Chậm nộp BCTC 2008 và quyết toán thuế 2008

• Thread starter codong111
  • Ngày gửi
C

codong111

Guest
10/9/07
57
1
6
Tp.HCM
Cty e kế toán trước ko làm hồ sơ quyết toán thuế 2008 và BCTC 2008. Jo sếp e yc em làm lại. E ko biết trình tự các bước như thế nào? Cả nhà giúp e với

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vannhat

~*Vô Đối*~
- Chưa làm thì giờ làm và nộp cho cơ quan thuế đi.
- các căn cứ để làm BCTC là chứng từ phát sinh trong năm 2008 của cty bạn (Hoá đơn đầu ra, đầu vào, chứng từ ngân hàng, bảng lương, phiếu thu, phiếu chi....)
- Giờ mới nộp thì bị phạt tương đối đấy, bạn báo với sếp chuẩn bị tiền nộp phạt luôn đi
nhé

T

THTK

Guest
15/8/09
2
0
0
34
MONG CAI
Bạn đã học chưa vậy nếu đã học rồi thì cứ theo trình tự các bước mà làm đừng sợ
Nhưng giờ mà Công ty bạn mới nộp là muộn quá rồi đấy chuẩn bị tinh thần nộp phạt như lời Vannhat nói nhé

H

Hien nhay

Guest
21/3/07
1
0
0
Thanh Xuân, Hà Nội
CTy em dc thành lập vào 21/11/2008. Tờ khai thuế tháng 12 cty e có nộp nhưng không có phát sinh gì cả. Bây giờ em mới vào cty nên phát hiện ra là kế tóan cũ chưa nộp BCTC và quyết tóan thuế 2008. Bây giờ em định làm rồi nộp, không biết trường hợp này có bị phạt nhiều ko nhỉ.Có cách nào để nộp mà phạt nhẹ hơn ko nhỉ. Em ở thuế Ba Đình.

V

vannhat

~*Vô Đối*~
CTy em dc thành lập vào 21/11/2008. Tờ khai thuế tháng 12 cty e có nộp nhưng không có phát sinh gì cả. Bây giờ em mới vào cty nên phát hiện ra là kế tóan cũ chưa nộp BCTC và quyết tóan thuế 2008. Bây giờ em định làm rồi nộp, không biết trường hợp này có bị phạt nhiều ko nhỉ.Có cách nào để nộp mà phạt nhẹ hơn ko nhỉ. Em ở thuế Ba Đình.

Báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN của năm 2008 bạn không cần phải nộp trong năm 2008 cũng được mà. để làm cộng dồn với năm 2009 rồi báo cáo luôn không vấn đề gì cả. Doanh nghiệp thành lập trong quý 4 thì được phép làm BCTC sang năm sau đó

S

songvove

Guest
21/7/09
1
0
0
Sài Gòn
Báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN của năm 2008 không cần phải nộp trong năm 2008 cũng được sao? Em nghĩ năm nào thì phải làm dứt điểm của năm đó chứ. Làm sao để làm cộng dồn với năm 2009 rồi báo cáo luôn được? Nếu vậy doanh nghiệp nào cũng sẽ chậm trễ trong việc làm báo cáo tài chính và quyết toán thuế à.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN của năm 2008 không cần phải nộp trong năm 2008 cũng được sao? Em nghĩ năm nào thì phải làm dứt điểm của năm đó chứ. Làm sao để làm cộng dồn với năm 2009 rồi báo cáo luôn được? Nếu vậy doanh nghiệp nào cũng sẽ chậm trễ trong việc làm báo cáo tài chính và quyết toán thuế à.
Được là được đối với doanh nghiệp thành lập trong quý 4/2008 thôi.
Bạn chưa đọc câu hỏi của Hien nhay à?

A

Autum Love

Guest
5/7/08
9
0
0
Đăk Lăk
codong111 Chậm nộp BCTC 2008 và quyết toán thuế 2008

Báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN của năm 2008 bạn không cần phải nộp trong năm 2008 cũng được mà. để làm cộng dồn với năm 2009 rồi báo cáo luôn không vấn đề gì cả. Doanh nghiệp thành lập trong quý 4 thì được phép làm BCTC sang năm sau đó

Giống như bạn vannhat nói, nhưng bạn phải làm một tờ trình gửi lên cơ quan quản lý thuế của bạn mới được, nếu không bạn sẽ vẫn bị phạt vì nộp chậm BCTC đó. Vừa rồi công ty mình cũng bị vụ này nên mình có kinh nghiệm rồi

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Được là được đối với doanh nghiệp thành lập trong quý 4/2008 thôi.
Bạn chưa đọc câu hỏi của Hien nhay à?

Bạn có thể tìm công văn học đọc lại luật kế toán. Đối với doanh nghiệp thành lập, chấn dứt, chia tách ... mà có kỳ lập báo cáo nhỏ hơn 3 tháng thì được phép lập cùng với kỳ báo cáo trước hoặc kỳ báo cáo tiếp theo. Trong TH công ty bạn thành lập trong tháng 11/2008 thì kỳ lập BCTC của bạn được gộp vào năm 2009, tức là năm tài chính đầu tiên của cty bạn có thể đc hiểu từ 11/2008 -31/12/2009.

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Giống như bạn vannhat nói, nhưng bạn phải làm một tờ trình gửi lên cơ quan quản lý thuế của bạn mới được, nếu không bạn sẽ vẫn bị phạt vì nộp chậm BCTC đó. Vừa rồi công ty mình cũng bị vụ này nên mình có kinh nghiệm rồi

Bạn gửi công văn thông báo lên thúê Kỳ kế toán đầu tiên của công ty bạn từ ngày thành lập xx/11/2008 - 31/12/2009. Trích dẫn khoản 4 điều 13 Luật kế toán.
Điều 13
...
2. Kỳ kế toán của đơn vị kế toán mới được thành lập được quy định như sau:
a) Kỳ kế toán đầu tiên của doanh nghiệp mới được thành lập tính từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng
ký kinh doanh đến hết ngày cuối cùng của kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định
tại khoản 1 Điều này;
b) Kỳ kế toán đầu tiên của đơn vị kế toán khác tính từ ngày có hiệu lực ghi trên quyết định thành lập đến hết
ngày cuối cùng của kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này.
3. Đơn vị kế toán khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt
động hoặc phá sản thì kỳ kế toán cuối cùng tính từ đầu ngày kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán
tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này đến hết ngày trước ngày ghi trên quyết định chia, tách, hợp nhất,
sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động hoặc phá sản đơn vị kế toán có hiệu lực
4. Trường hợp kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng có thời gian ngắn hơn chín mươi
ngày thì dược phép cộng (+) với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng (+) với kỳ kế toán năm trước đó để tính
thành một kỳ kế toán năm.
Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng phải ngắn hơn mười lăm tháng.

.....

Chúc bạn hoàn thành công việc.

R

ruahantaesuk

Guest
10/9/09
37
0
0
haiphong
Bạn gửi công văn thông báo lên thúê Kỳ kế toán đầu tiên của công ty bạn từ ngày thành lập xx/11/2008 - 31/12/2009. Trích dẫn khoản 4 điều 13 Luật kế toán.
Điều 13
...
2. Kỳ kế toán của đơn vị kế toán mới được thành lập được quy định như sau:
a) Kỳ kế toán đầu tiên của doanh nghiệp mới được thành lập tính từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng
ký kinh doanh đến hết ngày cuối cùng của kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định
tại khoản 1 Điều này;
b) Kỳ kế toán đầu tiên của đơn vị kế toán khác tính từ ngày có hiệu lực ghi trên quyết định thành lập đến hết
ngày cuối cùng của kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này.
3. Đơn vị kế toán khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt
động hoặc phá sản thì kỳ kế toán cuối cùng tính từ đầu ngày kỳ kế toán năm, kỳ kế toán quý, kỳ kế toán
tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này đến hết ngày trước ngày ghi trên quyết định chia, tách, hợp nhất,
sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động hoặc phá sản đơn vị kế toán có hiệu lực
4. Trường hợp kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng có thời gian ngắn hơn chín mươi
ngày thì dược phép cộng (+) với kỳ kế toán năm tiếp theo hoặc cộng (+) với kỳ kế toán năm trước đó để tính
thành một kỳ kế toán năm.
Kỳ kế toán năm đầu tiên hoặc kỳ kế toán năm cuối cùng phải ngắn hơn mười lăm tháng.

.....

Chúc bạn hoàn thành công việc.

Bạn nào có mẫu công văn cụ thể gửi lên giúp mình với.Công ty của mình rơi vào trường hợp như thế mà sắp phải nộp báo cáo rồi,mà công văn mình ko biết viết cụ thể như thế nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA