Hđơn của đvị chưa cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế

• Thread starter hoa0410
  • Ngày gửi
H

hoa0410

Sơ cấp
29/6/09
3
0
0
TP Hồ chí Minh
Chào mọi người!
Tháng vừa rồi mình kê khai thuế thấy có một tờ hóa đơn GTGT vấn đề như sau: Khi mình kiểm tra thông tin của người nôp thuế dựa vào mã số thuế ghi trên hóa đơn của đơn vị đã xuất cho mình thì thấy trên mạng của Cục thuế thông báo như sau: " Đơn vị đang tham gia nộp thuế nhưng chưa đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế ". Vậy cho mình hỏi trong trường hợp này hóa đơn đó có được kê khai báo cáo thuế không ? Mà thực tế đơn vị là nơi bán hàng lâu lắm và quen biết của cty hơn nữa hiện tại vẫn đang hoạt động bình thường. Khi mình nói với họ thì họ bảo là chỗ tôi vẫn buôn bán và đóng thuế ở trên mạng họ nói gì thì tôi không có biết.
Đơn vị chưa đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế vậy hóa đơn của họ có hợp pháp không vậy. Mọi người hãy giúp mình với. Cám ơn nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenthithuha

nguyenthithuha

Guest
4/3/07
85
0
0
Daklak-Quy Nhon
Cái này nghe lạ nha, vì một đơn vị khi hoạt động muốn xuất hoá đơn thì phải đi mua hoá đơn, mà đã mua hoá đơn thì phải có mã số thuế người ta mới cho mua mà. làm sao mã số thuế chưa có đã mua được hoá đơn rồi. Trong trường hợp cá nhân ví dụ chủ nhà đi mua hoá đơn thông thường ở chi cục thuế mơi ko cần mã số thuế thôi

N

ntmh1101

Guest
19/12/08
6
0
0
Hà Nội
Trường hợp này vẫn kê khai thuế bình thường. vì đơn vị này chưa đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế, nhưng được cơ quan Thuế cấp “Thông báo mã số thuế”; thì vẫn khai thuế bình thường. trường hợp này của bạn có thể là đơn vị hoặc cá nhân đó đóng thuế theo hình thức thuế khoán và không đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận đăng kí thuế mà chỉ được cơ quan thuế cấp thông báo mã số thuế.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
Trường hợp này vẫn kê khai thuế bình thường. vì đơn vị này chưa đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế, nhưng được cơ quan Thuế cấp “Thông báo mã số thuế”; thì vẫn khai thuế bình thường. trường hợp này của bạn có thể là đơn vị hoặc cá nhân đó đóng thuế theo hình thức thuế khoán và không đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận đăng kí thuế mà chỉ được cơ quan thuế cấp thông báo mã số thuế.

[_mình cũng hiểu như bác này, cũng nghĩ là ko sao.. nên cũng còn lăn tăn..
_ko biết thuế có trả lời cụ thể vấn đề này ko nhỉ

D

duch2010

Guest
21/11/02
36
0
0
TP HCM
trường hợp này mình gặp rồi, không sao đâu bạn cứ kê khai bình thường, vì có lần mình gặp trường hợp đó nên đã đề nghị bên đối tác cung cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế thì người ta đưa ra ngay. Do đó, có thể đây là trường hợp Cục thuế cập nhật thông tin không kịp thời thôi. Cái chính là hóa đơn, chứng từ, hợp đồng đầy đủ thì không sợ gì

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA