Không lấy HĐ đầu vào thì có được xuất HĐ đầu ra

• Thread starter tranthiman
  • Ngày gửi
T

tranthiman

Trung cấp
14/5/09
63
0
6
39
hoa hai
Chào cả nhà, trước đây khi mình chưa vào cty, kế toán trước đã xuất hóa đơn , nhưng các mặt hàng đó ko có chứng từ nhập vào( không có hóa đơn đầu vào các mặt hàng đó), bây giờ mình nói sếp lấy HĐ đầu vào của các mặt hàng đó thì sếp bảo là đã xuất rồi mình nộp thuế 10% , thì không cần lấy HD đầu vào, sếp nói các mặt hàng mua khi đó không lấy HĐ, mọi người giải quyết giúp mình trường hợp này không có chứng từ đầu vào thì xuất đầu ra có được không

Khóa học Quản trị dòng tiền
Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
ấy chà,theo quy định thì hàng hoá mua vào bắt buộc phải có hoá đơn thì mới xuất được hoá đơn bán ra được,việc sếp bạn kêu không cần hoá đơn đầu vào mà chỉ cần đóng thuế 10% là được thì điều đó hình như là không đúng với thực tế,vì khi cty quyết toán thì thuế sẽ kiểm tra đầu vào lẫn đầu ra, nếu hoá đơn có đầu ra mà ko có đầu vào thì xem chừng nó sẽ ép và cho rằng cty bạn trốn thuế và mua hàng hoá lậu đấy.Và hẳn nhiên là làm theo cách của sếp bạn là không thể được,bạn hãy tìm mua hoá đơn đầu vào rồi hãy xuất bán ra,nếu ghi ngày hoá đơn xuất bán trước mà ngày hoá đơn mua vao sau thì cũng không hợp lý đâu nhé.

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Chào cả nhà, trước đây khi mình chưa vào cty, kế toán trước đã xuất hóa đơn , nhưng các mặt hàng đó ko có chứng từ nhập vào( không có hóa đơn đầu vào các mặt hàng đó), bây giờ mình nói sếp lấy HĐ đầu vào của các mặt hàng đó thì sếp bảo là đã xuất rồi mình nộp thuế 10% , thì không cần lấy HD đầu vào, sếp nói các mặt hàng mua khi đó không lấy HĐ, mọi người giải quyết giúp mình trường hợp này không có chứng từ đầu vào thì xuất đầu ra có được không
Coi chừng bị phạt đó, vì bạn không chứng minh được nguồn gốc xuất sứ của lô hàng nhập
Tức là nhập lậu đó bạn

chi yeu minh em

chi yeu minh em

Guest
9/7/09
13
0
0
40
BD
không có hđ đầu vào thì hàng hóa đâu chứng thực để xuất HĐ đầu ra?cái này chắc chắc sẽ không được và phạt là chắc luôn rồi:015:

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Bạn phải lấy hóa đơn đầu vào và hạch toán nhập hàng đi, nếu bây giờ lấy hóa đơn bạn phải hạch toán thêm 1 nghiệp vụ nữa là treo trên TK151 (hàng mua đang đi trên đường) trước ngày bạn xuất bán hàng, bây gời bạn lấy hóa đơn về bạn nhập kho hàng mua đang đi trên đường vào kho hàng là được

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

Chi phí với doanh thu phải tương ứng với nhau chứ? công ty bạn không lấy hóa đơn đầu vào thì mất 1 lượng chi phí đáng kể đó nhỉ??

chi yeu minh em

chi yeu minh em

Guest
9/7/09
13
0
0
40
BD
Chi phí với doanh thu phải tương ứng với nhau chứ? công ty bạn không lấy hóa đơn đầu vào thì mất 1 lượng chi phí đáng kể đó nhỉ??

lượng chi phí thì ko nói,nhưng phải có hàng hóa đầu vào mới xuất được HĐ em àh:mrstraetz

N

nguyenhuongtra

Guest
19/7/09
2
0
0
38
nghean
Cong ty ve tu van thiet ke giam sat

Cong ty minh la cong ty tu van thiet ke, giam sat cac cong trinh xay dung. Hoa don dau vao ko co. Ma chi co moi hoa don dau ra. Minh moi lam ke toan nen ko biet ket chuyen gia von cua phan nay nhu the nao nho cac bac giup em voi. Cam on cac bac nhieu

V

Vi Trinh

Guest
4/6/09
1
0
0
quang nam
phải có nhập thì mới có xuất

Bạn nên tìm hoá đơn đầu vào, nếu không thì sẽ không chứng minh được nguồn gốc xuất hàng, một điều nữa là doanh thu của lô hàng đó sẽ không có chi phí ( giá vốn ), công ty bạn phải chịu tính thuế cho khoảng thu nhập đó.
Bạn nên tìm hoá đơn đầu vào và hạch toán thêm một bước nữa là nhập hàng trước hoá đơn về sau, vì hàng nhập và hàng xuất phải có ngày hợp lý.

T

Thai My

Trung cấp
1/6/09
65
0
6
Kiên Giang
Mình cũng gặp một trường họp tương tự, mình có hỏi một chị đang làm kế toán, chi ấy nói mình lập bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào không có HĐ theo mẫu số 01/TNDN thông tư số 130/2008 như sau
2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hoá, dịch vụ không có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân không kinh doanh.
Mong rằng các anh chị nào đã có kinh nghiệm về vấn đề này cho ý kiến đóng góp!

T

Tran Thi Cuc

Guest
Bạn phải lấy hóa đơn đầu vào và hạch toán nhập hàng đi, nếu bây giờ lấy hóa đơn bạn phải hạch toán thêm 1 nghiệp vụ nữa là treo trên TK151 (hàng mua đang đi trên đường) trước ngày bạn xuất bán hàng, bây gời bạn lấy hóa đơn về bạn nhập kho hàng mua đang đi trên đường vào kho hàng là được

Oh, bây giờ vẫn còn tài khoản 151 hả bạn, mình ko thấy trong danh mục TKKT nhỉ.

M

maint2210

Guest
1/3/09
7
0
0
Ha Noi
Theo như mình biết (Do trước đây mình có làm kế toán tại một nhà hàng) thì:
Bản kê thu mua hàng hoá bán lẻ được phép lập nhưng chỉ đối với các hàng hoá mà bạn mua lẻ ở bên ngoài, như mua thực phẩm ở ngoài chợ ( các loại rau, thịt, cá, ... hoặc các đồ nhỏ lẻ mua tại các tiệm tạp hoá hay của các bác bán hàng ở chợ chỉ có hoá đơn lẻ thông thường thôi. Bạn tổng hợp giá trị mua trong tháng đó rồi lập Bảng kê đính kèm với tờ khai thuế hàng tháng. Trên Bảng kê mua vào, bạn cũng phải kê thêm một dòng là cho Hoá đơn lẻ này, tên là Khách lẻ, doanh số là tổng giá trị, và bỏ trống phần thuế suất và thuế GTGT của nó là =0

H

hai_pt

Guest
13/10/05
36
0
6
Thanh Xuân - Hà Nội
Thế thì nguy to rồi! Không có hóa đơn đầu vào thì làm sao có hóa đơn đàu ra của hàng hóa đó được. Bạn phải giải thích cụ thể với sếp để giải quyết sớm việc này không đến lúc quyết toán thì khổ đấy.

T

tranthiman

Trung cấp
14/5/09
63
0
6
39
hoa hai
mình đã nói và phân tích nhưng sếp mình bảo thủ không chịu nghe, sếp bảo em làm kế toán thì tự giải quyết những vấn đề đó, nhưng những mặt hàng đó sếp mua lâu rồi mấy tháng trước kia, bây giờ mình chẳng biết đi xin HD ở đâu, nếu tự mua HĐ thì mình fải tự bỏ chi phí ra , mọi người còn cách nào khác giúp mình với

M

Minhon075

Sơ cấp
30/7/09
41
0
0
Bắc Giang
mình đã nói và phân tích nhưng sếp mình bảo thủ không chịu nghe, sếp bảo em làm kế toán thì tự giải quyết những vấn đề đó, nhưng những mặt hàng đó sếp mua lâu rồi mấy tháng trước kia, bây giờ mình chẳng biết đi xin HD ở đâu, nếu tự mua HĐ thì mình fải tự bỏ chi phí ra , mọi người còn cách nào khác giúp mình với

Chà...chà!
Xếp nào mà vừa dốt......lại vừa ngang vậy kìa trời!
Không lấy háo đơn đầu vào mà đồ xuất háo đơn đầu ra là mấy bán thuế khép vào tội xuất khống hoá đơn đâý, tội mua bán hoá đơn là tội nặng lắm đó!
Mà làm gì có luật nào kế táon tự bỏ chi phí di lấy háo đơn chứ?
Mấy ông xếp đó đã dốt mà còn học đồi tham lam quá!

N

ngocha85

Guest
26/6/09
11
1
0
Bắc Ninh
Bạn nên tra xem chi phí đầu vào của bạn có nằm trong nhóm hàng hoá được phép lập bảng kê mua hàng không cần hoá đơn không?. Như vậy có thể ngày tháng hợp lý hơn đấy. còn không có đầu vào thì Cty bạn đã xuất hoá đơn khống. Khi cơ quan thuế kiểm tra sẽ không bỏ qua đâu.

P

Phuongkt85

Sơ cấp
23/10/08
43
0
0
Ha Noi

Theo mình, nếu người bán xuất được hóa đơn ghi ngày tháng trước ngày bạn xuất hóa đơn ra thì các mặt hàng đó bạn ghi sổ với giá tạm tính. Chờ khi nhận được hóa đơn sẽ hạch toán theo giá ghi trên hóa đơn. Nếu người bán bây giờ không thể xuất cho bạn hóa đơn với ngày tháng như thế thì bạn phải có hợp đồng kinh tế hay biên bản giao nhận ghi tại thời gian đó, có chữ ký của 2 bên để xác nhận nguồn gốc những mặt hàng đó là thực. Vậy là hợp lý. Ko có hóa đơn đầu vào chỉ còn là vấn đề ko được thuế khấu trừ chi phí thôi. Sếp bạn chấp nhận thì chẳng còn là vấn đề nữa.

P

phuongltn88

Guest
26/8/09
4
0
0
35
TPHCM
e mún hỏi cty e chủ yếu là in ấn gia công hộp bánh cho các chi nhánh của doanh nghiệp A thôi nên không có xuất hóa đơn, vậy khi bên e nhập giấy thì có cần lấy hóa đơn không ?

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Nếu mua hàng hoá mà không có HĐ đầu vào thì khi bán hàng bạn vẫn phải viết hoá đơn đầu ra cho người mua hàng, tuy nhiên DN bạn bị thiệt đơn thiết kép, cụ thể:
- Không được khấu trừ thuế VAT đầu vào của VTTB này vì không có HĐ mua trong khi DN vẫn phải nộp 100% thuế VAT khi bán ra.
- Phải nộp thuế TNDN là 25% phần lãi của hoá đơn đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA