Bảng kê HĐGTGT?

• Thread starter Nguyen Hang
  • Ngày gửi
N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
1/ Bình thường em vẫn kê khai chung cả hoá đơn mua vào thông thường và hóa đơn GTGT đầu vào được khấu trừ theo mẫu số 02/GTGT. Tất nhiên là thuế vẫn chấp nhận như vậy.
Nhưng em thấy bên chi cục thuế quản lý cty bạn em lại yêu cầu tách riêng hoá đơn mua vào thông thường theo mẫu 05/GTGT. Tên của bảng kê này là Bảng kê hàng hoá, dịch vụ mua vào có hoá đơn thu mua hàng nông, lâm, thuỷ sản. Có đúng không ah?
2/ Trên bảng kê đầu ra, em ưu tiên nhập theo thứ tự hoá đơn để tiện theo dõi.
Trong khi bạn em lại ưu tiên mức thuế suất. VD bên đó có 2 mặt hàng chịu 2 mức thuế suất khác nhau, hàng A 0% còn hàng B 5%. Khi đó bạn em ưu tiên nhập các hoá đơn xuất cho mặt hàng A trước, sau đó mới nhập đến mặt hàng B. Và như vậy sẽ khó theo dõi số hoá đơn sử dụng.
Vậy cách nào là hợp lý ah?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Nguyên Hằng, theo Mina biết được thì có mẫu riêng cho hóa đơn bán hàng thông thường (05/GTGT), nhưng không phải cán bộ quản lý thuế nào cũng có thời gian nhìn hết tất cả các giấy tờ trong bộ báo cáo nên họ không nói. Còn về phần thu mua hàng hóa nông lâm thủy sản thì lại có một mẫu khác, hiện giờ Mina ngồi đây không phải là phòng kế tóan nên không đưa cho bạn chính xác.
Còn về phần thuế đầu ra thì lam như bạn là đúng tại vì nó làm cho bạn dễ theo dõi và kiểm tra hơn.

E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
Nguyen Hang nói:
2/ Trên bảng kê đầu ra, em ưu tiên nhập theo thứ tự hoá đơn để tiện theo dõi.
Trong khi bạn em lại ưu tiên mức thuế suất. VD bên đó có 2 mặt hàng chịu 2 mức thuế suất khác nhau, hàng A 0% còn hàng B 5%. Khi đó bạn em ưu tiên nhập các hoá đơn xuất cho mặt hàng A trước, sau đó mới nhập đến mặt hàng B. Và như vậy sẽ khó theo dõi số hoá đơn sử dụng.

Dĩ nhiên mình cũng nhất trí với hướng dẫn của các bạn Mina và WhoamI. Tuy nhiên, có nhiều doanh nghiệp lượng hóa đơn bán hàng quá nhiều với nhiều chủng loại hàng có thuế suất khác nhau nên nhu cầu bảng kê thuế đầu ra nhóm theo thuế suất cũng rất quan trọng trong việc theo dõi và kiểm tra. Vì vậy, có một số DN làm như sau:

1. Mẫu bảng kê đầu ra theo thứ tự ngày: để nộp thuế.
2. Mẫu bảng kê đầu ra theo thứ tự ngày nhưng thay vì có 2 cột: ' Tiền hàng', ' tiền thuế ' như chuẩn mực, nó có các cột tương ứng mức thuế suất. để kiểm tra, theo dõi.

Ví dụ cụ thể cho các cột trên

- Tiền hàng 5%, cuối cột có SUM lại
- Tiền thuế 5%, cuối cột có SUM lại
- Tiền hàng 10%, cuối cột có SUM lại
- Tiền thuế 10%, cuối cột có SUM lại
...

Mẫu này đáp ứng cả 2 nhu cầu trên (liệt kê chứng từ theo ngày, nhóm theo thuế suất) giúp kiểm tra số liệu rất hiệu quả. Vì vậy, một số phần mềm kế toán cũng thiết kế động theo dạng này.

ERPS

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
To MINA:
Vậy hả "Không phải cán bộ quản lý thuế nào cũng có thời gian nhìn hết tất cả các giấy tờ trong bộ báo cáo".
Mẫu số 02/GTGT là bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ bán ra khác với mẫu số 05/GTGT là bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng, hóa đơn thu mua hàng nông, lâm,thuỷ sản.
Mẫu số 02/GTGT được khấu trừ thuế GTGT trong tờ khai thuế GTGT của tháng đó.
Mẫu số 05/GTGT chỉ được tính vào chi phí khi xác định thu nhập của năm kinh doanh.

Xin ý kiến các bạn ở các tỉnh khác ....

B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
cho blvd hỏi ké tí, lúc trước blvd có làm báo cáo thuế, lâu rồi không làm kế tóan. Giờ đụng chuyện, nghe nói là bây giờ khi làm báo cáo thuế gì đó là phải có mã vạch gì lung tung phải ko ah ? ai biết hướng dẫn giùm nhé...

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình cũng không biết bạn ở đâu nữa nhưng mình ở Hà Nội thì vẫn làm Tờ khai thuế GTGT theo mẫu 01/GTGT. Cũng có thấy mã vạch mã veo gì đâu. Hay mã vạch dùng cho Công ty nào sử dụng phần mềm?

blvd nói:
cho blvd hỏi ké tí, lúc trước blvd có làm báo cáo thuế, lâu rồi không làm kế tóan. Giờ đụng chuyện, nghe nói là bây giờ khi làm báo cáo thuế gì đó là phải có mã vạch gì lung tung phải ko ah ? ai biết hướng dẫn giùm nhé...

B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
có đó tú anh ơi, mình ở Sài Gòn, phải lên xin mấy chú Thuế cho cái CD về install vào máy, ra cái tờ khai GTGT, hôm trước blvd sợ quá, mượn của con bạn được 2 CD có P2D, ra cả bảng kê đầu vào, đầu ra luôn cho chắc ăn, mà lên mấy chú Thuế bảo "cái này chưa phổ biến, khỏi cần mã vạch", thiệt nhiều "chiện" hết sức...và chỉ "cho 1 CD để làm tờ khai" thôi, hic hic

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Nguyen Hang nói:
1/ Bình thường em vẫn kê khai chung cả hoá đơn mua vào thông thường và hóa đơn GTGT đầu vào được khấu trừ theo mẫu số 02/GTGT. Tất nhiên là thuế vẫn chấp nhận như vậy.
Nhưng em thấy bên chi cục thuế quản lý cty bạn em lại yêu cầu tách riêng hoá đơn mua vào thông thường theo mẫu 05/GTGT. Tên của bảng kê này là Bảng kê hàng hoá, dịch vụ mua vào có hoá đơn thu mua hàng nông, lâm, thuỷ sản. Có đúng không ah?
Mina xin lỗi Va Anh Toi, đến hôm nay Mina mới đọc được bài của bạn. Mina đang trả lời câu trên cho Nguyên Hằng, vì bạn ấy hỏi làm như vậy có đúng không..... Mina không hiểu Va Anh Toi muốn hỏi Mina vấn đề gì trong câu này.
To blvd, hiện nay chỉ có TP HCM sử dụng mã vạch cho tờ khai thuế GTGT, còn P2D chỉ mới áp dụng thí điểm tại một số quận, quận 6 là quận được áp dụng đầu tiên.

B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
mình làm báo cáo thuế, cty du lịch, những vé tham quan vào cổng, không có hóa đơn, những cái đó có phải đưa vào Bảng kê 04 hay 05 không?

E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
Ở TP.HCM thì tờ khai thuế mã vạch của cục thuế được tiến hành khoảng 2 năm qua.

Trong quá trình mình đi triển khai phần mềm kế toán, các anh chị kế toán của các công ty có nói là sắp tới sẽ áp dụng bảng kê đầu ra, BK đầu vào mã vạch của cục thuế TP.HCM luôn nhưng chưa biết khi nào. Có nghe nói đã thí điểm tại Quận 1 rồi.

Hình như là cục thuế TP.HCM muốn 'khai tử' các DN phần mềm kế toán. Các mẫu báo cáo liên quan đến thuế, được thiết kế tự động trong phần mềm in ra rất đẹp, đúng chuẩn của TW, vậy mà phải lấy các số liệu in ra đó nhập 'lọc cọc' vào cái phần mềm mã vạch của cục thuế chỉ vì cái mã vạch chết tiệt.

ERPS

B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
ERPSolution nói:
Ở TP.HCM thì tờ khai thuế mã vạch của cục thuế được tiến hành khoảng 2 năm qua.

Trong quá trình mình đi triển khai phần mềm kế toán, các anh chị kế toán của các công ty có nói là sắp tới sẽ áp dụng bảng kê đầu ra, BK đầu vào mã vạch của cục thuế TP.HCM luôn nhưng chưa biết khi nào. Có nghe nói đã thí điểm tại Quận 1 rồi.

Hình như là cục thuế TP.HCM muốn 'khai tử' các DN phần mềm kế toán. Các mẫu báo cáo liên quan đến thuế, được thiết kế tự động trong phần mềm in ra rất đẹp, đúng chuẩn của TW, vậy mà phải lấy các số liệu in ra đó nhập 'lọc cọc' vào cái phần mềm mã vạch của cục thuế chỉ vì cái mã vạch chết tiệt.

ERPS[/QUOT

nói thật chứ mình cũng chưa biết cái mã vạch đó nhằm mục đích gì nữa, chỉ thấy quét qua giống như mua hàng trong siêu thị thôi àh. Cái phần mềm mã vạch mình mượn của bạn ở Quận 1, làm báo cáo nộp chi cục Quận Tân Bình, lại bảo là "chưa phổ biến" :wall:

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Blvd, mã vạch trên tờ 02, 03, 04 rất hay vì nó giúp cho phần quản lý hóa đơn chứng từ cho cơ quan thuế. Bằng chứng là năm trước cán bộ quản lý thuế quận 6 hay nhờ kế tóan làm bảng xác minh hóa đơn nhưng giờ không cần nửa.
To ERPSolution, mình nghĩ phần mềm kế tóan nào cũng có trích xuất ra Excel, như CompasX chẳng hạn. Mina chỉ cần trích xuất ra sau đó trên phần mềm P2D thì lại cho mình lấy từ bảng excel vào thế là xong.....

R

russeng

Guest
3/6/05
2
0
0
Ha Noi
Chào cả nhà!
Mình ở HN, từ trước đến nay kê khai thuê cty mình chỉ kê khoản nào có hoá đơn gtgt. Bạn nào có mẫu để kê các khoản có hoá đơn bán hàng và hoá đơn bán lẻ thì cho mình xin với. cảm ơn nhìu

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trên Bảng kê hóa đơn hàng hóa dịch vụ mua vào (Mẫu số 03/GTGT) bạn kê tất cả những Hóa đơn GTGT và Hóa đơn bán hàng (HĐ trực tiếp). Còn Hóa đơn bán lẻ không mấy khi được chấp nhận đâu nên đừng kê khai làm gì, mất công sau này sẽ bị thuế gạt ra.
russeng nói:
từ trước đến nay kê khai thuê cty mình chỉ kê khoản nào có hoá đơn gtgt. Bạn nào có mẫu để kê các khoản có hoá đơn bán hàng và hoá đơn bán lẻ thì cho mình xin với.

H

hoatuylip

Guest
2/6/04
32
0
6
blvd nói:
mình làm báo cáo thuế, cty du lịch, những vé tham quan vào cổng, không có hóa đơn, những cái đó có phải đưa vào Bảng kê 04 hay 05 không?
Theo tớ bạn đưa vào bảng kê 01 bình thường, vì vé theo mình ngĩ là hoá đơn đặc thù

B

blvd

Guest
30/12/04
37
0
0
where am I ?
MINA nói:
To Blvd, mã vạch trên tờ 02, 03, 04 rất hay vì nó giúp cho phần quản lý hóa đơn chứng từ cho cơ quan thuế. Bằng chứng là năm trước cán bộ quản lý thuế quận 6 hay nhờ kế tóan làm bảng xác minh hóa đơn nhưng giờ không cần nửa.

To Mina: Blvd làm thế này, không biết có đúng không? chỉ giúp nhé...
- Mẫu 02/GTGT: blvd kê khai những hóa đơn đầu ra
- Mẫu 03/GTGT: hóa đơn đầu vào (cả 10% lẫn 5%)
- Mẫu 05/GTGT: những hóa đơn trực tiếp (hóa đơn bán hàng), vé vào cổng, vé tàu,...

Tháng vửa rồi, ở tờ khai, chổ HHDV mua vào, blvd chỉ có khai phần đầu vào có thuế 10% và 5% thôi (bảng kê 03/GTGT), quên mất tiêu cái phần hóa đơn mình đã kê khai trong bảng kê 05/GTGT (hóa đơn trực tiếp). Bây giờ blvd muốn điều chỉnh thì phải làm sao đây ? (phải chi "thiếu" luôn cái bảng kê 05 thì chuyển sang tháng này, khổ nỗi đã kê vào rồi, mà lại không thể hiện trên tờ khai) huhuhu :wall:

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Trên Bảng kê hóa đơn hàng hóa dịch vụ mua vào (Mẫu số 03/GTGT) bạn kê tất cả những Hóa đơn GTGT và Hóa đơn bán hàng (HĐ trực tiếp). Còn Hóa đơn bán lẻ không mấy khi được chấp nhận đâu nên đừng kê khai làm gì, mất công sau này sẽ bị thuế gạt ra.
Hóa đơn bán lẻ hợp lệ thì thuế loại ra sao được hả Tú Anh. Phần hóa đơn này cộng lại thì giá trị cũng lớn, nó cũng là một khoản chi phí của doanh nghiệp. Ngoài ra các chi phí như nộp thuế, chi phí lãi vay, ... cũng cần được kê vào bảng kê mua vào. Hiện nay P2D đang được thử nghiệm nhưng chắc phải một thời gian lâu nữa mới có thể áp dụng vào thực tế. Cơ quan thuế quan tâm nhiều hơn đến bảng cân đối số phát sinh, bởi theo phương pháp kiểm tra kế toán được chấp nhận thì họ không cần đối chiếu từng hóa đơn một mà chỉ cần kiểm tra tổng hợp phát sinh. Doanh nghiệp phải giải trình được số chênh lệch bằng cách nắm vững các khoản phí không thể hiện trong bảng kê mua vào
Đây là một phương pháp rất hay, bạn nào chưa hiểu có thể xem bài viết trong ...Excel Club nhé, hi hi, cheers,

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đó là Tờ khai thuế GTGT phải nộp hàng tháng đó. Thôi, gọi là Mẫu 01/GTGT cho nó chính xác

blvd nói:
bảng kê 01 là bảng nào ah?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA