Cách xác định TSCĐ theo thông tư 45/2013

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi dokieu2003, 11 Tháng năm 2013.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

16,699 lượt xem

  1. dokieu2003

    dokieu2003 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    dongnai
    Các bạn cho mình hỏi , theo TT mới áp dụng năm 2013 thì TSCĐ có nguyên giá từ 30 triệu trở lên mới tính là tài sản cố định , vậy những tài sản có NG dưới 30 triệu và trên 10 triệu mà các năm trước mình đã ghi nhận và trong năm 2013 vãn phải tiếp tục khấu hao thì có phải điều chỉnh và hạch toán lại không nhỉ ?
     
    #1
  2. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,714
    Đã được thích:
    196
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Ðề: Cách xác định TSCĐ theo thông tư 45/2013

    Khoản 11, Điều 9 -TT45/2013/TT-BTC quy định :

    Tiêu chuẩn về nguyên giá TSCĐ quy định tại Điều 2 -TT45/2013/TT-BTC : có giá trị từ 30.000.000 đồng (Ba mươi triệu đồng) trở lên.

    Như vậy, từ ngày 10/06/2013 (,(Ngày thông tư 45/2013/TT-BTC có hiệu lực) tất cả những TSCĐ của DN trước đây có Nguyên Giá TSCĐ trên 10 triệu nhưng nhỏ hơn 30 triệu thì giá trị còn lại của TSCĐ đó DN không thực hiện trích khấu hao nữa mà chuyển sang phân bổ dần vào chi phí sxkd của DN, thời gian phân bổ không quá 3 năm kể từ ngày 10/06/2013.

    Trong trường hợp này thì hạch toán kế toán thế nào ?

    Theo hướng dẫn hạch toán kế toán theo QĐ15/2006/QĐ-BTC :


     
    #2
  3. mrvanthuc

    mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

    Bài viết:
    4,592
    Đã được thích:
    147
    Nơi ở:
    TP Hồ Chí Minh
    Ðề: Cách xác định TSCĐ theo thông tư 45/2013

    Chủ đề này đã có ở topic này rồi, vào đó tham khảo nhé
     
    #3
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

Chia sẻ trang này