Hỏi về thuế suất công trình!?

• Thread starter ketoana2
  • Ngày gửi
ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM
Anh chị ơi, năm 2009 này thuế suất công trình xây dựng là bao nhiêu vậy anh chị, hic hic vật tư đầu vào có 5%, có cái 0%, mà mình hoàn thành công trình phải xuất hóa đơn 10%, vậy lỗ quá rồi !
xin hỏi thuế suất khi viết hóa đơn cho công trình xây dựng nhà ở là bao nhiu?
cám ơn anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

transansan

Guest
20/7/09
11
0
0
41
sóc trăng
Anh chị ơi, năm 2009 này thuế suất công trình xây dựng là bao nhiêu vậy anh chị, hic hic vật tư đầu vào có 5%, có cái 0%, mà mình hoàn thành công trình phải xuất hóa đơn 10%, vậy lỗ quá rồi !
cám ơn anh chị nhiều!

Là 10% đó bạn ơi.

H

hai_pt

Guest
13/10/05
36
0
6
Thanh Xuân - Hà Nội
Thuế đầu ra ngành xây dựng

Đúng rồi đấy. Thuế đầu ra của bên xây dựng và xây lắp là 10%, không được ưu đãi gì về thuế trong ngành này đâu.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
cám ơn anh chị nhiều!
Sao lại lỗ, về bản chất thuế là do người dùng cuối chịu chứ đâu phải bạn chịu đâu. Trong dự toán xây dựng hiện nay đã đưa thuế GTGT là 10% rồi.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Thuế GTGT phải nộp ở cty xây lắp là 10% đã có trong dự toán rồi mà. Khi rút tiền về bạn chỉ cần mang đi nộp mà thôi. Bạn còn lời được GTGT đầu vào của vật liệu mua vào nữa.
Đừng có than lỗ. Tham quá thì thâm đó.:dance2:

L

linhnhat166

Sơ cấp
8/12/08
45
0
0
TP.HCM
Thuế GTGT đầu ra công trình bên thi công đâu có đóng đâu mà bạn than lỗ, chủ đầu tư họ phải chịu mà, cty bạn chỉ là người nộp hộ thôi. Với lại cty bạn còn được khấu trừ phần vật liệu và các chi phí liên quan đầu vào nữa mà.
nick: linhnhat166

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
không những ko bị lỗ mà còn lãi là khác nhưng các ông chủ bà chủ thì tham lắm có ai chịu thừa nhận là lãi dâu.

K

kunkun82

Trung cấp
23/9/09
106
1
18
tphcm
Anh chị ới! em hok hiểu răng mô gi hết!!!
Giờ cty em đã làm xong hết ctrinh rồi mà chưa xuất hóa đơn cho chủ đầu tư (vì chưa có đủ đầu vào) mà chủ Đầu tư đã thanh toán hết tiền rồi, chỉ còn giữ lại tiền bảo hành thôi. Em là kế toán mới vào nên cũng hok rõ lắm! Giờ em tập hợp đủ đầu vào rồi thi em xuất hóa đơn đầu ra được hok hả các anh chị???. Em nghĩ giờ xuất hóa đơn đầu ra rồi tính tiền chênh lệch 5%-10% VAT để đi nộp vào ngân sách có đúng hok hả???

K

kunkun82

Trung cấp
23/9/09
106
1
18
tphcm
Anh chị ới! em hok hiểu răng mô gi hết!!!
Giờ cty em đã làm xong hết ctrinh rồi mà chưa xuất hóa đơn cho chủ đầu tư (vì chưa có đủ đầu vào) mà chủ Đầu tư đã thanh toán hết tiền rồi, chỉ còn giữ lại tiền bảo hành thôi. Em là kế toán mới vào nên cũng hok rõ lắm! Giờ em tập hợp đủ đầu vào rồi thi em xuất hóa đơn đầu ra được hok hả các anh chị???. Em nghĩ giờ xuất hóa đơn đầu ra rồi tính tiền chênh lệch 5%-10% VAT để đi nộp vào ngân sách có đúng hok hả???
Anh chi nao biết chỉ cho em với!!! hu hu....:wall:

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Việc xuất hoá đơn thể hiện rõ hợp đồng XD, việc bạn chưa xuất kịp hoặc xuất sớm hơn đôi lúc lại làm cơ quan thuế nghi ngờ. Nếu công trình đã hoàn thành gần đây, nếu hoàn thành và có hồ sơ nghiệm thu ở tháng nào bạn cần xuất hoá đơn tại tháng đó. Đối với loại hình XL hiện tại BCT đã quy định thuế suất thuế GTGT là 10%. Cho nên dù xuất HĐ chậm thì công ty phải xuất. Nếu cơ quan thuế làm kỹ công ty bạn có thể bị phạt vì xuất HĐ không đúng thời gian so với hồ sơ.

K

kunkun82

Trung cấp
23/9/09
106
1
18
tphcm
Thank anh quyenk4b15 nhieu! Nhung anh oi! minh xuat hoa don roi di nop thue GTGT luon ha? Minh nop bao nhieu??? co phai tinh chenh lech giua VAT dau vao & dau ra roi nop phan chenh lech hok ha anh? Em đau đầu với cái dzụ này wue'! Moi nguoi giup em voi'!!!:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA