Thắc mắc sự khác nhau về Vas 29 giữa học & làm

• Thread starter hoangsnsd
  • Ngày gửi
H

hoangsnsd

Sơ cấp
14/3/13
17
0
0
32
quy nhơn
hôm nay em có đọc thông tư 20/2006 hướng dẫn chuẩn mực số 29 thì em thấy trong phần điều chỉnh hồi tố do sai sót trọng yếu phát hiện trong các năm trước vào báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh của các năm bị ảnh hưởng thì em đọc trong các ví dụ ở thông tư chỉ thấy điều chỉnh lại phần thuế TNDN hiện hành mà không thấy xuất hiện thuế TNDN hoãn lại, nhưng khi đọc giáo trình trường đại học kinh tế thì người ta lại điều chỉnh thêm số thuế TNDN hoãn lại phát sinh ở những năm bị ảnh hưởng, phần thuế TNDN hiện hành không đổi. Mặc dù theo thông tư hay theo giáo trình thì phần lợi nhuận sau thuế sau khi điều chỉnh không đổi nhưng có sự khác biệt về số thuế TNDN hoãn lại. Vậy em nên điều chỉnh theo cái nào, em nghĩ mình nên điều chỉnh theo giáo trình vì em nhớ khi học về thuế TNDN có phần xác định thuế TNDN hoãn lại do điều chỉnh hồi tố.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Vas 29

Chào bạn,
hôm nay em có đọc thông tư 20/2006 hướng dẫn chuẩn mực số 29 thì em thấy trong phần điều chỉnh hồi tố do sai sót trọng yếu phát hiện trong các năm trước vào báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh của các năm bị ảnh hưởng thì em đọc trong các ví dụ ở thông tư chỉ thấy điều chỉnh lại phần thuế TNDN hiện hành mà không thấy xuất hiện thuế TNDN hoãn lại, nhưng khi đọc giáo trình trường đại học kinh tế thì người ta lại điều chỉnh thêm số thuế TNDN hoãn lại phát sinh ở những năm bị ảnh hưởng, phần thuế TNDN hiện hành không đổi. Mặc dù theo thông tư hay theo giáo trình thì phần lợi nhuận sau thuế sau khi điều chỉnh không đổi nhưng có sự khác biệt về số thuế TNDN hoãn lại. Vậy em nên điều chỉnh theo cái nào, em nghĩ mình nên điều chỉnh theo giáo trình vì em nhớ khi học về thuế TNDN có phần xác định thuế TNDN hoãn lại do điều chỉnh hồi tố.
Đi học thì phải theo nhà trường còn đi làm thì phải theo luật, thông tư, nghị định nhé bạn.

Ghi chú: Mình sửa tiêu đề giúp bạn lần này, lần sau bạn nên đặt tiêu đề cụ thể một tý nhé. Tiêu đề Vas 29 chung chung sẽ bị xóa bài do vi phạm nội qui diễn đàn.

y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng
Ðề: Vas 29

Chào bạn,

Đi học thì phải theo nhà trường còn đi làm thì phải theo luật, thông tư, nghị định nhé bạn.

Ghi chú: Mình sửa tiêu đề giúp bạn lần này, lần sau bạn nên đặt tiêu đề cụ thể một tý nhé. Tiêu đề Vas 29 chung chung sẽ bị xóa bài do vi phạm nội qui diễn đàn.

Eo ơi, bác trả lời kiểu này à.

Thực tế, nhiều giáo trình kế toán tại các trường ĐH chưa cập nhật các thông tư, quy định. Thầy cô cũng vậy, ít chịu cập nhật kiến thức.

Bạn có băn khoăn là đúng rồi, đi học thì phải biết thắc mắc và quan trọng cần hỏi lại thầy cô giảng dạy trực tiếp thì khi học sẽ rất có hiệu quả.

H

hoangsnsd

Sơ cấp
14/3/13
17
0
0
32
quy nhơn
Ðề: Thắc mắc sự khác nhau về Vas 29 giữa học & làm

Chuẩn mực này có hiệu lực từ năm 2005 rồi, chẳng lẽ đến giờ mà các thầy cô vẫn chưa cập nhật

H

hdiep2888

Guest
14/5/13
1
0
0
Hà Nội
plus.google.com

Ùi ùi, trường mình các thầy cô bảo là biết thừa có sự thay đổi, nhưng giáo trình đã lên rồi, bảo học cái nào thì học cái ấy thôi, các bạn ra trường đằng nào chả phải học thêm học lại ... đến nản.

N

nguoihung1011

Sơ cấp
14/4/09
19
5
3
Hà Nội

Theo mình thì bản thân chuẩn mực 29 ngay cả những người đi làm nhiều năm cũng có những cách xử lý khác nhau, tranh cãi nhau về việc có hay không điều chỉnh hổi tố (phi hồi tố) ngay cả đối với cùng một vấn đề của doanh nghiệp. Vấn đề là khi bạn còn đi học thì hãy theo giáo trình, nếu bạn chưa rõ hay trao đổi lại với giảng viên. Còn khi bạn đi làm bạn chỉ coi giáo trình là cái để tham khảo, lúc đó bạn phải vận dụng linh hoạt chế độ hướng dẫn hiện hành của Nhà nước để xử lý tình huống và khi bạn nói chuyện với một người trong ngành bạn không thể dẫn chứng rằng bạn làm điều điều là theo Giáo trình của trường đại học mà bạn phải dẫn chứng về chế độ bạn nhé!

Good luck

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA