BHXH, giúp mình với!

• Thread starter phamphuongthuy
  • Ngày gửi
P

phamphuongthuy

Sơ cấp
27/2/05
30
0
6
43
hanoi
Các bạn ơi giúp mình với, mình phải làm sao đây?
Mình mới đi làm ở cơ quan mới họ đã làm và nộp xong hết báo cáo năm rồi,bây giờ mình đối chiếu lại thấy số dư TK338 không khớp với số dư bên BH, tra ra mới biết là sai từ số dư đầu kỳ của năm 2003, mình không biết phải giải quyết ra sao nữa, các bạn biết chỉ dùm mình phải làm sao với?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
phamphuongthuy nói:
Các bạn ơi giúp mình với, mình phải làm sao đây?
Mình mới đi làm ở cơ quan mới họ đã làm và nộp xong hết báo cáo năm rồi,bây giờ mình đối chiếu lại thấy số dư TK338 không khớp với số dư bên BH, tra ra mới biết là sai từ số dư đầu kỳ của năm 2003, mình không biết phải giải quyết ra sao nữa, các bạn biết chỉ dùm mình phải làm sao với?
bạn nói cụ thể hơn đi, thừa thiếu ra sao.

P

phamphuongthuy

Sơ cấp
27/2/05
30
0
6
43
hanoi
Số dư của mình nhiều hơn số dư bên BH.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Bạn nên xem lại việc trích nộp khi hạch toán năm 2003 có đúng không (có thể nhầm tỷ lệ trich nộp, danh sách trích nộp có thay đổi không, ...)?

Vài gợi ý cùng bạn.

Thân mến.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
phamphuongthuy nói:
Số dư của mình nhiều hơn số dư bên BH.

Cách tốt nhất là bạn nên đối chiếu kiểm tra lại toàn bộ phát sinh từng kỳ ( hàng quý trước đó) so với biên bản đối chiếu thanh quyết toán với BHXH.

cách tệ hơn là bạn làm bút toán điều chỉnh: Nợ 3388 - Có CF trong kỳ ( coi như trích thừa). Cách này áp dụng cho người lười, hoặc không có đủ hồ sơ đối chiếu.

P

phamphuongthuy

Sơ cấp
27/2/05
30
0
6
43
hanoi
Cảm ơn các bác, có lẽ em làm theo cách thứ 2 của bác Bathanh nhỉ.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
hép mi, hép mi, thanks các bác nhiều!
cty chỗ em làm đã hoạt động được hơn 2 năm và từ trước đến giờ chưa hề đóng bảo hiểm xã hội cho bên bảo hiểm. Đùng một phát hôm qua em nhận được điện thoại "triệu tập lên làm thủ tục đóng BHXH" không thì vi phạm pháp luật, nhưng khổ nỗi năm 2004 cty hoạt động kinh doanh lỗ ầm ầm nên đã thu hẹp quy mô, cắt giảm lao động xuống còn có...5 người, sếp em bảo là: năm trước có đến 24 nhân viên, bây giờ còn có từng ấy nữa thì không phải đóng BHXH gì cả vì dưới mức quy định về số lượng nhân viên mà bên BHXH quy định.
Em thì vừa mới chân ướt chân ráo đi làm, chả hiểu mô tê gì hết, mong các bác chỉ giúp em: nếu cty em không đóng BHXH thì có bị vi phạm pháp luật hay không ? Phải từ bao nhiêu lao động trở lên mới tiến hành đóng BHXH ? và nếu như cty em không vi phạm pháp luật thì sẽ phải làm những thủ tục gì để miễn giảm khỏan này ? Và nếu bây giờ mới nộp BHXH thì tính từ thời điểm này hay là phải nộp cho cả thời gian cty hoạt động từ trước đến giờ ?
Mong các bác chỉ giúp, em đang bị ý ới dục đây ạ. Thanks các bác nhiều.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
suongdemtv nói:
hép mi, hép mi, thanks các bác nhiều!

Em thì vừa mới chân ướt chân ráo đi làm, chả hiểu mô tê gì hết, mong các bác chỉ giúp em: nếu cty em không đóng BHXH thì có bị vi phạm pháp luật hay không ? Phải từ bao nhiêu lao động trở lên mới tiến hành đóng BHXH ? và nếu như cty em không vi phạm pháp luật thì sẽ phải làm những thủ tục gì để miễn giảm khỏan này ? Và nếu bây giờ mới nộp BHXH thì tính từ thời điểm này hay là phải nộp cho cả thời gian cty hoạt động từ trước đến giờ ?
1:- Theo qui định của Nghị định số 01/2003/NĐ-CP ngày 9/1/2003 thì đơn vị có từ một lao động trở lên mà ký hợp đồng cũng phải đóng BHXH.
Bây giờ mới nộp thì bạn làm việc với bên BHXH đóng từ bây giờ đi.
Khoản này không được miễn giảm vì đây là quyền lợi của người lao động đã được qui định trong bộ luật lao động.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
suongdemtv nói:
Và nếu bây giờ mới nộp BHXH thì tính từ thời điểm này hay là phải nộp cho cả thời gian cty hoạt động từ trước đến giờ ?
BHXH c/cứ vào d/s lao động đã đăng ký với Sở Lao động và HĐLĐ để xác định số tiền BHXH phải nộp. Do đó Cty bạn phải đóng BHXH tính từ ngày HĐLĐ có hiệu lực cho đến ngày chấm dứt HĐLD. Nói cách khác BHXH có thể truy thu tính từ ngày Cty bạn ký HĐLĐ với người lao động.

Thêm vài ý mắm muối cùng bạn.
:0frown:

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Khi HĐLĐ hết hiệu lực - nhân viên xin nghỉ , thì cty cần phải làm thủ tục gì với Cơ quan Bảo hiểm xã hội để không phải đóng BHXH cho những nhân viên đó nữa ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
pthao nói:
Khi HĐLĐ hết hiệu lực - nhân viên xin nghỉ , thì cty cần phải làm thủ tục gì với Cơ quan Bảo hiểm xã hội để không phải đóng BHXH cho những nhân viên đó nữa ?
Thứ nhất hợp đồng đó có nằm trong qui định đóng BHXH không?
Thứ 2 hộ đã nghỉ rồi em thu 5% BHXH đóng góp của người lao động làm sao đây?
Nói với BHXH là họ đã nghỉ việc rồi, em chỉ xin đóng với người chưa nghỉ thôi. Họ cũng thông cảm không bắt truy thu đâu.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
pthao nói:
Khi có nhân viên nghỉ việc, đ/v cơ quan BHXH bạn chỉ cần khai báo lại danh sách đóng BHXH, mẫu kê khai có bán tại cơ quan BHXH đấy bạn ạ (mẫu C47-BH).
:0frown:

T

thnguyen

Guest
26/4/05
8
0
0
51
Ha noi
www.bravo.com.vn
pthao nói:

hang qui cac don vi deu phai lam ban doi chieu so lieu nop bao hiem xa hoi theo mau cua co quan BHXH . Do vay, khi co nhan vien xin nghi thi ban chi viec lam bao giam theo mau (C47 BH) va nop cho co quan BHXH la xong - Nho thu hoi lai the BHYT (neu nhu the do con han) khi nhan vien do da nghi neu khong don vi ban se phai nop truy thu 3% BHYT theo muc luong da dang ky voi co quan BHXH cua nhan vien do.
Luu y : khi nhan vien xin nghi thi co quan ban phai lam QD cham dut hop dong lao dong.

G

giauntn

Guest
27/4/05
8
0
0
Binh Chanh
Cho mình hỏi cái này, nếu NV nghỉ việc trong khi chưa hết hạn trong HĐLĐ thì mình cũng làm báo giảm và quyết định chấm dứt HĐLĐ à?

A

ACMC

Guest
11/5/05
23
0
0
50
Hanoi
giauntn nói:
Cho mình hỏi cái này, nếu NV nghỉ việc trong khi chưa hết hạn trong HĐLĐ thì mình cũng làm báo giảm và quyết định chấm dứt HĐLĐ à?

Đúng rồi làm quyết định thôi việc kèm theo chấm dưt HĐLĐ, làm điều chỉnh nộp BHXH cho tháng sau.

H

hoangoclan

Guest
29/8/04
2
0
0
42
hcm city
Chao cac ban
Mình mới vào làm cũng được một tháng rồi nhưng sổ sách bây giờ lộn xộn quá, bảng cân đối thì chẳng khớp gì cả. Có cách gì giúp mình không vì sếp mình bảo phải làm nhanh để ông xem]

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangoclan nói:
Chao cac ban
Mình mới vào làm cũng được một tháng rồi nhưng sổ sách bây giờ lộn xộn quá, bảng cân đối thì chẳng khớp gì cả. Có cách gì giúp mình không vì sếp mình bảo phải làm nhanh để ông xem]

* Nếu bạn nhận bàn giao từ người khác thì lần sau nhớ nhận bàn giao cụ thể.
* Nếu là do mình thì bạn chịu khó rà lại các tài khoản vậy thôi

Bạn hãy chốt số tại một thời điểm nhất định, cuối kỳ : cuối quí, tháng để xử lý các chênh lệch về số liệu
Xem xét sự chênh lệch giữa các sổ sách, bản cân đối, số liệu thực tế.
- Nếu lệch tiền, hàng hoá, nguyên vật liệu, công nợ, doanh thu ... : Cho kiểm kê, hoặc xác định lại số thực tế.
- Sau đó lập chứng từ điều chỉnh: Ghi rõ chứng từ điều chỉnh chênh lệch sổ KT theo số thực tế .
Nếu chưa tìm ra nguyên nhân cứ làm điều chỉnh cho khớp chờ tìm sau.

(

A

anhtuan709

Guest
23/6/05
18
0
0
41
TP Vinh - Nghệ An
Sao hợp gu thế!!

Ôi!!
Bạn giống mình quá.
Lúc ra trường mình cũng xin vào công ty, ôi một công ty mà kế toán chỉ là ghi chép thôi.
Nó như một mớ bồng bông.
Theo mình nhé:
Nguyên tắc là phải " tôn trọng" số liệu cũ. Dựa trên số liệu cũ đó bạn đưa ra bảng cân đối cho mình. Cái nào ban thấy còn thiếu, bên tài sản hay nguồn vốn, hãy sử dụng hai Tk cứu cánh 138 và 338. Đó chênh lệch hãy bỏ vào hai tài khoản này. Sau khi có bảng cân đối trình bày với sếp, là hiện tại do chưa biết nhiều về các khoản chênh lệch này, chờ ít ngày nữa sẽ xữ lý.
Thế là bạn có một bảng cân đối rồi.
Hi vong ý kiến giúp bạ phần nào.
Bỡi mình cũng đã làm như thế và thấy hay. :banana:
Yeah!!
Hay vô anhtuan709 giúp tớ giải bài toán khó về BHXH đi

H

ha gaing khanh

Guest
27/10/06
2
0
0
HO CHI MINH
công ty cua tôi trả lương theo sản phẩm hàng tháng, rối nhận cho một tỷ lệ quy định để tính ra tổng quỹ lương, sau đó phân bổ cho từng người theo một hệ số quy định phù thuộc vào chức vụ, cv.. Như vậy tôi phải xác định tiền lương đóng bhxh như thế nào. Nếu vẫn lấy hệ số chia lương sản phẩm của từng ngưới nhân với 450.000đ làm mức lương căn cứ đóng bhxh có được không?
Trả lới gấp giúp tối, tôi thấy khó khăn quá.

H

ha gaing khanh

Guest
27/10/06
2
0
0
HO CHI MINH
công ty cua tôi trả lương theo sản phẩm hàng tháng, Căn cứ vào doanh thu rối nhân cho một tỷ lệ quy định để tính ra tổng quỹ lương, sau đó phân bổ cho từng người theo một hệ số quy định phù thuộc vào chức vụ, cv.. Như vậy tôi phải xác định tiền lương đóng bhxh như thế nào. Nếu vẫn lấy hệ số chia lương sản phẩm của từng ngưới nhân với 450.000đ làm mức lương căn cứ đóng bhxh có được không?
Trả lới gấp giúp tối, tôi thấy khó khăn quá
Luật càng ngày càng khó khăn, tình ngay lý gian khó lòng giải thích được.Chỉ khổ cho những DN nhỏ và vừa, không biết làm thế nào để đứng vững được. Có quá nhiều luật ràng buộc...

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA