Mỗi tuần một chuyên đề

Tại sao access tự động tắt phím num lock

• Thread starter tung1999
  • Ngày gửi
T

tung1999

Sơ cấp
9/2/09
41
0
0
can gio
Chào các bạn!
Mình có chương trình "Quản lý khách hàng" tại form KHACH HANG mình có tạo 1 combobox lấy dữ liệu nguồn là "Danh muc khach hang" và số record đã lên đến 45000.
Mình nhập dữ liệu tại form KHACH HANG chỉ dùng phím enter, khi con trỏ nhảy vào combobox và combobox sổ xuống thì đèn Num lock trên bàn phím bị nhắp nháy, nhập liên tục 3-4 lần thì phím Num lock bị tắt luôn. Sau đó phải nhấn vào phím Num lock để mở mới nhập tiếp được.
Không biết trong trường hợp nầy có phải là do combobox mang dữ liệu quá lớn hay không.
Nhờ các bạn giúp dùm mình cách khắc phục.
Cảm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chihienphuco

Trung cấp
20/4/09
109
1
0
Bình Chánh
Chào các bạn!
Mình có chương trình "Quản lý khách hàng" tại form KHACH HANG mình có tạo 1 combobox lấy dữ liệu nguồn là "Danh muc khach hang" và số record đã lên đến 45000.
Mình nhập dữ liệu tại form KHACH HANG chỉ dùng phím enter, khi con trỏ nhảy vào combobox và combobox sổ xuống thì đèn Num lock trên bàn phím bị nhắp nháy, nhập liên tục 3-4 lần thì phím Num lock bị tắt luôn. Sau đó phải nhấn vào phím Num lock để mở mới nhập tiếp được.
Không biết trong trường hợp nầy có phải là do combobox mang dữ liệu quá lớn hay không.
Nhờ các bạn giúp dùm mình cách khắc phục.
Cảm ơn rất nhiều!

Đó giờ chưa gặp trường hợp này. Nhưng cũng nêu vài ý kiến.
1. Combobox chỉ lấy danh sách là Mã khách hàng, Mã vật tư,...có sẵn -> để hổ trợ nhập liệu cho bảng Hóa đơn, hoặc Thu chi. ( Còn nếu là khách hàng phát sinh hàng ngày như bệnh viện, khách sạn,... thì bạn nên nhập trực tiếp từ text sẻ hợp lý hơn ).
2. Máy có bị virus hoặc lở cày phím nóng gì đấy không?

T

tung1999

Sơ cấp
9/2/09
41
0
0
can gio
Mình đã thử trên nhiều máy nhưng vẫn bị vậy, do đó khả năng virut chắc không phải rồi. Để mình nói thêm để các bạn xem xét nhé:
- Form lấy dữ liệu từ table "DANH SACH 1" ; combobox lấy dữ liệu từ table "DANH SACH 2" (hồ sơ gốc khách hàng)và có 8 cột
- Khi chọn MAKH trên combobox sẽ after update tất cả các thông tin khách hàng d0 đó nhập liệu rất nhanh, chỉ cần gõ thêm vài thông số là xong 1 khách hàng.
Chỉ khổ là numlock bị tắt hoài, nhờ các bạn ngâm cứu dùm mình với, chả nhẻ phải "bê tê" (bt) sao.
Cảm ơn các bạn

Sửa lần cuối:
B

BiDIT

Trung cấp
16/5/09
87
1
8
Hanoi
Mình đã thử trên nhiều máy nhưng vẫn bị vậy, do đó khả năng virut chắc không phải rồi. Để mình nói thêm để các bạn xem xét nhé:
- Form lấy dữ liệu từ table "DANH SACH 1" ; combobox lấy dữ liệu từ table "DANH SACH 2" (hồ sơ gốc khách hàng)và có 8 cột
- Khi chọn MAKH trên combobox sẽ after update tất cả các thông tin khách hàng d0 đó nhập liệu rất nhanh, chỉ cần gõ thêm vài thông số là xong 1 khách hàng.
Chỉ khổ là numlock bị tắt hoài, nhờ các bạn ngâm cứu dùm mình với, chả nhẻ phải "bê tê" (bt) sao.
Cảm ơn các bạn

Đoạn mã update code của bạn là như thế nào? Có thể show lên được không?

C

chihienphuco

Trung cấp
20/4/09
109
1
0
Bình Chánh
Cảm ơn các bạn

Vậy bạn lấy 1 thùng database bất kỳ, xóa rỗng chuyển hết dữ liệu qua. Repair 1 phát rồi thử lại xem.

T

tung1999

Sơ cấp
9/2/09
41
0
0
can gio
Cảm ơn các bạn đã quan tâm.
Việc bạn BiDIT hỏi đoạn code update thì chỉ là những câu thông thường thôi, ví dụ: me.TENKH=me.combo.column(1) ..v...v...
(Mình xin nói cụ thể lại là combobox có 8 cột và chứa 45.000 record)
Qua nhiều lần mài mò mình thấy rằng: nếu bỏ đoạn code: sendkeys "%{down}" tại on got focus của combobox thì hoàn toàn không bị trở ngại đó.
Như vậy có thể tạm kết luận là do số record quá nhiều nên "nặng".
Không biết có đúng vậy không, nhờ các bạn ý kiến thêm.
Cảm ơn nhiều.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA