Hạch toán công nợ theo tỷ giá !

• Thread starter chienhvtc
  • Ngày gửi
C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi
Trong chuẩn mực số 10 TT105 của BTC có nói về khi công ty trả tiền bằng ngoại tệ, trong đó có đoạn :
Khi trả bằng ngoại tệ, hạch toán :
Nợ TK 331,311... _ Tỷ giá ghi sổ kế toán
Có Tk 1112,1122..._Tỷ giá ghi sổ kế toán
Chênh lệch 635/515
Em không hiểu tỷ giá ghi sổ của bên nợ có trên là tỷ giá nào ?
Ví dụ :
Trong tháng 2/2005 có nghiệp vụ phát sinh sau :
- Ngày 3/2/2005 mua NVL chưa trả tiền số tiền là 100 USD với tỷ giá là 15.000VND/USD
- Ngày 6/2/2005 mua NVL chưa trả tiền, số tiền là 120 USD với tỷ giá là 15.200VND/USD
- Ngày 12/2/2005 mua NVL chưa trả tiền, số tiền là 180 USD với tỷ giá là 15.500VND/USD
- Ngày 20/2 trả tiền cho người bán,số tiền là 150 USD tỷ giá là 15.600VND/USD.
Xin các bác ra tay định khoản giúp em.
Nhân tiện cho em hỏi trước khi trả có phải đánh giá lại trước thời điểm trả nợ không ? và cuối tháng 2/2005 có phải đánh giá lại khoản nợ trên không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lyvanhang

Guest
6/9/04
34
0
0
hanoi
khi trả bằng ngoại tệ:
Nợ TK 331: số nợ được thanh toán theo tỷ giá ghi sổ (ghi nhận nợ)
có TK 111(2): số ngoại tệ dùng thanh toán (theo tỷ giá ghi sổ)
Nợ Tk 635/Có TK 515: chênh lệch tỷ giá

C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi
Gửi lyvanhang.

Nhưng mà công ty em mua hàng làm 2 lần theo 2 tỷ giá khác nhau,thế thì lấy tỷ giá nào để ghi nhận nợ.Còn số tiền công ty em trả cho người bán không phụ thuộc vào trả cho số hàng nào(tức là trả chung cho cả 2 lần ngày 03/02/2005 và ngày 06/02/2005 ).

Cảm ơn nhiều !

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Tỷ giá ghi sổ kế toán khác với tỷ giá thực tế, bạn đọc kỹ lại các bài viết về vấn đề tỷ giá có trên diễn đàn, thường các khoản nợ được theo dõi bằng tỷ giá ghi sổ và được đồng nhất trong thời gian dài, chỉ khi có biến động gây ra chênh lệch lớn mới điều chỉnh tỷ giá này (cũng đồng thời điều chỉnh số dư công nợ để làm sao khi chia số dư này cho tỷ giá ghi sổ kế toán thì người ta được gốc dư công nợ bằng nguyên tệ - và nếu có chương trình kế toán máy thì cũng có thể theo dõi luôn gốc nguyên tệ và tình hình thanh toán bằng ngoại tệ của từng khách hàng thông qua tỷ giá ghi sổ này), híc không biết viết vậy có đúng không nữa chậc chậc.

C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi
Hạch toán như thế nào ?

Em biết là tỷ giá hạch toán, tỷ giá thực tế là khác nhau,nhưng mà em đang ban khoăn không biết định khoản như thế nào khi trả nợ cho người ta, bác có thể định khoản giúp em nghiệp vụ dưới được không ?

V

Võ Tấn Hữu

Guest
chienhvtc nói:
Em biết là tỷ giá hạch toán, tỷ giá thực tế là khác nhau,nhưng mà em đang ban khoăn không biết định khoản như thế nào khi trả nợ cho người ta, bác có thể định khoản giúp em nghiệp vụ dưới được không ?
Tỷ giá ghi sổ bên nợ của tk331 là tỷ giá mà bạn tính toán theo cách chọn lựa của bạn :
-Chẳng hạn bạn tính tỷ giá ghi sổ theo PP trung bình tháng thì lúc này tỷ giá ghi sổ của Tk331 là: (100*15000+120*15200+180*15500)/400.
Tương tự cho tk111(2).
Chắc là sau khi tính được tỷ giá ghi sổ thi bạn hạch toán được roi đúng không.

C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi
Ý em cũng muốn như thế,tức là sử dụng tỷ giá trung bình để hạch toán khi mình trả tiền bằng USD cho người ta nhưng không biết có đúng không, cho nên em hỏi các anh chị cách hạch toán như thế nào cho chắc ăn.Thế cũng có nghhĩa là trước khi trả mình sẽ không đánh giá lại khoản nợ có gốc ngoại tệ theo tỷ giá thực tế có đúng không ạ,mà chỉ đánh giá lại các khoản nợ tại thời điểm lập báo cáo có phải không ?

T

thanhthuysv

Guest
8/3/05
15
0
1
binhthuan
hach toan theo ty gia

chị ơi!!
Em nghĩ là ngay tại lúc chị trả tiền cho khách hàng, nhưng chị không trả hết,vậy chị phản ánh N331 bằng với C111,112, khi chị trả hết ngay lần trả cuối chị lấy số lượng bên C331 trừ đi những lần chị trả trước, còn lại lần này ghi N331, lúc này có chênh lệch thì phản ánh . Em chỉ nghĩ vậy thôi, mong anh chị góp ý

N

nguyengmd

Guest
9/9/04
1
0
0
48
hcmc
Tôi có vài ý kiến để bạn tham khảo :
1/ khi thanh toán, bạn phải theo tí giá liên ngân hàng nhà nước công bố tại thời điểm thanh toán. ( khác với tỉ giá bạn ghi nhận nợ vào các thời điểm khác nhau)
2/Khi treo công nợ USD bạn phải theo dõi số dư đó bằng USD
3/Trường hợp có rất nhiều nghiệp vụ và hóa đơn tiền USD mà các bạn cứ quá phụ thuộc vào các công thức tính trung bình...cho mối lần phát sinh thì rất là mệt cho kế toán. Và tôi chưa đọc được văn bản nào nói về điều này. Ví dụ ở văn bản chi nói chung cho 1 nghiệp vụ, một hóa đơn chứ lượng chứng từ nhiều thì ...pó tay.
4/Khi có tì giá thì có chênh lệch tỉ giá , được hạch toán tài khoản 635 hoặc 515. vậy bạn yêu cầu chương trình kế toán của bạn tự đánh giá chênh lệch tỉ giá và tự hạch toán vào cuối kỳ ( tùy bạn lựa chọn là tháng hay quí..).
cụ thể : Nếu đến cuối kỳ TK 331 hết số dư USD thì số dư VND do chênh lệch tỉ giá được hạch toán vào tài khoản 635 hoặc 515. Nếu số dư 331 còn gốc USD thì chương trình tự nhân với tỉ giá bình quân liên ngân hàng ngày cuối kỳ ( tháng, hoặc quí..) so sánh với gốc VND. Số chênh lệch đó được hạch toán vào TK 635 hoặc 515.

Mong bạn làm tốt công việc của mình.

L

Le Thu Thao

Guest
11/6/05
40
0
0
43
vietnam
Van de ve TGHT va TGTT.

Hiện nay cty tôi cũng đã quyết định dùng một TGHT cho 6 tháng. Nhưng cách sử dụng có lẽ hơi khác so với cách học trước đây.
1. Việc ghi công nợ sẽ sử dụng TGHT
2. Khi thực trả sẽ sử dụng tỷ giá liên ngân hàng theo ngày trên hóa đơn, do vậy cũng dẫn đến chênh lệch tỷ giá.

Vì cty tôi làm báo cáo tài chính bằng USD nên vẫn phải liên quan đến TGHT.
Thực ra tôi thấy cũng không hay lắm. Do cty phát sinh rất nhiều nghiệp vụ mua vật liệu mà khi thanh toán thường rất lâu so với khi nhập hàng về. Việc sử dụng TGHT thuận tiện cho kế toán hàng tồn kho mà thôi. Kế toán tổng hợp vẫn rất vất vả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA