kế toán trong cty sản xuất nước tinh khiết

• Thread starter phamquy
  • Ngày gửi
P

phamquy

Sơ cấp
28/10/08
5
0
0
Hà Nội
Em chào cả nhà, em là new member, em moi được nhận làm trong cty sản xuất và buôn bán nước tinh khiết. Trước đây em chưa làm lĩnh vực này bao giờ cả, mong được các anh chị chỉ bảo giúp.

Em có 1 số các thắc mắc:

1/ Vỏ bình nước thì hạch toán thế nào?
2/ Khách hàng của cty chủ yếu là cá nhân nên ko cần xuất hoá đơn, Vậy doanh thu thu được thì hạch toán thế nào?
3/ Định mức nước tính thế nào?

Mong được các anh chị chỉ giáo!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Em chào cả nhà, em là new member, em moi được nhận làm trong cty sản xuất và buôn bán nước tinh khiết. Trước đây em chưa làm lĩnh vực này bao giờ cả, mong được các anh chị chỉ bảo giúp.

Em có 1 số các thắc mắc:

2/ Khách hàng của cty chủ yếu là cá nhân nên ko cần xuất hoá đơn, Vậy doanh thu thu được thì hạch toán thế nào?
3/ Định mức nước tính thế nào?

Mong được các anh chị chỉ giáo!

1/ Vỏ bình nước hạch toán TK 142
+ Khi mua về :
N142
N1331 ( nếu có )
C 111, 112, 331

+ Phân bổ từng tháng:
N154 ( giá trị/12tháng )
C142

+ Cuối kỳ k/c giá vốn :
N632/C154

2/ Nếu cá nhân không lấy hoá đơn, căn cứ trên sổ chi tiết bán hàng, lập bảng kê bán hàng hàng ngày, em vẫn phải lập hoá đơn GTGT, trong đó ghi rõ ( hàng bán kèm theo bảng kê chi tiết ). Đó là căn cớ để em tính doanh thu

3/ Định mức tiêu hao nước thì em phải tính trên cơ sở hao hụt thưc tế tại cơ sở, cái này không có xây dựng chuẩn đâu em.
sau đó khi tính được là lập định mức cho Công ty, em phải lập báo cáo gửi cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

Chúc em thành công

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Lúc bán nước dn không bán luôn cả cái vỏ. Bạn hạch toán cái vỏ giao đi đó là 1 khoản phải thu khác (chi tiết cho từng người dùng đang giữ vỏ của mình để mà còn nhớ mà đi đòi vỏ về).

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,163
41
48
Hạ Long city
Lúc bán nước dn không bán luôn cả cái vỏ. Bạn hạch toán cái vỏ giao đi đó là 1 khoản phải thu khác (chi tiết cho từng người dùng đang giữ vỏ của mình để mà còn nhớ mà đi đòi vỏ về).

Bạn ơi, nếu là bình galon 20 lít thì hạch toán vào TK 144 hoặc 344
Còn chai 0,5 lít, 1 lít, 5 lít thì tính thẳng vào giá vốn mà bán luôn đi chứ bạn

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bạn ơi, nếu là bình galon 20 lít thì hạch toán vào TK 144 hoặc 344
Còn chai 0,5 lít, 1 lít, 5 lít thì tính thẳng vào giá vốn mà bán luôn đi chứ bạn
144 và 344 không có sử dụng trong QĐ 48, mình nói thế vì đoán đây là Dn nhỏ.

Bình nhỏ sử dụng 1 lần tất nhiên đưa vào giá thành sản xuất, chắc người hỏi không định hỏi trong trường hợp hiển nhiên này.

P

phamquy

Sơ cấp
28/10/08
5
0
0
Hà Nội
Em xin cam on cac anh chi!
Đúng là khi bán nuoc doanh nghiệp ko bán luôn vỏ bình.
Vậy khoản cược bình thì tính thế nào? Và những chiếc bình mà người mua đã đặt cọc vỏ và ko trả lại thì coi như bán luôn thì tính thế nào ah?

H

haihuong0584

Trung cấp
1/3/07
160
1
18
39
Ninh Binh
Tiện đây em cũng hỏi các bác chút: sản xuất nước tinh khiết thì chủ yếu là doanh nghiệp nhỏ nên chi phí chủ yếu (có hóa đơn): tiền bình, lương nhân công ... (vì nhỏ nên chắc ko có tiền điện nước, tiền thuê VP cho cty).
Vậy giá thành, giá vốn hàng bán tính thế nào? - nếu chỉ có Cp kia em thấy ko ổn lắm
Còn về nước dùng để đóng chai thì sẽ phải làm thế nào các bác.
Em cũng chưa làm KT cho các đơn vị này bao giờ.
Các bác hướng dẫn giùm em.
Em cám ơn nhiều ạ!

N

nguyenhop80

Guest
21/9/09
1
0
1
Hà tây
Xin chào cả nhà,
E bận quá chưa đóng góp bài nào, phải tích cực trong thời gian tới thui :015: