Kế toán trong doanh nghiệp sửa chữa ô tô

• Thread starter thanhha14
  • Ngày gửi
C

coinguon

Trung cấp
1/4/10
56
1
0
Bắc Ninh
minh cung moi vao lam cho cong ty chuyen ve sua chua o to, bạn Ngọc Trường có thể gửi cho mình tham khảo mẫu sổ sách của bạn.Mình cảm ơn bạn nhiều nhé! Địa chỉ của mình: hathuthuy103@gmail.com

Pác nào có thì post luôn lên đây cho cả nhà mình ai có nhu cầu thì thảm khảo luôn đi. Em cũng đang muốn xem nữa , nhưng mà ai cũng xin, mất công pác phải gửi cho mỗi người. Thank!

• Like
Reactions: tũn lazy
Khóa học Quản trị dòng tiền
xuyen83

xuyen83

Trung cấp
4/6/08
160
0
16
Trên đỉnh Êveret
Pác nào có thì post luôn lên đây cho cả nhà mình ai có nhu cầu thì thảm khảo luôn đi. Em cũng đang muốn xem nữa , nhưng mà ai cũng xin, mất công pác phải gửi cho mỗi người. Thank!
Mình cũng làm trong trung tâm chăm sóc xe ôtô, mình chưa biết phải phân bổ như thế nào cho hợ
lý. mình rất mong các bạn đóng góp ý kiến hoặc gửi file lên cho mọi nguời cùng xem. Hoặc gửi vào
địa chỉ mail cho mình: vinhphuc_xuyen@yahoo.com
thnak'các bạn nhiều!

P

phamhangngoc

Guest
3/6/10
2
1
1
Hà nội
Các bạn ơi ai có file hoạch toán sổ sách công ty sửa chửa oto gửi luôn cho mình nhé. Mới vào nghề nên còn nhiều bỡ ngỡ quá. Cứ tưởng có bạn đó nào đưa file lên diễn đàn rùi thì chỉ cần tải về thôi mà chẳng thấy ai đưa cả. Email của mình nè: phamhangngoc@gmail.com.
Cả nhà ta cùng giúp nhau tiến bộ nhỉ

R

robertquy

Guest
8/1/07
42
0
6
TP.HCM
Đối với DN sửa chỗ ô tô có 2 hoạt động chính như sau:
+ 1. Dịch vụ sửa chữa
+ 2. Bán phụ tùng
Thông thường thì khó mà phân biệt đâu là hoạt động thương mại, và đâu là hoạt động sửa sửa để mà xcác định chi phí 621 cho chính xác.
Thực tế, đối với phụ tùng thì khách hàng phải mua rồi mới thay thế, DN bán theo giá bán chứ không phải theo giá vốn. Nên cần phải tách rỗ hoạt động này ra khỏi hoạt động sữa chữa, và xem đó như là 1 hoạt động thương mại.
-----
Đối với hoạt động sửa chữa, về kế toán rắc rối nhất vẫn là khâu giá thành.
Đối tượng tính giá thành có thể là: từng chiếc xe cụ thể, công việc sửa chữa, tính chung cho tất cả
Tùy từng yêu cầu mà xây dựng các thức tập hợp chi phí và tính giá giá thành cho phù hợp.
Thông thường, thì sếp muốn biết lãi/lỗ theo từng xe sửa chữa nên phải tính giá thành cho từng xe.
Khi đó cần thiết lập để tính giá thành theo xe:
+ Chi phí trực tiếp: chi phí nào phát sinh trực tiếp theo xe thì tập hợp đích danh cho xe
+ Chi phí gián tiếp: các chi phí dùng chung cho nhiều xe thì cần xây dựng tiêu chi phân bổ. Thông thường thì phân bổ theo doanh thu dịch vụ (mỗi công việc sửa chữa đều có giá hết, và khi xây dựng giá sửa chữa thường căn cứ vào mức độ phức tạp của công việc)
----------
Thường thì sử dụng phần mềm kế toán cho tiện, làm kế toán bằng tay thì làm hơi vât vả

T

thuydung140488

Guest
Các bạn ơi!! Cứu mình với. Mìh mới ra trường, vừa xin được vào làm kế toán cho một công ty sửa chữa ô tô nhưng trước đó ở đây không làm sổ sách gì cả. Các bạn ai có file mẫu sổ sách về lĩnh vực này gửi cho mình tham khảo với nhé! Email của mình là linhdung140488@gmail.com. Thanks cả nhà nhiều!!!!

C

chuoitieu89

Sơ cấp
19/3/11
5
0
0
35
dong nai
Chào các anh các chị, em đang thực tập ở 1 công ty sửa chữa ô tô,em xin cái bảng báo cáo tài chính ở công ty, mà không có. Em muốn nhờ các anh chị nào có bản báo cáo tài chính của một công ty sửa chữa ô tô nào cũng được,cho em một bản để em về em viết báo cáo tốt nghiệp ở chương 2. Em xin cảm ơn.
mail : minhthai172@yahoo.com.vn

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Các bạn nên tham khảo bên kỹ thuật để làm đinh mức !

ví dụ sơn xe X6 1m2 tốn hết bao nhiêu sơn, nhân công , bột bả , giấy ráp v.v.v

các mẫu sổ sách thì cứ theo QD 48 là được

C

Casau1585

Guest
7/4/10
3
0
0
Ha Noi
Mọi nguời cũng giúp mình với nhé,mình cũng vừa vào làm ở xưởng garage ôtô,mới thành lập cũng chưa phát sinh gi,ban ngoctruong gửi cho mình tham khảo với nha,hoa.hoaanh@yahoo.com,Thank nha

C

Casau1585

Guest
7/4/10
3
0
0
Ha Noi
hix,sao chẳng thấy ai hồi âm thế,mình đang rất cần mẫu sổ và các bút toán định khoản nguyên vật liệu chính phụ

H

huongduonghp

Trung cấp
26/3/11
93
1
6
hp
Kế toán trong doanh nghiệp sửa chữa ô tô:
Nếu làm theo quyết định số 48:
Hàng hoá mua về nhập kho thì tiến hành nhập kho bình thường.
Nợ 156
Có 111, 112, 331
Đối với các vật tư phụ thì
Nợ 1522
Có 111,112,331
Khi xuất kho
Xuất kho hàng hoá phụ tùng thì
Nợ 154(có mã chi phí theo dõi riêng cho từng biển số xe)
Có 156
+ Nợ 154
Có 1522 (trường hợp này sẽ theo dõi thêm ngoài cel để tính mức sử dụng thực tế, hoặc phân bổ cho từng xe. hoặc có thể tổng hợp cho cả một tháng)

Khi xe ra xưởng thì kết chuyển
Nợ 632
Có 154 (của biển số xe ra xưởng)
Phần vật tư phụ có thể làm tổng hợp và cuối tháng kết chuyển. Nếu theo dõi được cho từng xe thì tiến hành kết chuyển luôn.
Đó là quy trình nhập xuất kho
Còn phần doanh thu thì theo dõi như bình thường
Công cụ dụng cụ, TSCĐ tiến hành phân bổ và theo dõi theo QD206

Chúc các bạn thành công:)

mình cũng nghĩ làm như vậy là đúng nhưng sao bài số 2 lại đưa vào đầu 6 hết ???

Các bạn nên tham khảo bên kỹ thuật để làm đinh mức !

ví dụ sơn xe X6 1m2 tốn hết bao nhiêu sơn, nhân công , bột bả , giấy ráp v.v.v

các mẫu sổ sách thì cứ theo QD 48 là được
định mức đó tham khảo ở đâu vậy bạn gứi cho mình được không
ttt_huong128@yahoo.com.vn

Sửa lần cuối:
T

thinhhp1983

Guest
5/5/11
1
0
0
Hải Phòng
bạn Ngọc Hoa thân mến:
Bạn nói phụ tùng nhập kho hạch toán vào 156 khi xuất kho hạch toán Nợ 154, có 156 nhưng theo mình nghĩ nếu hạch toán tk có 156 thì phải hạch toán là Nợ 632, có 156 đồng thời hạch toán có 511: Tk doanh thu. Rất mong được trao đổi kinh nghiệm với mọi người để nâng cao kiến thức. Email:thinhhp1983@yahoo.com.vn

T

tuyethuynhanh

Sơ cấp
16/10/09
19
0
1
41
TPhcm
Cách Hạch toán kế toán trong doanh nghiệp sửa chữa ô tô?

Cả nhà ơi!!!! Xin hãy giúp mình với, ngành này mình mới làm nên không biết.
Cty ty mình có xuất hoá đơn ghi:
'- Sơn + bảo dưỡng xe ô tô 10.000.000 đồng
trong đó tiền bảo dưỡng là 2.000.000 đ.
Vậy mình có phải tính giá thành? hay chỉ tính xuất bán sơn và hạch toán công làm.
Giúp mình với nha.

Sửa lần cuối:
M

meekxinh

Guest
29/9/11
1
0
0
34
thai nguyen
các anh chị ơi! giúp em với em đang phải làm bài thảo luận về xác định sản phẩm dở dang và tính giá thành sản phẩm trong doanh nghiệp sửa chữa oto. nhưng em chẳng có tài liệu gì cả. anh chị nào có tài liệu gì gửi giúp em với ạ. em đang cần gấp. maitrongm@gmail.com. em xin cam ơn!

levanton

levanton

Cao cấp
Cả nhà ơi!!!! Xin hãy giúp mình với, ngành này mình mới làm nên không biết.
Cty ty mình có xuất hoá đơn ghi:
'- Sơn + bảo dưỡng xe ô tô 10.000.000 đồng
trong đó tiền bảo dưỡng là 2.000.000 đ.
Vậy mình có phải tính giá thành? hay chỉ tính xuất bán sơn và hạch toán công làm.
Giúp mình với nha.

Chi phí sơn, tiền công, các khoản phân bổ chi phí khấu hao, phân bổ công cụ, dụng cụ,... cộng lại chính là giá thành. Bạn xác định giá thành tưưng ứng với doanh thu này nhé.

S

sunflower282

Guest
29/8/08
1
0
0
34
Ha Noi
bạn ơi, có thể gửi cho mình file tham khảo đó nữa không, mình cũng mới làm cho DN sửa chữa oto:p mail mình là :duonghuongkt@gmail.com. thanks bạn nha :D

G

gaubonghasun

Guest
15/1/12
2
0
0
34
thái nguyên
Ðề: Kế toán trong doanh nghiệp sửa chữa ô tô

Không phải đơn vị nào cũng hạch toán như vậy được. Nếu dùng QĐ 48 thì không hạch toán như trên được, thường tập hợp vào 154, 154 có thể chia chi tiết các tk chi phí.
Đối với CP SXC thì phân bổ theo nhân công hoặc nguyên vật liệu tùy thực tế từng đơn vị.
Cũng có đơn vị không yêu cầu phải theo dõi giá thành sửa chữa từng ô tô thì chỉ cần tập hợp vào 154 cho đơn giản.

e thấy trong báo cáo tài chính công ty em thực tập theo qđ 48 không có tk 621, 622, 627 khi tập hợp chi phí. vậy có phải khi sửa chữa ô tô thì tập hợp tất cả chi phí vào tk 154

Nợ 156
Có 111, 112, 331
Nợ 1522
Có 111,112,331
Khi xuất kho
Có 156
+ Nợ 154
Có 1522 (trường hợp này sẽ theo dõi thêm ngoài cel để tính mức sử dụng thực tế, hoặc phân bổ cho từng xe. hoặc có thể tổng hợp cho cả một tháng)
Nợ 632
Phần vật tư phụ có thể làm tổng hợp và cuối tháng kết chuyển. Nếu theo dõi được cho từng xe thì tiến hành kết chuyển luôn.

vậy chi phí nhân công trực tiếp thì hạch toán như thế nào hả c?

em vào thực tập tại công ty sửa chữa xe ô tô theo qđ 48 nhưng em thấy gà mờ quá, anh chị nào biết hạch toán như thế nào về các chi phí nvl, nhân công thì bảo em với nke', thanks!

Sửa lần cuối:
N

ngocna83

Sơ cấp
30/11/10
8
0
0
41
TP.HCM
Ðề: Kế toán DN sửa chữa ôtô

Mình cũng chuẩn bị làm kế toán cho 1 cty sua chữa ôô mà chưa biết thế nào cả. Mọi người gửi giúp mình 1 file với nhe! mail cua mình là: xaylap08@yahoo.com.vn

Y

yentran98

Guest
4/5/12
1
0
0
Vĩnh Phucsss
Ðề: Kế toán trong doanh nghiệp sửa chữa ô tô

Nợ 156
Có 111, 112, 331
Nợ 1522
Có 111,112,331
Khi xuất kho
Có 156
+ Nợ 154

Nợ 632

Chị ơi em mới xin vào làm ở một công ty sửa chữa ôtô. em lơ ngơ quá. chị cho em file mẫu để em tham khảo với.
chị gửi vào mail cho em với đc ko ạ? yen.tran98@gmail.com
em cảm ơn chị nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA