Doanh nghiệp tư nhân khác Cty TNHH như thế nào ?

• Thread starter doanhphi
  • Ngày gửi
D

doanhphi

Guest
Chào mọi người,
Mình muốn hỏi cách hạch toán và báo cáo tài chính của 2 hình thức doanh ngiệp đó có khác nhau không, nếu khác thì khác như thế nào?
Cám ơn trước nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn ơi, hai loại hình DN này khác nhau chủ yếu về trách nhiệm đối với vốn chủ sở hữu thôi.

Cách hạch toán và mẫu BCTC giống như nhau nhưng thời điểm nộp BCTC là có khác. Thời hạn nộp của DNTN là 60 ngày sau khi hết năm tài chính, còn của Công ty TNHH là sau 90 ngày.

doanhphi nói:
Chào mọi người,
Mình muốn hỏi cách hạch toán và báo cáo tài chính của 2 hình thức doanh ngiệp đó có khác nhau không, nếu khác thì khác như thế nào?
Cám ơn trước nha

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Bạn có thể tham khảo Thời báo kinh tế Sài gòn Số 14-2005 ngày 31-03-2005, trang 4-Toà soạn và bạn đọc có đề đến vấn đề mà bạn doanhphi có hỏi.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Theo mình biết thì DNTN không có tư cách pháp nhân thì phải.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
to bác cayman: Cty tư nhân là công ty không có tư cách pháp nhân nên người chủ sở hữu của nó phải chịu toàn bộ trách nhiệm, nghĩa vụ cũng như hưởng toàn bộ quyền lợi từ mọi hoạt động của công ty.
Bàn đến chuyện công ty tư nhân em xin có một thắc mắc nhỏ như thế này:
ở công ty tư nhân thì lương của nhân viên công ty được hạch toán vào chi phí hợp lý hơp lệ ngoại trừ lương của giám đốc. Bởi giám đốc sẽ được hưởng toàn bộ số lợi nhuận sau khi trừ đi thuế TNDN phải nộp cơ quan nhà nước. Số lợi nhuận sau thuế này nếu đủ điều kiện để "oánh" thêm thuế thu nhập cá nhân nữa thì mấy bác thuế cũng chả nương tay tý nào.
-----> em thắc mắc là: tại sao không tách riêng lương giám đốc và lợi nhuận để ghi nhận vào chi phí hợp lý hợp lệ ? Ở đây em xin phân tích theo ngu ý của em một tý: khi đó lợi nhuận sẽ giảm --> thuế TNDN giảm ---> Lợi nhuận sau thuế mà giám đốc được hưởng cũng giảm luôn.
Bản thân giám đốc khi làm công việc "Giám đốc" của mình là đã được coi như một lao động bình thường rồi, xứng đáng được "trả lương để ghi nhận vào chi phí của công ty" rùi chứ, nếu công ty làm ăn thua lỗ thì không sao chứ trường hợp làm ăn có lãi thì em thấy nó như thế nào ấy.
Có thể do em càng nghĩ càng luẩn quẩn, Rất mong nhận được cao kiến của các bác để em có thể mở rộng tầm hiểu biết hơn một chút. Kính chúc các bác vui!

IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
Như vậy thì tội gì người ta thành lập công ty tư nhân. Thành lập công ty TNHH cho rồi, chỉ chịu trách nhiệm tới mức vốn pháp định.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Có một khác biệt mà ít người để ý, mà chuyện này cũng vô lý khi qui định như vậy, đó là :
-Doanh nghiệp tư nhân không được mở chi nhánh ở địa phương khác, chữ địa phương này có thể hiểu là tỉnh thành mà cũng có thể là quận huyện.
Mới vừa rồi, một DNTN phần mềm nổi tiếng bị vướng chuyện này nên đành phải mở chi nhánh ở cùng quận thôi.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
suongdemtv nói:
to bác cayman: Cty tư nhân là công ty không có tư cách pháp nhân nên người chủ sở hữu của nó phải chịu toàn bộ trách nhiệm, nghĩa vụ cũng như hưởng toàn bộ quyền lợi từ mọi hoạt động của công ty.
Bàn đến chuyện công ty tư nhân em xin có một thắc mắc nhỏ như thế này:
ở công ty tư nhân thì lương của nhân viên công ty được hạch toán vào chi phí hợp lý hơp lệ ngoại trừ lương của giám đốc. Bởi giám đốc sẽ được hưởng toàn bộ số lợi nhuận sau khi trừ đi thuế TNDN phải nộp cơ quan nhà nước. Số lợi nhuận sau thuế này nếu đủ điều kiện để "oánh" thêm thuế thu nhập cá nhân nữa thì mấy bác thuế cũng chả nương tay tý nào.
-----> em thắc mắc là: tại sao không tách riêng lương giám đốc và lợi nhuận để ghi nhận vào chi phí hợp lý hợp lệ ? Ở đây em xin phân tích theo ngu ý của em một tý: khi đó lợi nhuận sẽ giảm --> thuế TNDN giảm ---> Lợi nhuận sau thuế mà giám đốc được hưởng cũng giảm luôn.
Bản thân giám đốc khi làm công việc "Giám đốc" của mình là đã được coi như một lao động bình thường rồi, xứng đáng được "trả lương để ghi nhận vào chi phí của công ty" rùi chứ, nếu công ty làm ăn thua lỗ thì không sao chứ trường hợp làm ăn có lãi thì em thấy nó như thế nào ấy.
Có thể do em càng nghĩ càng luẩn quẩn, Rất mong nhận được cao kiến của các bác để em có thể mở rộng tầm hiểu biết hơn một chút. Kính chúc các bác vui!
Nếu như vậy, giả sử tôi tính lương giám đốc cao thật cao thì phần đó sẽ là LN ròng rồi, không phải đóng thuế TN --> là 1 hình thức trốn thuế phải không ?

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Cayman nói:
Nếu như vậy, giả sử tôi tính lương giám đốc cao thật cao thì phần đó sẽ là LN ròng rồi, không phải đóng thuế TN --> là 1 hình thức trốn thuế phải không ?
Cám ơn bác, nhờ câu nói này của bác mà hình như em đã tỉnh táo hơn một chút rồi. Nếu giám đốc tự quyết cho mình mức lương thật cao khiến cho lợi nhuận ròng giảm xuống, do đó thuế TNDN cũng giảm luôn. Trốn thuế TNDN rõ như ban ngày rồi. ( Mà làm như vậy liệu có trốn đựơc thuế TNCN không nhỉ ? )
Tiện đây em hỏi luôn một chút về thuế TNCN, thuế này tính trên tổng số thu nhập trong kỳ hay là tính theo từng khoản thu nhập các bác nhỉ ? Ví dụ như vừa được nhận lương vừa trúng sổ số thì thuế TNCN đánh trên từng khỏan một hay là tổng lương + tiền trúng sổ số ? __Thanks các bác nhiều !

N

nguyentronghuy

Guest
3/3/05
28
0
0
44
Binh Duong
Chào mọi người,
Trước tiên để phân biệt DNTN và Cty TNHH chính là tư cách pháp nhân. Chính sự khác biệt này sẽ có những ràng buộc pháp lý rất khác nhau.
VD như 1 DNTN ký hợp đồng với 1 DNTN thì hợp đồng này chỉ được xem là hợp đồng dân sự, nếu xảy ra tranh chấp thì Tòa án dân sự sẽ giải quyết.
Còn đối với Cty TNHH, nếu có tranh chấp thì Tòa án kinh tế sẽ giải quyết.
Bạn Nguyễn Tú Anh cho rằng BCTC của DNTN nộp chậm nhất là 60 ngày sau khi kết thúc năm tài chính là chưa chính xác. Theo NĐ129 hướng dẫn thi hành Luật kế toán thì là 30 ngày.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
"Tiện đây em hỏi luôn một chút về thuế TNCN, thuế này tính trên tổng số thu nhập trong kỳ hay là tính theo từng khoản thu nhập các bác nhỉ ? Ví dụ như vừa được nhận lương vừa trúng sổ số thì thuế TNCN đánh trên từng khỏan một hay là tổng lương + tiền trúng sổ số ? __Thanks các bác nhiều "
- Bạn phai tách thuế TNCN ra làm hai loại
* TNCN thường xuyên thì tính theo thu nhập bình quân của tổng thu nhập trong năm <60tr . không phải nộp thuế TNCN
* TNCN không thường xuyên như : chuyển giao công nghệ, trúng sổ số, tiền thưởng thì tính theo từng khoản một (không tính theo từng lần nhận tiền). nếu >15 tr thì tính thuế TNCN 10% phân giá trị lớn hơn ấy

L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Chào các bạn : mình thấy các bạn nói nhièu về tư cách pháp nhân .Vậy theo các bạn thì tư cách pháp nhân của DN ở đây được thể hiện như thế nào,dựa trên co sở nào?

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
Tư cách pháp nhân thể hiện ở chỗ là đại diện trước pháp luật về toàn bộ trách nhiệm, nghĩa vụ cũng như quyền lợi của một tổ chức đơn vị nào đấy. Một đơn vị có tư cách pháp nhân tức những người chủ đơn vị đó chỉ chịu trách nhiệm về quyền lợi, nghĩa vụ về các khoản nợ trước pháp luật trong phạm vi được giới hạn từ đầu ( ví dụ như phạm vi vốn góp ...),
còn một đơn vị không có tư cách pháp nhân tức những người liên quan phải chịu trách nhiệm vô hạn về mọi vấn đề phát sinh của đơn vị, tổ chức, ví dụ như trách nhiệm đó là một khoản nợ: nếu dùng tiền của công ty không trả hết thì phải lấy tiền từ két của nhà ra mà trả, nặng hơn nữa là bán nhà,....
Để xác định tư cách pháp nhân của một đối tượng theo em nghĩ là căn cứ vào hình thức đăng ký kinh doanh ngay từ đầu, đối với hoạt động sản xuất kinh doanh thì hình thức công ty hợp danh, hợp tác xã, doanh nghiệp tư nhân là những hình thức không có tư cách pháp nhân. Công ty hợp danh thì tất cả các thành viên hợp danh phải chia nhau ra mà chịu trách nhiệm vô hạn trước pháp luật đối với những hoạt động của công ty.
Sorry các bác, cái bao tử của em đang biểu tình nên có thể viết không rõ ý lắm !
Chúc các bác vui !

Sửa lần cuối:
N

nguyentronghuy

Guest
3/3/05
28
0
0
44
Binh Duong
Các bạn muốn hiểu rõ về pháp nhân thì hãy đọc "Luật dân sự" có quy định rõ 4 điều kiện hình thành pháp nhân.
À mà minh góp ý cho bạn Suongdemtv, lần sau nhớ lo cho cái bụng rối viết bài nhé.
Chứ lần này thì trong bài viết của bạn có nhiều lỗi lắm đó, như Công ty tư nhân (đã là công rồi còn tư nữa), lúc thì bạn viết hợp doanh, lúc thì hợp danh; không phải phạm vi vốn góp mà phải là phần vốn góp...
(Minh chọc ghẹo bạn Suongdemtv đấy mà!

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
to bác Huy: Thanks bác nhá, bác có bảo thì em mới biết. Chúc bác luôn vui vẻ và sáng suốt, hì...

N

nguyentronghuy

Guest
3/3/05
28
0
0
44
Binh Duong
Pháp nhân phải hội đủ 4 điều kiện sau (Điều 54 của Bộ luật dân sự quy định):
1. Do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thành lập hoặc cho phép thành lập, thừa nhận hoặc đăng ký;
2. Có cơ cấu tổ chức chặc chẻ;
3. Có tài sản độc lập với cá nhân và tổ chức khác, tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó;
4. Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.

Nhân đây mình xin góp ý thêm cho bài viết của bạn Suongdemtv là hợp tác xã có tư cách pháp nhân (theo Luật hợp tác xã).

L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
nguyentronghuy nói:
Pháp nhân phải hội đủ 4 điều kiện sau (Điều 54 của Bộ luật dân sự quy định):
1. Do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thành lập hoặc cho phép thành lập, thừa nhận hoặc đăng ký;
2. Có cơ cấu tổ chức chặc chẻ;
3. Có tài sản độc lập với cá nhân và tổ chức khác, tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó;
4. Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.
Theo mình nghĩ thì đây là câu trả lời chính xác nhất và như vậy thì DN tư nhân là DN có tư cách pháp nhân đầy đủ . Suongdemtv có thể đã hiểu sai về tư cách pháp nhân của DN rồi đấy bạn thử nghiên cứu lại xem sao và post lên để chúng ta cùng bàn luận tiếp nhé.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hehe, bác Le Thanh Ha ah, DNTN thiếu khỏan 2 của điều kiện 3 trên đấy ạ!

P

Pham Duc Nguyen

Guest
13/12/04
21
0
0
Ho Chi Minh City
DNTN khác Cty TNHH ở chỗ Tài sản của DN không tách rời với TS của cá nhân. Các bạn đọc Luật DN tham khảo thêm nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA