Antiexcel

• Thread starter Nguyen Hang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
SUNF

SUNF

Trung cấp
2/10/03
176
4
0
52
Hà Nội
Hay, em Hằng đặt chủ đề hay lắm. Cho phép bác SÙN tham gia tý, mặc dù chưa phải là member của EFC.

1. PMKT: Chỉ giải quyết được bài toán kế toán, không giải quyết được niềm đam mê tập đi xe đạp của em WhoamI. Đó là điểm yếu, và có lẽ là điểm yếu duy nhất nếu bạn đem so sánh PMKT chuyên nghiệp với Excel. Điểm mạnh của PMKT là việc tự động hóa, và hỗ trợ rất nhiều cho người làm kế toán. Từ đây, nếu suy rộng ra một chút thì có thể đó cũng là nhược điểm: Làm cho các anh chị nhà kế... lười làm tay, dễ béo.

2. Excel: Điểm mạnh là làm gì cũng được. Kế toán cũng được, kế hoạch kinh doanh cũng xong, lập trình để bói tên bói bài bói tình cũng có thể. Nhưng nhược điểm của nó là phải học rất nhiều để nắm được kỹ thuật. Phải mày mò nhiều để lập trình tự động hóa cho công việc Kế toán. Và điểm yếu nữa là bạn không thể xử lý những trường hợp phức tạp, với khối lượng dữ liệu nhiều được. Bạn cứ thử làm kế toán cho một công ty có vài ngàn mặt hàng, hàng trăm đại lý trên toàn quốc, mỗi tỉnh lại có thêm vài cửa hàng bán lẻ, vv... Hàng ngày có khoảng vài trăm chứng từ chẳng hạn. Trường hợp đó, Excel chạy trên máy Pentium 9, sẽ ra đời trong khoảng 10 năm nữa may ra mới tàm tạm. Còn Pentium 4 như bây giờ chắc là...

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
levanduyet nói:
To: Bạn Nguyen Hang,
Qua cách nói của bạn tôi biết rằng bạn không phải là người "hiểu" được "em" Excel. ...Tôi hơi tò mò một tí, xin hỏi bạn, bạn đã sử dụng Excel được bao lâu rồi? Bạn đã biết bao nhiêu công thức trong Excel?
Tôi cũng không tranh luận với bạn nếu bạn chỉ là người chỉ biết Excel là của Microsoft!?
... Và nên nhớ rằng EFC luôn luôn đón chào bạn.
Câu đầu tiên em muốn hỏi bác Levanduyet (hơi private 1 chút) là bác bao nhiêu tuổi rồi ạ?
Câu thứ 2 em muốn hỏi là bác đã đọc kỹ các bài trước của em chưa? Nếu chưa thì mong bác hãy đọc kỹ lại rồi mời bác ra tranh luận cùng em bác nhé. CÒn nếu bác không muốn tiếp em thì em đi.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Nguyen Hang nói:
Câu đầu tiên em muốn hỏi bác Levanduyet (hơi private 1 chút) là bác bao nhiêu tuổi rồi ạ?
Câu thứ 2 em muốn hỏi là bác đã đọc kỹ các bài trước của em chưa? Nếu chưa thì mong bác hãy đọc kỹ lại rồi mời bác ra tranh luận cùng em bác nhé. CÒn nếu bác không muốn tiếp em thì em đi.
Chào Nguyen Hang,
_Trả lời câu thứ nhất: tôi đủ lớn để gọi Nguyen Hang là em.
_Trả lời câu thứ hai: tôi biết rằng nếu tôi tranh luận với em về kiểm toán thì chắc chắn rằng tôi thua! (Dĩ nhiên, vì tôi không chuyên môn). Tôi chỉ muốn nói về đề tài này thôi !
Nếu Nguyen Hang phải làm cho một công ty mà không có phần mềm thì Nguyen Hang sẽ hiểu! Vậy thôi!
Còn nếu so sánh giữa Excel và phần mềm thì sẽ bị khập khiểng! Phần mềm 1 user có những giá lên đến 5,000 Usd !(như công ty tôi đang sử dụng). ERP...thì khỏi nói.
Nhờ bạn mà nhiều người ngay cả bản thân tôi hiểu được nhiều điều.
Chúc bạn khỏe và xin bạn nhớ rằng EFC luôn luôn đón chào bạn.
Lê Văn Duyệt

S

StonyHeartedMan

Guest
2/10/04
306
2
0
Hà nội
www.vnuni.net
ToiyeuVN_2004 nói:
QuuK144 nói phải đấy, tui thấy mọi người đề cập vấn đề hơi bị lung... tung, cái gì nó cũng có giá trị của nó chứ, tất nhiên nhỏ bé, cao thấp là ở mỗi người.

Hê hê, quá chuẩn xác!

Đấy là còn chưa xét về vẫn đề thị trường, "nhỏ" ta "dùng" ở chỗ nhỏ, "to" hơn 1 tý ta "dùng" ở chỗ vừa vừa, "to nữa" thì .... hic hic, đi nghe ERP mà chẳng ai để ý áp dụng nó khi nào à??? (hì, replace "dùng" = "bán")

Làm mấy cái BCTC thì làm bằng cái gì cũng được. Cao thủ lập trình ...Pascal cũng có thể làm được ...Kế Toán, dĩ nhiên Excel thì làm được quá đi chứ lại (đại đa số các công ty vẫn đang dùng nó mà), Foxpro các loại version thì khỏi phải nói, ôi trời, kể ra thì viết bằng cái gì cũng làm được. Chỉ có điều là người viết có rành, có khả năng để viết hay ko thôi. Dĩ nhiên, độ lớn và phức tạp thì cũng phải phụ thuộc vào công nghệ 1 chút. Nhưng nói lại, mấy cái form nhập và vài cái BCTC thì ... với "cái gì" cũng làm được. (có khác chăng chỉ là người làm mà thôi).

Cũng như bác SunF nói, cái gì cũng có vị trí của nó. "To" thì dùng "to", "nhỏ" thì dùng "nhỏ", "vừa vừa" thì dùng cái "vừa vừa"

Mới gần đây tớ nghiệm ra 1 điều là ko nên chê bai bất cứ 1 cái gì, 1 ai hết.... cái gì (hay ai) cũng có mặt mạnh, mặt yếu, có giá trị của nó (của họ).

Good work!

PS: Quên mất, ai lại đi so sánh PMKT với Excel nhỉ? 2 PM này đều có 2 mục đích hoàn toàn khác nhau. 1 cái là ....PMKT (có làm cái gì khác đâu nhỉ), còn 1 cái là... hê hê, là Excel cơ mà, có phải là kế toán đâu. So sánh thế này thì buồn cưới ...WÁ.

Sửa lần cuối:
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Ái chà, không ngờ bạn Nguyen Hang lại cả gan xông vào "Cõi ... người ta" để khiêu chiến, một mình tả xung hữu đột như thế. (Giống Natra đại náo thiên cung ấy!). Nhưng mà sao định rút đi sớm thế khi mà tình thế đang ở cao trào!

Bác Levanduyet phải hết sức cẩn thận mới được, không thì .... "chua" lắm đấy.

Nhân tiện đi ngang đây, mình cũng xin đổ thêm tí dầu vào lửa vậy nhá! (đùa vậy thôi!).

Giống như ý kiến các bạn khác, theo mình sự so sánh này có khập khiểng vì hai cái "ấy" xuất phát từ hai nguồn khác nhau. PM kế toán viết bằng Excel tất nhiên sẽ gặp nhiều khó khăn hơn vì hầu như Excel chỉ cung cấp công thức tương tự như một nguồn mở, bạn có thể sử dụng nó để làm bất cứ công việc văn phòng nào kể cả kế toán. Do đó để hoàn thiện nó phục vụ cho công tác kế toán đòi hỏi bỏ rất nhiều công sức. Trong khi đó PM kế toán viết từ các PM quản lý cơ sở dữ liệu khác thì dễ dàng hơn vì chương trình nguồn của nó chỉ phục vụ cho việc quản lý cơ sở dữ liệu. Vì vậy mà các chương trình này đã chuẩn bị sẳn những modul cơ bản và tập lệnh cũng phong phú hơn, tạo điều kiện thuận lợi cho dân lập trình.

Trở lại vấn đề của bạn Nguyen Hang, bạn đã làm kế toán trực tiếp trên Excel chứ không phải trên PM kế toán viết bằng Excel nên gặp khó khăn là chuyện đương nhiên!

Nếu bạn thử dùng PM kế toán viết trên Excel tương đối hoàn chỉnh thì cũng sẽ giải quyết được vấn đề như các PM kế toán viết bằng ngôn ngữ khác vậy thôi.

Và chính vì vậy mới sinh ra EFC với mục đích đưa ra một PM kế toán viết bằng Excel, phục vụ cho những bạn yêu thích Excel.

Và có lẽ Microsoft cũng nhìn thấy được nhu cầu tự viết chương trình để xài nên đã sản sinh ra Access. Là sản phẩm có sự kết hợp đặc điểm giữa các ngôn ngữ lập trình và Excel, dành cho những người thích lập trình nhưng không thích học nhiều! Tất nhiên nếu biết nhiều thì công việc sẽ nhẹ nhàng hơn và sản phẩm làm ra sẽ đẹp mắt hơn.

Như bạn Hùng đã có lần tự thú đang mê mẩn o bế cô nàng Eccess kiều diễm mà từ giã em Excel đỏng đảnh vậy mà!

Không khéo rồi sau này sẽ có Access Fan Club, Fox Fan Club, Sun Fan Club, ....

Trên đây là ý kiến hết sức thô thiển của người không rành về Excel, mong các anh chị, các bạn trong và ngoài EFC có ý kiến chỉ bảo thêm.

Chúc các bạn có nhiều sức khoẻ để cùng ... chiến đấu đến khi ... cháy túi!

Thân mến.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
1. PMKT: Chỉ giải quyết được bài toán kế toán, không giải quyết được niềm đam mê tập đi xe đạp của em WhoamI. Đó là điểm yếu, và có lẽ là điểm yếu duy nhất nếu bạn đem so sánh PMKT chuyên nghiệp với Excel. Điểm mạnh của PMKT là việc tự động hóa, và hỗ trợ rất nhiều cho người làm kế toán. Từ đây, nếu suy rộng ra một chút thì có thể đó cũng là nhược điểm: Làm cho các anh chị nhà kế... lười làm tay, dễ béo.

2. Excel: Điểm mạnh là làm gì cũng được. Kế toán cũng được, kế hoạch kinh doanh cũng xong, lập trình để bói tên bói bài bói tình cũng có thể. Nhưng nhược điểm của nó là phải học rất nhiều để nắm được kỹ thuật. Phải mày mò nhiều để lập trình tự động hóa cho công việc Kế toán. Và điểm yếu nữa là bạn không thể xử lý những trường hợp phức tạp, với khối lượng dữ liệu nhiều được. Bạn cứ thử làm kế toán cho một công ty có vài ngàn mặt hàng, hàng trăm đại lý trên toàn quốc, mỗi tỉnh lại có thêm vài cửa hàng bán lẻ, vv... Hàng ngày có khoảng vài trăm chứng từ chẳng hạn. Trường hợp đó, Excel chạy trên máy Pentium 9, sẽ ra đời trong khoảng 10 năm nữa may ra mới tàm tạm. Còn Pentium 4 như bây giờ chắc là...
SunF đã nói quá đúng, nhưng trên thực tế :
-Có bao nhiêu phần mềm đạt chất lượng ? Khi mà chiếc xe hơi không đủ chất lượng yêu cầu, chỉ có cái vỏ là xe hơi, thì ta thà đi xe đạp cho nó sướng cái thân, phụ thuộc vào cái xe hơi chi cho khổ để rồi suốt ngày phụ thuộc trông đợi vào người khác, vì ta có tự sửa được đâu ?
-Có bao nhiêu Cty chỉ cần dùng Excel để làm KT ? Con số này rất lớn. Có thể nói khỏang 80%
Cuối cùng, chỉ xin nói với các bạn rằng, chúng ta hãy không ngừng học hỏi, Excel cũng tốt, Access, Visual Basic, SQL, Foxpro...cũng tốt, và hãy cám ơn tất cả những người đã sáng tạo và không ngừng cải tiến cho chúng ta có những phần mềm tốt để sử dụng
Riêng cá nhân tôi, tôi thích sử dụng Excel hơn Access, Fox nên dĩ nhiên những phần mềm nào dựa trên CSDL là Acces, Foxpro...thì tôi "dẹp" hết, chỉ cần Excel tôi có thể giải quyết được rất nhiều bài tóan thuộc nhiều lãnh vực khác nhau ngòai KT một cách gọn gàng, linh họat.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Vâng, thưa các thành viên của EFC.
Tôi nghĩ rằng đến đây thì chúng ta cũng đã rõ. Các ý kiến được nhiều người đồng ý:
_Không thể so sánh Excel và PMKT?!
_Mỗi lãnh vực thì có điểm mạnh và điểm yếu riêng.
_Ngòai ra còn do sở thích.
_Ngòai ra do sự đầu tư của từng công ty.
Tôi xin được thay mặt EFC kết thúc chủ đề này tại đây!
Như tôi cũng đã nói ban đầu: Rất cám ơn bạn Nguyen Hang, chính nhờ bạn mà chúng tôi đã hiểu được thêm một số vấn đề.
EFC luôn luôn mong mỏi và đón chờ bạn trở thành một thành viên của EFC nói riêng và Webketoan nói chung.
Chúc bạn khỏe.
Lê Văn Duyệt

congbang

congbang

Trung cấp
6/2/04
113
12
18
đồng tháp
xin hỏi hanhdung107 , tôi có vào hộp thư như đã hướng dẫn nhưng khi đánh password thì vẫn không vào được , có thể chỉ rõ dùm cho tôi một chút được không? Xin cám ơn trước.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Bạn đã vào được hộp thư rồi, phần UserName : efcwkt, không được đánh vào UserName là efcwkt@gmail.com. Vậy thôi. Password : handung107. Chúc bạn tìn được nhiều điều thú vị trong hộp thư

CompasX

CompasX

Guest
Khoan, sao đã vội kết thúc sớm thế? Vì sao không thể so sánh giữa phần mềm kế toán và Excel, anh Duyệt? Dĩ nhiên nếu xét rộng thì không được. Nhưng em Hằng đang so sánh khi ta dùng Excel để làm kế toán kia mà? Nghĩa là khi mà cả Excel và PMKT đều được sử dụng cho cùng một mục đích. Lúc đó em nghĩ hòan toàn có thể so sánh được.

Bỏ qua cái chuyện sở thích và đầu tư của công ty đi. Các bác không thích thì vào đây tranh luận làm gì, cứ bỏ ngoài tai đi cũng được. Còn tranh luận, chính là để hiểu rõ điểm mạnh điểm yếu. Đã đành là các bác là fan của Excel, thì bọn em hòan toàn tôn trọng. Chỉ muốn học hỏi thêm, biết Excel mạnh thế nào, PMKT tốt ra sao thôi. Đâu có ai có ý "hạ nhục" Excel đâu nhỉ?

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Những gì cần so sánh, ngay cả trong lĩnh vực cùng làm KT, cũng đã so sánh rồi.
Không ai có ý hạ nhục Excel, vì ai có hành động và ý nghĩ như thế chính là tự hạ nhục mình.
Excel trong lĩnh vực làm KT, chỉ dám nhận mình là một chiếc xe đạp già nua, cũ kỹ, bên cạnh những anh chàng phần mềm KT như những chiếc xe hơi lộng lẫy, sang trọng. Cùng là một phương tiện vận chuyển đến một điểm chung là ngôi nhà KT, nhưng nếu vị trí ngôi nhà chỉ nằm trong một con hẻm nhỏ và sâu, mấy ai nói là đi xe đạp không hiệu quả bằng đi xe hơi ?
Tại sao lại cứ phải làm phép so sánh ? và có chắc những ai nghiện dùng "phần mềm KT" dễ dàng bị thuyết phục khi thấy điểm mạnh của Excel. Ngược lại cũng vậy.
Chỉ biết rằng, 100% máy tính của chúng ta phải cài Excel, và không ai trong chúng ta suốt một năm làm việc, chưa một lần không mở Excel ra chiêm ngưỡng. Còn máy tính của tôi, có thể chẳng cài PMKT của bạn, nhưng chắc chắn bạn phải cài Excel thôi
Giống như trong Y khoa, ai dám so sánh Tây y và Đông y, cùng điều trị bệnh ung thư cái nào hiệu quả hơn cái nào ? Là một bác sĩ, trước đây tôi đã hùng hồn đưa ra biết bao bằng chứng về tính hiệu quả của Tây y, nhưng khi mẹ tôi bị ung thư gan, với một bà già 70 tuổi, việc mổ và xạ trị thật sự là một điều cần cân nhắc kỹ lưỡng. Tôi quyết định đưa mẹ vào khoa Nội 2 BV Y Học Dân tộc, và chính tại nơi đây tôi đã có cái nhìn khác. Mẹ tôi đã kéo dài cuộc sống hơn nửa năm, nhưng là một cuộc sống có chất luợng, nghĩa là mức độ đau đớn vừa phải, điều mà tôi không bao giờ thấy nơi các khoa ung thư ở các BV khác
Còn nhiều điều khác nữa, nếu bạn nào cứ thích kéo dài Topic này, tôi xin được tiếp chuyện, còn tôi, tôi thấy nên kết thúc tại đây

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
handung107 nói:
Những gì cần so sánh, ngay cả trong lĩnh vực cùng làm KT, cũng đã so sánh rồi.
Không ai có ý hạ nhục Excel, vì ai có hành động và ý nghĩ như thế chính là tự hạ nhục mình.
Excel trong lĩnh vực làm KT, chỉ dám nhận mình là một chiếc xe đạp già nua, cũ kỹ, bên cạnh những anh chàng phần mềm KT như những chiếc xe hơi lộng lẫy, sang trọng. Cùng là một phương tiện vận chuyển đến một điểm chung là ngôi nhà KT, nhưng nếu vị trí ngôi nhà chỉ nằm trong một con hẻm nhỏ và sâu, mấy ai nói là đi xe đạp không hiệu quả bằng đi xe hơi ?
Tại sao lại cứ phải làm phép so sánh ? và có chắc những ai nghiện dùng "phần mềm KT" dễ dàng bị thuyết phục khi thấy điểm mạnh của Excel. Ngược lại cũng vậy.
Chỉ biết rằng, 100% máy tính của chúng ta phải cài Excel, và không ai trong chúng ta suốt một năm làm việc, chưa một lần không mở Excel ra chiêm ngưỡng. Còn máy tính của tôi, có thể chẳng cài PMKT của bạn, nhưng chắc chắn bạn phải cài Excel thôi
Giống như trong Y khoa, ai dám so sánh Tây y và Đông y, cùng điều trị bệnh ung thư cái nào hiệu quả hơn cái nào ? Là một bác sĩ, trước đây tôi đã hùng hồn đưa ra biết bao bằng chứng về tính hiệu quả của Tây y, nhưng khi mẹ tôi bị ung thư gan, với một bà già 70 tuổi, việc mổ và xạ trị thật sự là một điều cần cân nhắc kỹ lưỡng. Tôi quyết định đưa mẹ vào khoa Nội 2 BV Y Học Dân tộc, và chính tại nơi đây tôi đã có cái nhìn khác. Mẹ tôi đã kéo dài cuộc sống hơn nửa năm, nhưng là một cuộc sống có chất luợng, nghĩa là mức độ đau đớn vừa phải, điều mà tôi không bao giờ thấy nơi các khoa ung thư ở các BV khác
Còn nhiều điều khác nữa, nếu bạn nào cứ thích kéo dài Topic này, tôi xin được tiếp chuyện, còn tôi, tôi thấy nên kết thúc tại đây
Tôi xin nhất trí với Chị handung107.
Một lần nữa cám ơn Nguyen Hang ! Như tôi đã nói ban đầu nhờ bạn mà chúng tôi đã làm phép so sánh. Không chỉ chúng tôi hiểu nhiều về Excel mà còn cả những mặt khác của cuộc sống !
Lê Văn Duyệt

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
levanduyet nói:
Không chỉ chúng tôi hiểu nhiều về Excel mà còn cả những mặt khác của cuộc sống !
Đúng là cái nào cũng có cái hay của nó. Ở đây em chỉ làm phép so sánh (cái hay, cái chưa hay) giữa phần mềm kế toán và excel dưới góc độ kế toán.
Em thấy đây là vấn đề khá hay. Bỏ qua excel fan hay PMKT fan, nếu mổ xẻ nó ra để tranh luận thì có khối thứ vỡ ra để học hỏi và rút kinh nghiệm ấy chứ.
Chốt lại, em đã làm một bài để chào hỏi các anh chị EFC một chút...hihi...anh Duyệt và chị Dung có vẻ serious quá nhỉ :D

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Chị Hân đã đề cập đến khía cạnh Excel và Kế toán, hôm nay tôi xin đề cập tiếp khía cạnh khác : Excel với Kiểm toán :

Thử tưởng tưởng xem làm kế toán mà không biết dùng Excel, đành rằng có thể dùng phần mềm nhưng trong trường hợp không có phần mềm hỗ trợ thì làm = tay chắc ?, đấy mới là kế toán, xa hơn nữa là kiểm toán, muốn kiểm tra được người ta mà thời gian lại không nhiều, thế mà KTV lại không biết tý gì về Excel thì kiểm tra kiểu gì, mỗi doanh nghiệp của người ta có một mô hình khác nhau, vậy thì phần mềm nào mà kiểm toán cho nổi nếu không dùng Excel, lại cũng kiểm toán = tay ư ? Hay cũng chỉ đóng kịch đến Đơn vị khách hàng xem xét ngó ngó nghiêng nghiêng ghi ghi chép chép (không biết ghi chép cái gì nữa) vài buổi sau đó đưa cho người ta cái Báo cáo Kiểm toán trong đó có ghi rằng Báo cáo tài chính của họ nói chung là OK là xong (Vì không biết dùng công cụ mà tổng hợp thì đâu ra số liêu để mà kết luận chứ)? Vậy thì ở đây lại phát sinh thêm 1 vấn đề : đạo đức kiểm toán. Nói tóm lại là trong những kiểm toán viên tôi đã gặp và tiếp xúc, trường hợp KTV không biết sử dụng Excel là một điều tôi không thể tưởng tưởng ra !!

Trong phần nội dung Kỹ năng và năng lực của KTV và Công ty Kiểm toán có nêu : Kiểm toán viên và công ty kiểm toán phải có hiểu biết đầy đủ về môi trường tin học để lập kế hoạch, chỉ đạo, giám sát và kiểm tra công việc kiểm toán đă thực hiện. Trong mỗi cuộc kiểm toán cụ thể, kiểm toán viên và công ty kiểm toán phải đánh giá sự cần thiết phải có những kỹ năng chuyên sâu về hệ thống máy tính để phục vụ cho cuộc kiểm toán. (Theo Chuẩn mực Kiểm toán 401)

Dù sao đây cũng chỉ là ý kiến của cá nhân tôi, nếu các anh chị , các bạn có ý kiến khác thì xin mời đưa ra chúng ta lại cùng thảo luận tiếp ..

Sửa lần cuối:
levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
MaiKa nói:
Chị Hân đã đề cập đến khía cạnh Excel và Kế toán, hôm nay tôi xin đề cập tiếp khía cạnh khác : Excel với Kiểm toán :
To: MaiKa,
Anh xin đính chính, Chị Dung chứ không phải Chị Hân.
Chúc em khỏe.
Lê Văn Duyệt

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA