Hộ kinh doanh cá thể có hóa đơn đỏ???

• Thread starter sector
  • Ngày gửi
S

sector

Guest
15/6/09
18
2
0
Hà Nội
Chào các "đồng chí",
Hiện nay bên tôi đang gặp phải một vấn đề hết sức là ... "không biết giải quyết sao" như sau. Cty tôi mua hàng của 1 hộ kinh doanh cá thể. Họ xuất cho chúng tôi 1 hóa đơn VAT (T/suất: 10%). Khi bộ phận kế toán từ chối thanh toán, (do hộ kinh doanh cá thể không thể có hóa đơn VAT), thì họ có show ra cho chúng tôi tờ khai thuế tháng dành cho hộ kinh doanh cá thể, kèm với đăng ký kinh doanh, kèm một lời giải thích: Thuế giải thích rằng chỉ cần đóng dấu chữ nhật của họ, là hóa đơn GTGT đó hợp lệ. Tôi đã confirm với chi cục thuế nơi người đó đăng ký thuế. Họ cũng khẳng định là hộ kinh doanh cá thể không thể có hóa đơn GTGT. Liệu có trường hợp nào khác trong trường hợp này để chấp nhận HĐ của họ hay không? Tôi chỉ sợ kiến thức tôi có hạn, không hiểu hết vấn đề. Nên đưa ra nhờ các đồng chí giúp đỡ. S.O.S. Tôi xin chân thành cảm ơn. :error:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ttlongsdo

Guest
9/7/09
20
0
0
Thi tran chu
Theo tôi hiểu là hộ kinh doanh đăng ký thực hiện kê khai thuế theo phương pháp khấu thuế thì họ có đủ điều kiện để sử dụng hoá đơn GTGT. Khi họ được cơ quan thuế bán hoá đơn thì việc bạn mua hàng có hoá đơn GTGT là không phạm luật.

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Mình nhớ là từ năm 2005 trở về trước, cán bộ thuế có xuống hướng dẫn các hộ kinh doanh đăng ký kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ mà. Hiện nay thì ko cho đăng ký nữa rồi hay sao đó. Chỗ mình làm cũ cũng có đăng ký, giờ vẫn sử dụng mẫu hoá đơn GTGT.

Nếu hộ kinh doanh phát hành hoá đơn cho bạn thành lập lâu rồi thì có rất có khả năng được phép phát hành hoá đơn GTGT.

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Chào các "đồng chí",
Tôi đã confirm với chi cục thuế nơi người đó đăng ký thuế. Họ cũng khẳng định là hộ kinh doanh cá thể không thể có hóa đơn GTGT. :error:

Sao họ dám khẳng định liều thế nhỉ? Mấy nhà cung cấp lâu năm bên mình là hộ kinh doanh cá thể, vẫn xuất hóa đơn GTGT khấu trừ. Chẳng vấn đề gì cả.

Bạn thử nhờ bên bán hàng cho bạn cho phôtô giấy ĐK kinh doanh, sổ mua hóa đơn hay tờ khai thuế xem. Sao cứ đi hỏi vòng vo mà không hỏi trực tiếp người xuất hóa đơn cho mình?

S

sector

Guest
15/6/09
18
2
0
Hà Nội
Kính thưa các đồng chí, vụ việc của tôi đã giải quyết xong. Lần đầu tiên gặp phải trường hợp này, nên phải kiểm tra kĩ thôi, chứ không phải lòng vòng đâu các pác ạ. Họ cũng trả lời mình như thế, nhưng mình cứ check lại cho chắc ăn lúc đó. Thế mà anh chi cục thuế phán một câu là không thể. Giờ đã check trực tiếp với chi cục thuế. Anh gì đó trả lời mình là không được là do anh "không biết" mà trả lời vậy. Chứ không phải vậy. Mọi chuyện đã xong, share lên diễn đàn cho những nguời đi sau vô tình vấp phải trường hợp như tôi ... đỡ bỡ ngỡ như tôi lúc đó. Cám ơn các đồng chí đã chia sẻ. Chúc các đồng chí khỏe. Công tác tốt. Có gì hay ho lại share lên cho diễn đàn

N

namd

Trung cấp
29/9/09
85
0
6
ha noi
Kính thưa các đồng chí, vụ việc của tôi đã giải quyết xong. Lần đầu tiên gặp phải trường hợp này, nên phải kiểm tra kĩ thôi, chứ không phải lòng vòng đâu các pác ạ. Họ cũng trả lời mình như thế, nhưng mình cứ check lại cho chắc ăn lúc đó. Thế mà anh chi cục thuế phán một câu là không thể. Giờ đã check trực tiếp với chi cục thuế. Anh gì đó trả lời mình là không được là do anh "không biết" mà trả lời vậy. Chứ không phải vậy. Mọi chuyện đã xong, share lên diễn đàn cho những nguời đi sau vô tình vấp phải trường hợp như tôi ... đỡ bỡ ngỡ như tôi lúc đó. Cám ơn các đồng chí đã chia sẻ. Chúc các đồng chí khỏe. Công tác tốt. Có gì hay ho lại share lên cho diễn đàn

chào bạn!
thế vẫn có trường hợp đó hả?
tức là hộ KD vẫn có thể xuất hoá đơn GTGT 10% hả bạn?
mình rất mong sớm nhận được câu trả lời của bạn!
gửi cho mình theo địa chỉ:tuoi1487@gmail.com
mình cũng như bạn. Hỏi lại cho chắc chắn 1 lần nữa mà
Cảm ơn bạn nhiều!

V

VanKhanhDuong

Guest
anh ơi cho e hỏi vậy hộ kinh doanh cá thể có thể xuất hoá đơn GTGT được phải ko a? VD bên e là quán cà fe có thể lên chi cục Thuế mua hoá đơn đỏ về xuất ko ạ? Xuất cho công ty về chi phí tiếp khách? Hoá đơn đó xuất 10% ? Chi phí trên hoá đơn tính % trên giá trị hoá đơn hay sao a? Mong a hướng dẫn. Cảm ơn anh nhiều!

H

hadai

Guest
6/8/11
1
0
0
40
Phúc thọ, Hà Nội
chào các ban
mình cũng đang rất bỡ ngỡ trong vấn đề này
Minh đang làm việc cho một hộ kinh doanh cá thể mới thành lập
Bạn có thể cho mình hỏi cần những thủ tục gì để hộ kinh doanh cá thể có thể xuất HĐ đỏ
Có phải đăng ký với cơ quan thuế không
Và nếu đăng ký thì mình có phải làm toàn bộ sổ sách kế toán như với công ty ko.
Mình rất mong nhận được câu trả lời của các bạn
Địa chỉ của mình: matnau1232004@yahoo.com
Cảm ơn nhiều:quiet:

Sửa lần cuối:
B

Binboncx

Guest
13/11/14
6
0
1
32
Chào các ac, hộ kinh doanh của e mới thành lập và giờ muốn mua hóa đơn về để xuất cho khách hàng thì trước hết cần những thủ tục zi ạ?
mong ac nào biết giải quyết giúp e vs ạ!
thanks mọi người!

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Chào các ac, hộ kinh doanh của e mới thành lập và giờ muốn mua hóa đơn về để xuất cho khách hàng thì trước hết cần những thủ tục zi ạ?
mong ac nào biết giải quyết giúp e vs ạ!
thanks mọi người!
+ Đơn đề nghị mua hoá đơn
+Giấy chứng nhận đăng ký thuế bản photocopy (có mang kèm theo bản chính để đối chiếu)
+Chứng minh thư nhân dân của người đến mua hoá đơn (chủ hộ KD), nếu người khác đi thì phải làm ủy quyền có công chứng
+Biên bản xác nhận địa điểm kinh doanh của cơ sở kinh doanh (cái này lúc CB quản lý xuống kiểm tra địa điểm và lâp)

C

cuken_2013

Guest
17/10/15
1
0
1
33
Anh chị nào giúp em với ạ!
Bữa em có xuất một tờ hóa đơn đỏ bị sai tên hàng hóa.và có xuất thay thế tờ mới lập biên bản thu hồi hóa đơn tờ cũ rồi nhưng cty mua hàng ng ta sử dụng tờ hóa đơn bị hủy của e.và trả lại tờ mới giờ anh chị nào hướng dẫn giùm em phải giải quyết sao với tờ hóa đơn mới với ạ huhu

H

hanhhihe

Guest
17/11/15
129
10
18
30
theo mình nghĩ thì bạn nên nói chuyện lại vs bên mua, Sao lại hoá đơn sai, ngta xuất lại mà ko chap nhận? hay do lúc chuyển người ta chuyển nhầm?

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
To Sector:

1.Cách đặt câu hỏi của bạn có vấn đề: nếu không thì bạn không phân biệt được hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng bởi cả 02 hóa đơn đều là màu đỏ, hộ kinh doanh bán hàng không xuất hóa đơn màu đỏ thì xuất hóa đơn màu gì ? (họ có thể xuất màu cam , xanh, tím....nhưng không có giá trị đối với cơ quan thuế)

2. Theo mục 02 của điều 10 thì cơ sở kinh doanh nào thỏa mãn quy định đều được áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT.

Tóm lại, nếu làm đúng luật thì hộ kinh doanh cá thể vẫn có thể xuất hóa đơn GTGT có thuế suất do áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT.
"1.6- Đối tượng sử dụng hoá đơn:
a- Đối với hoá đơn Giá trị gia tăng gồm:
- Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh áp dụng tính thuế Giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ.
- Tổ chức, cá nhân làm đại lý bán đúng giá hàng hoá chịu thuế GTGT áp dụng tính thuế Giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 của Luật thuế giá trị gia tăng sửa đổi bổ sung năm 2013 có hiệu lực từ ngày 1/1/2014 thì hộ kinh doanh cá thể không thuộc đối tượng áp dụng phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng nên hộ kinh doanh cá thể không thể xuất hóa đơn VAT.
Điều 10. Phương pháp khấu trừ thuế
“2. Phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ bao gồm:
a) Cơ sở kinh doanh có doanh thu hàng năm từ bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên, trừ hộ, cá nhân kinh doanh.
b) Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, trừ hộ, cá nhân kinh doanh.”
Hộ kinh doanh cá thể không được áp dụng phương pháp khấu trừ , không được cấp HĐ Vat

Hộ cá nhân kinh doanh không được áp dụng phương pháp khấu trừ và không được cấp HĐ VAT .
Tuy nhiên nếu quy mô kinh doanh nhỏ bạn vẫn có thể lựa chọn hình thức hộ kinh doanh cá thể để kinh doanh và sử dụng hóa đơn quyển hoặc hóa đơn bán lẻ từng số xin cấp tại cơ quan thuế.

Sửa lần cuối:
S

suong xuan

Guest
15/7/10
9
1
3
TP.HCM
Anh có thể nói rõ hơn lý do tại sao hộ kinh doanh cá thể lại được phép xuất hóa đơn GTGT không? Vì theo quy định tại Điều 11 luật số 31/2013/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của luật thuế GTGT, thì hộ kinh doanh cá thể thuộc diện phải áp dụng phương pháp tính trực tiếp trên GTGT. Nên làm sao họ có thể xuất được hóa đơn GTGT được??
Anh có thể chia sẻ lý do gì, văn bản nào quy định hộ kinh doanh cá thể được xuất hóa đơn GTGT? Vì theo quy định tại điều 11 luật số 31/2013/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của luật thuế GTGT, thì hộ kinh doanh cá thể thuộc diện phải áp dụng phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng. Nên việc hộ kinh doanh xuất được hóa đơn GTGT là điều không thể. Mong Anh chia sẻ để em có thêm chút hiểu biết nhé. thanks Anh.

Nobita-VN

Nobita-VN

Sơ cấp
23/12/16
21
1
3
36
Mọi người tranh luận 1 lúc, cuối cùng mình chả hiểu là có được hay không nữa. hic

tuanthanh21081004

tuanthanh21081004

Sơ cấp
14/6/17
8
1
3
34
vậy ko có câu trả lời hả

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Không được nhé, hộ kinh doanh xuất hóa đơn chỉ có 2 hình thức:
1 là đến cơ quan thuế mua từng lần
2 là mua cả quyền về xuất báo cáo từng tháng, quý
cả 2 hình thức này đều dùng hóa đơn bán hàng tức là hóa đơn trực tiếp, còn thuế gtgt và thuế tncn là nộp để xuất hóa đơn đều tính vào chi phí, tiền hàng không được khấu trừ

tuanthanh21081004

tuanthanh21081004

Sơ cấp
14/6/17
8
1
3
34
VANCHIEN17 ơi cho mình hỏi với
ví dụ bên mình 1 tháng 20 triệu tiền hóa đơn trực tiếp suất ăn cho nhân viên thì thuế hàng tháng như là TNCN, thuế GTGT phải thu của bên mình bao nhiêu tiền,
và bạn có thể hướng dẫn cách tính luôn dc ko.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Cá nhân kinh doanh dịch vụ ăn uống nộp thuế GTGT 3% và thuế TNCN 1,5%