Hạch toán trong doanh nghiệp thương mại và doanh nghiệp sản xuất?

• Thread starter nhtrang
  • Ngày gửi
N

nhtrang

Guest
17/8/09
2
0
0
hanoi
Em muốn hỏi về điểm giống và khác nhau trong hạch toán kế toán giữa Doanh nghiệp thương mại và Doanh nghiệp sản xuất.

Mong các anh chị giúp đỡ em.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Em muốn hỏi về điểm giống và khác nhau trong hạch toán kế toán giữa Doanh nghiệp thương mại và Doanh nghiệp sản xuất.

Mong các anh chị giúp đỡ em.

Doanh nghiệp thương mại là mua hàng hoá dịch vụ để bán .
Doanh nghiệp sản xuất là doanh nghiệp có tổ chức sản xuất, gia công, mua nguyên liệu hoặc sử dụng nguồn lực của doanh nghiệp, như lao động, để tạo ra sản phẩm bán cho người mua.

Vì vậy kế toán cả 2 doanh nghiệp có những điểm chung: chi phí, Tiêu thụ, xác định kế quả kinh doanh

Khác nhau:
DNTM :
- Không sản xuất nên không sử dụng TK chi phí sản xuất 621, 622, 623, 627, 154; Không mua nguyên liệu sx, chỉ hạch toán Tk 152 khi có đầu tư xây dựng cơ bản Có mua nguyên liệu sx, hạch toán Tk 152
- Hàng hoá xuất bán, ghi giá vốn: Nợ 632/ Có 156

DNSX :
- Sử dụng các TK chi phí sản xuất 621, 622, 623, 627, 154; Có mua nguyên liệu sx, hạch toán Tk 152
Khi thành phẩm xuất bán
- Giá vốn hàng bán: Nợ 632/ Có 155, hoặc 154 ( nếu không nhập kho thành phẩm)

N

nguyenthithuhuong

Guest
7/9/09
13
0
0
ha noi
Mình thấy DN TM không dùng tài khoản 152 còn DNSX có dùng 152 mới đúng chứ.
Còn 154 thì cả 2 DN này đều dùng cả.
DNTM sử dụng 154 trong trường hợp như xuất hàng trong kho ra để chọn lọc lại và phát sinh chi phí chọn lọc.

T

thanhkttm

Sơ cấp
3/9/09
26
0
1
nha trang
cả nhà ơi, cho em hỏi vấn đề này với
em mới chỉ làm kế toán th thôi, giò xếp em bảo chuẩn bị vào làm kế toán dự án .có anh chị nào hiểu biết về lĩnh vực này chỉ giùm em với.muốn làm tốt kế toán dự án em cần phẩi tìm hiếu rõ những vấn đề gì?mong cả nhà giúp em với nha.công ty em chuyên làm về dự án các khu đô thị mới.em cảm ơn nhiều!

Sửa lần cuối:
K

ktvui

Sơ cấp
10/8/09
25
0
0
ha nam
mình làm cho doanh nghiệp sản xuất. bán hàng cho khách hàng đã xuất hoá đơn. sau đó khách hàng yêu cầu xuất đổi lại hàng nhưng ko cần xuất hoá đơn nữa. các bạn giúp mình hạch toán với?

T

tranthanhquy

Guest
15/2/09
1
0
0
35
hà nội
kế toán dự án

cả nhà ơi, cho em hỏi vấn đề này với
em mới chỉ làm kế toán th thôi, giò xếp em bảo chuẩn bị vào làm kế toán dự án .có anh chị nào hiểu biết về lĩnh vực này chỉ giùm em với.muốn làm tốt kế toán dự án em cần phẩi tìm hiếu rõ những vấn đề gì?mong cả nhà giúp em với nha.công ty em chuyên làm về dự án các khu đô thị mới.em cảm ơn nhiều!

Để làm tốt kế toán dự án bạn cần nghiên cứu Chế độ kế toán đơn vị chủ đầu tư ban hành theo quyết định 214/2000/QD-BTC ngày 28/12/2006 và các thông tư , quyết định của BỘ tài chính và BỘ xây dựng ban hành liên quan đến việc quản lý sử dụng và quyết toán vốn đầu tư XDCB .

Sửa lần cuối:
Q

quyenruoi

Guest
18/5/09
1
0
0
36
quang ninh
mọi người ơi, em mới đi học kế toán nên chưa biết nhiều về kế toán lắm. Mọi người có thể cho em biết vốn kinh doanh trong doanh nghiệp thương mại bao gồm các loại vốn nào ko? Và sự khác nhau giữa vốn kinh doanh của doanh nghiệp sản xuất và doanh nghiệp thương mại là gì ạ? Em xin cảm ơn rất nhiều.

C

cuongz

Sơ cấp
9/5/09
21
0
1
34
hanoi
Cho e hỏi, có phải DNSX ko tính hoa hồng bán hàng vào biến phí mà chỉ có DNTM mới tính hoa hồng bán hàng vào biến phí phải ko ạ.
Khi nào thì mới đưa hoa hồng vào biến phí. Giúp e với. e ko hiểu chỗ này.

M

meoconktx579

Guest
26/11/14
11
2
3
32
theo mình có tìm hiểu thì giữa doanh nghiệp SX và TM cũng có cách tính thuế khác đúng không mọi người? mấy bữa có làm bài tập về vấn đề này. Hình như dn SX thì kê khai thuế theo pp khấu trừ còn DN TM khai thuế theo pp trưc tiếp. Đang thắc mắc vấn đề này không biết tính sao. Nhờ mọi người giúp mình với nhé. thanks

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
theo mình có tìm hiểu thì giữa doanh nghiệp SX và TM cũng có cách tính thuế khác đúng không mọi người? mấy bữa có làm bài tập về vấn đề này. Hình như dn SX thì kê khai thuế theo pp khấu trừ còn DN TM khai thuế theo pp trưc tiếp. Đang thắc mắc vấn đề này không biết tính sao. Nhờ mọi người giúp mình với nhé. thanks
Tìm đọc thông tư 78; 156; 119; 151 bạn sẽ rõ. Thân chào!

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Thông tư ko qui định như thế này đâu bạn ạ. Trực tiếp hay khấu trừ là do DN có đủ điều kiện hay ko, chứ ko phân biệt là DN SX hay DN TM.

• Like
Reactions: meoconktx579
M

meoconktx579

Guest
26/11/14
11
2
3
32
mình cũng nghĩ như bạn Green0410 là đúng nhưng xem lại sách BT kế toán TCDN của trường ĐH kinh tế ĐN ( bài 9, NV 2) thì thấy cô làm như thế nên mình mới thắc mắc. Có ai học KT Đà Nẵng không xem giúp mình với.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
mình cũng nghĩ như bạn Green0410 là đúng nhưng xem lại sách BT kế toán TCDN của trường ĐH kinh tế ĐN ( bài 9, NV 2) thì thấy cô làm như thế nên mình mới thắc mắc. Có ai học KT Đà Nẵng không xem giúp mình với.
Trong sách, khi đưa ra 1 ví dụ, tác giả thường ghi rõ như là: trong 1 DN sản xuất, kê khai thuế theo PPKT, có các nghiệp vụ như sau...để các bạn biết đường hạch toán thuế thôi. Thực tế, ko mặc định là DNSX thì kê khai thuế theo PPKT, còn DNTM thì kê khai thuế theo PPTT bạn ạ.

M

meoconktx579

Guest
26/11/14
11
2
3
32
Khổ nỗi trong đề không có cho trước là dn kê khai thuế theo pp gì mới nói chứ. hì. Dù sao cũng thanks you very much.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA