Có tính giá thành trong kinh doanh dịch vận tải ko ?

• Thread starter dragon76
  • Ngày gửi
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Mình là kế tóan cho một công ty vận tải hàng hóa, theo mình được biết thì các họat động cung cấp dịch vụ như: vận tải, du lịch... thì tòan bộ chi phí ( bao gồm cả chi phí mua cước vận tải) được xem như là chi phí quản lý và từ đó xác định kết quả kinh doanh mà không tập hợp chi phí để tính giá thành ( nghĩa là sẽ không có tài khỏan 6321), theo các bạn mình làm như vậy có đúng không, các bạn góp ý giúp nhé!!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketovi

Đời lận đận.....;)
24/7/04
189
2
18
Nơi SX bánh ... Cáy
quan tâm

Minh cũng đang rất quan tâm đến vấn đề này, các bác ơi giúp chúng tôi với.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Bathanh nói:
Có bài này liên quan đến topic của các bạn:
http://vnexpress.net/Vietnam/Kinh-doanh/2005/04/3B9DCF1E/

Như vậy, với quan điểm của tác giả bài viết, thì có tính giá thành ko?

Cám ơn Bathanh đã trả lời nhưng mình thấy câu trả lời này bị lạc đề rồi, vì mình đang hỏi về có tính giá thành trong một công ty vận tải ( có nghĩa là có tập hợp chi phí vào các tk 621,622,627 để kết chuyển vào tk 632 không đó ??), hòan tòan mang tính chất công việc của người làm kế tóan còn bài báo nêu trên mang nặng tính chất thời sự mà.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
dragon76 nói:
Cám ơn Bathanh đã trả lời nhưng mình thấy câu trả lời này bị lạc đề rồi, vì mình đang hỏi về có tính giá thành trong một công ty vận tải ( có nghĩa là có tập hợp chi phí vào các tk 621,622,627 để kết chuyển vào tk 632 không đó ??), hòan tòan mang tính chất công việc của người làm kế tóan còn bài báo nêu trên mang nặng tính chất thời sự mà.
Mình chưa trả lời, nhưng bài viết này có diễn đạt đến nó mà.
Tính Giá thành đối với ngành vận tải là tính cái gì vậy bạn?
Có phải tính toán xem CFhí phát sinh bình quân cho 1 tấn hàng ( 1 hành khách) /km vận chuyển không vậy bạn?
Hoặc tính chi phí phát sinh cho 1 chặng đường vận chuyển từ vị trí A tới vị trí B?
Có lẽ là như vậy.
và như vậy thì việc thành giá thành ngành vận tải, theo tôi là có.
Còn cách tập hợp chi phí thế nào, tính tóan ra sao thì do tùy thuộc đặc trưng và yêu cầu quản lý của từng doanh nghiệp vận tải một.
Chắc là có một số nguyên tắc chung, nhưng nguyên tắc chung có lẽ không đáng kể bằng những đặc thù thực tế của mỗi loại hình doanh nghiệp vận tải.
Ý của tôi là như vậy, bạn ạ.

H

hieuro

Guest
4/8/05
13
0
0
40
ha noi
Tính giá thành trong dịch vụ vận tải ôtô?

Các bác lại giúp e thêm cái vụ vận tải này với.Chi phí xăng dầu e tập hợp vào 621 tuốt, trong tháng 10 chưa có doanh thu,dư cuối tháng e treo Nợ 154: 1921,000.Nợ 2141:5452,000.Tiền lương phải trả trong tháng là 3600,000 đến đầu tháng 11 e có xuất 1 hđ cho khách với
sl ĐG TT
2650 2500 6,625,000

E chưa làm loại hình này bao giờ. Các bác chỉ giúp e vài chiêu.E mù tịt lắm.

H

hieuro

Guest
4/8/05
13
0
0
40
ha noi
ô hay bác nào biết chỉ dùm e với, e đợi dài mỏi cổ quá.

H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
DN vận tải thì cũng phải tính giá thành chứ. Bạn cần xác định rõ đối tượng tính Z để tập hợp chi phí cho đối tượng đó. Ví dụ, có thể chọn đối tượng là từng hợp đồng vận tải (nếu là các HĐ vtải riêng biệt). Sau khi xác định được đối tượng tập hợp chi phí để tính z rồi thì bạn tập hợp chi phí bình thường để tính z nhé

H

hoangkha

Sơ cấp
8/3/05
12
0
1
binh duong
Có bác nào biết về cách tính gía thành & tập hợp chi phí của ngành vận tải hàng hoá thì hướng dẫn cụ thể cho em với, hiện em đang bí chỗ này

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA