Thoi han lam thu tuc hoan thue

• Thread starter nhodoan
  • Ngày gửi
N

nhodoan

Sơ cấp
18/10/04
9
0
1
43
AnGiang
Thời hạn nộp hồ sơ xin không thu thuế

Công ty tôi có nhập khẩu một số hoá chất để sản xuất hàng xuất khẩu với thời hạn nộp thuế nhập khẩu là 275 ngày. Vì cty sử dụng số hoá chất trên để sản xuất hàng xuất khẩu nên theo quy định thì thời hạn nộp hồ sơ xin không thu thuế nhập khẩu số hoá chất trên là 60 ngày kế từ ngày thực xuất. Nhưng trên thực tế do khách hàng không thanh toán đúng hạn nên hồ sơ bị trễ hạn từ 3 đến 4 tháng so với tờ khai xuất. Vậy cty tôi có bị phạt không và tỷ lệ phạt đựợc tính như thế nào ? Rất mong sự chỉ bảo !

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunghanel

Guest
15/1/05
22
0
1
49
Ha noi
Bây giờ không cần chứng từ thanh toán cũng có thể làm hồ sơ xin không thu thuế. Chủ yếu phải làm công văn xuất trình khi có chứng từ thanh toán.

H

hunghanel

Guest
15/1/05
22
0
1
49
Ha noi
Nếu quá 60 ngày thì tuỳ mấy anh hải quan làm thủ tục thanh khoản phạt thấp nhât 1 triệu nhiều nhất 5triệu.

N

nhodoan

Sơ cấp
18/10/04
9
0
1
43
AnGiang
Về công văn xuất trình chứng từ thanh toán anh có thể nói rõ được không bởi vì Hải quan chỉ cho phép làm công văn nợ chứng từ thanh toán trong vòng 15 ngày nếu qua 15 ngày thì Phạt + phạt= phạt nhiều hơn. khách hàng không thanh toán đúng hạn thì biết làm sao bây giờ ..hu ..hu ....

H

hunghanel

Guest
15/1/05
22
0
1
49
Ha noi
Bạn xem trong hợp đồng xuất khẩu của bạn quy định thanh toán sau bao nhiêu ngày kể từ ngày xuất khẩu. nếu quá 2 tháng thì sau 15 ngày kể từ ngày hết hạn thanh toán trên hợp đồng mà vẫn chưa thanh toán tiền thì chắc là sẽ bị phạt hành chính

H

hunghanel

Guest
15/1/05
22
0
1
49
Ha noi
bị phạt thì ảnh hưởng đến doanh nghiệp lắm. Sẽ bị thông báo trên mạng hải quan. khó khăn cho các lô hàng XNK tiếp theo.

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Khóc lóc mà làm gì cố mà thu tiền về nộp thuế đi ko thì ko thể nhập các lô sau được đâu. Hải quan họ chỉ cần tiền thôi.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Các bác ơi! Chỗ em vừa đăng ký làm thêm cái NK SXXK, em lúng túng quá chưa biết hạch toán một lô hàng như thế nào cho đúng cả. Các bác giúp em với!
Ví dụ: Ngày 01/07/2005 em nhập 100 tấn hàng với giá CIF là: 400 USD/tấn
Thuế NK: 15% = 6.000 USD (Không phải chịu thuế GTGT hàng NK)
Ngày 15/07/2005 em làm thủ tục mở tờ khai xuất: 90 tấn hàng với giá DAF là: 550 USD/tấn.
Tỷ lệ hao hụt cho phép là: 3%
Các bác giúp em với nhá!
Cảm ơn các bác nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA