Lãi chậm nộp BHXH có được đưa vào CP?

• Thread starter maithikimdung
  • Ngày gửi
M

maithikimdung

Guest
22/12/08
26
0
0
hanoi
Cả nhà cho mình hỏi với, lãi chậm nộp BHXH có được đưa vào CP không cả nhà? Kế toán cũ của mình cho vào Cp mà mình ko biết có được k?
Theo mình hiểu thì đó cũng như một khoản tiền nộp phạt vì chậm đóng tiền thì làm sao được đưa vào CP nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Cả nhà cho mình hỏi với, lãi chậm nộp BHXH có được đưa vào CP không cả nhà? Kế toán cũ của mình cho vào Cp mà mình ko biết có được k?
Theo mình hiểu thì đó cũng như một khoản tiền nộp phạt vì chậm đóng tiền thì làm sao được đưa vào CP nhỉ?
Các khoản phạt hành chính ko được tính vào chi phí hợp lý theo điểm 2.25,phần III mục B của TT134/2007/TT BTC.

K

ketoanvien0294

Guest
13/6/09
43
0
0
38
Hải Phòng
nếu không cho vào chi phí thì cho vào tk nào vậy hoalan chi?

T

tranxuanthien

Guest
27/3/05
99
0
0
Tam Ky

Bất kỳ khoản phạt nào cũng đều phải đưa vào chi phí cả (vào TK 811 ấy). Tuy nhiên cơ quan Thuế xem đây là khoản chi phí bị loại trừ khỏi chi phí hợp lệ khi tính thuế TNDN. Do đó, bạn cần theo dõi riêng khoản phí này bởi khi quyết toán thuế Thu nhập DN năm, bạn phải cộng thêm tổng số tiền phạt này vào thu nhập chịu thuế.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Bạn hạch toán vào 811 và khi quyết toán thuế TNDN bạn điều chỉnh tăng thu nhập chịu thuế ở mục B8 (Các khoản thuế bị truy thu và các khoản tiền phạt doa vi phạm hành chính đã tính vào chi phí)

R

Redmoon

Sơ cấp
2/4/09
24
0
0
TP. HCM
Các khoản phạt hành chính ko được tính vào chi phí hợp lý theo điểm 2.25,phần III mục B của TT134/2007/TT BTC.

nếu không cho vào chi phí thì cho vào tk nào vậy hoalan chi?

Theo ý của hoalan_chi thì không đưa vào Chi phí hợp lý thôi còn phần đưa vào đâu thì ketoanvien0294 xem bài dưới nhá.
Thân!

Bất kỳ khoản phạt nào cũng đều phải đưa vào chi phí cả (vào TK 811 ấy). Tuy nhiên cơ quan Thuế xem đây là khoản chi phí bị loại trừ khỏi chi phí hợp lệ khi tính thuế TNDN. Do đó, bạn cần theo dõi riêng khoản phí này bởi khi quyết toán thuế Thu nhập DN năm, bạn phải cộng thêm tổng số tiền phạt này vào thu nhập chịu thuế.

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Trước khi bàn về hạch toán, sao không tìm ra nguyên nhân nào dẫn đến sự việc này.

Lỗi này của ai, nếu của Giám Đốc thì ta bắt Giám Đốc làm bản tự kiểm điểm phê bình - căn cứ bản kiểm kiểm này ta trừ lương của Giám Đốc được không ?
Còn nhân viên làm báo cáo chậm dẫn đến bị phạt thì trừ lương của nhân viên được không ?

M

maithikimdung

Guest
22/12/08
26
0
0
hanoi
cảm ơn các bạn đã cho ý kiến nhưng mình muốn hỏi thêm là: vì Quý I, quý II kế toán cũ đã hạch toán khoản lãi nộp chậm đó vào TK 642 rồi, cũng đã làm tờ khai TNDN 02 quý rồi mà. Bây giờ sang quý III mình kiểm tra lại thì mình fải làm bút toán nào không hay cuối năm cứ điều chỉnh trên B8 ở quyết toán TNDN là ok.

C

chauanvu

Sơ cấp
31/7/09
4
3
3
HN
Theo mình nếu đã là lãi do nộp chậm thì tính vào chi phí tài chính, coi như mình tạm vay ngắn hạn của họ từ lức phải nộp cho đến lúc nộp tiền. Còn phạt hành chính do vi phậm thì mới là chi phí bất thường và loại ra khỏi chi phí khi tính thuế TNDN

H

huongmar

Sơ cấp
4/7/09
22
0
1
hadong
cảm ơn các bạn đã cho ý kiến nhưng mình muốn hỏi thêm là: vì Quý I, quý II kế toán cũ đã hạch toán khoản lãi nộp chậm đó vào TK 642 rồi, cũng đã làm tờ khai TNDN 02 quý rồi mà. Bây giờ sang quý III mình kiểm tra lại thì mình fải làm bút toán nào không hay cuối năm cứ điều chỉnh trên B8 ở quyết toán TNDN là ok.

Mình thì lại nghĩ khác. Tiền đó không hẳn là tiền phạt. Nếu doanh nghiệp chưa có khả năng nộp thì làm văn bản nộp chậm, cơ quan bảo hiểm vẫn tính lãi cơ mà. khi đó mình vẫn phải tính lãi phải trả và hạch toán vào chi phí cơ mà. Mới cả nếu phạt thì phải có văn bản phạt chứ.

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Tại saolãi chậm nộp BHXH sao không được tính và chi phí. Đây cũng là một khoản chiếm dụng vốn mà doanh nghiệp sử dụng???

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Tại saolãi chậm nộp BHXH sao không được tính và chi phí. Đây cũng là một khoản chiếm dụng vốn mà doanh nghiệp sử dụng???

Hành vi chiếm dụng vốn trong trường hợp này đã vi phạm Điều 134 Luật BHXH số 71/2006/QH11 ngày 29/6/2006 và việc xử lý hành vi vi phạm trên được qui định tại Điều 138 tại Luật này. Vậy khoản lãi chậm nộp BHXH không được xem là chi phí hợp lý hợp lệ khi tính thuế TNDN. Bạn xem Luật tại link này: http://bhxhhcm.org.vn/ViewDocument.aspx?ItemId=101

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA