn dài dài.
Cá, ơn bạn nihều lắm.

P

pbthu

Guest
25/3/05
45
0
6
PhanThiet
Thanks Tu Anh nhiều lém

TO BLVD : bạn phải thuê kênh này của tớ để phát thanh chứ. Ai mà cho xài chùa kiểu nì chứ. Chúng ta soạn HĐ kinh tế nhé. Mà nè, nếu bạn ở Sg và kg biết về KT thì để mình làm dùm cho hén, lương đủ sống kg ? Cty bạn giúp tên gì nhỉ ? (Tò mò chút xíu thôi, đừng cho nhiều chiện nghen)

B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
có gì đâu mà nhiều chiện, đại khái là một công ty chuẩn bị thàh lập, cả tên cty mình cũng không nhớ nữa, KT hả, hì hì, để coi còn nhớ cái gì không nữa, àh, nhớ rồi...mình có biết về KT đấy ! Nhưng 6 năm nay rồi không ...sờ đến hì ìh. Cám ơn pbthu hén, lương thế nào mới gọi là đủ sống nhỉ ????

P

pbthu

Guest
25/3/05
45
0
6
PhanThiet
Trùi ui, chắc fải gọi BLVD là nhà Bác Học wá

Người gì giỏi ghê hỏi tới đâu là fải lục lại trí nhớ tới đó, nếu wên tên cty thì lần sau hỏi lại nhé blvd hihihi.
Lương đủ sống bao gồm các khoản như : tiền học, tiền ăn, tiền nhà trọ, tiền tiêu vặt ..... chỉ vậy thôi, thế là đủ rùi. Còn theo blvd thì sao ?
Lại khách sáo nữa rồi, mình đâu cần cám ơn đâu, mình cần cái khác cơ hihihi.

B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
wow, bạn đừng nói vậy chứ, một người có worst memory với một nhà bác học khác nhau hoan tòan bạn ơi...rồi bạn sẽ thấy blvd là dạng nào mà...hìhì....ơi, im lặng đi, kẻo mấy anh chị ghét hỏi không thèm trả lời bây giờ áh...lúc đó blvd tôi không có tiền cơm nói chi tiền học...

K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
187
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
ketoan4mat nói:
pbthu cho đchỉ mail đi, 4mat sẽ gửi cho bạn Sơ đồ P. kế toán điển hình của 1 DN vừa và nhỏ.

Gửi ketoan4mat:

Ban có thể cho tôi xin 01 bản sơ đồ phòng kế toán điển hình của một doanh nghiệp vửa và nhỏ được chứ ạ; địa chỉ Ym của mình là: tuongtb@yahoo.com.
Gửi lời cảm ơn trước tới bạn, mong rằng bạn cố gắng giúp mình với

B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
mấy cái vé vào cổng tham quan,...có phải khai báo vào Bảng kê 04 không vậy ah ?

B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
cho hỏi thêm, công ty du lịch, khi phát sinh tour mùa cao điểm, phải đi thuê hướng dẫn thời vụ, thì chi phí này hạch toán vào khoản nào ạh?

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Ban van tinh vao TK 334 nhu binh thuong. Nhung ban phai lam day du giay to nhu hop dong lao dong theo thoi vu de ben thue co yeu cau thi ta cung san sang trinh bay.

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Co chu ban duoc tinh vao chi phi cua cong ty ma

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA