xuất 30% hợp đồng

• Thread starter banhien19862000
  • Ngày gửi
B

banhien19862000

Trung cấp
Mấy anh chị ơi cho em hởi với.em chưa gặp trường hợp này bao giờ nên không biết phải làm sao.giúp em.cty em có ký hợp đồng cho 1 công trình.Công trình chưa hoàn thành.Nhưng bên mua bảo phải xuất hoá đơn cho bên ấy. rồi bên ấy mới chịu thanh toán.(xuất 30% trên giá trị hợp đồng)nhưng chưa có đủ đầu vào thì mình có được xuất háo đơn ko.và khi xuất mình phải diễn giải như thế nào ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huongthuK9

Sơ cấp
30/3/09
11
0
0
Hà Nội
theo nguyên tác phù hợp thì đúng là không được xuất; nhưng trong xây lắp có 1 phần trong HĐKT là tạm ứng theo quy định của bộ xây dựng (tối thiểu 25% giá trị hợp đồng);cái này khi bêấềnh thầu thanh toán khoản tạm ứng thì bên nhận thầu phải xuất hoá đơn ghi rõ là tạm ứng cho ctrình...; Hạch toán vào tk doanh thu chưa thực hiện và kết chuyển khi nghiệm thu toàn ctrình. Cái này mình được nghe tiền bối truyền đạt lại; chưa tìm hiểu rõ lắm nhưng 1 số đơn vị xây lắp của nhà nước và CP đều thực hiện cách này cho các khoản tạm ứng khi ký kết hợp đồng xây lắp. Mọi người góp ý nhé

Sửa lần cuối:
haiphan

haiphan

Trung cấp
4/12/04
104
0
16
114
viet nam
Mấy anh chị ơi cho em hởi với.em chưa gặp trường hợp này bao giờ nên không biết phải làm sao.giúp em.cty em có ký hợp đồng cho 1 công trình.Công trình chưa hoàn thành.Nhưng bên mua bảo phải xuất hoá đơn cho bên ấy. rồi bên ấy mới chịu thanh toán.(xuất 30% trên giá trị hợp đồng)nhưng chưa có đủ đầu vào thì mình có được xuất háo đơn ko.và khi xuất mình phải diễn giải như thế nào ạ.

Theo lý thuyết thì ko xuất, nhưng thực tế thì khác, vì:
Quan điểm thầu chính: Khi bạn nhận tiền từ thầu chính (kể cả tạm ứng), thường để chắc chắn, nhà thầu chính thường bắt buộc nhà thầu phụ phải xuất hóa đơn theo số tiền đã nhận (KN của mình là khỏi phải mất công khi đòi hóa đơn từ thầu phụ). Đến khi quyết toán sẽ lấy giá trị QT trừ đi phần hóa đơn đã xuất và sẽ yêu cầu thầu phụ xuất tiếp.
Do vậy, gặp trường hợp này bạn cũng cứ xuất hóa đơn cho thầu chính (vì không xuất chắc chắn họ sẽ không chuyển tiền cho bạn), phần chi phí còn thiếu, bạn có thể trích trước và HT vào 335 để có chi phí KC lãi lỗ cuối kỳ (KN của mình là khi HT lãi lỗ cho trường hợp này mình thường lấy lãi định mức làm căn cứ để KC), sau khi có chi phí chính thức bạn ht ngược lại TK 335.
Chúc bạn làm tốt NV

L

le thi thuong

Sơ cấp
24/7/08
47
1
0
38
tp hcm
Bạn phải xuất hoá đơn theo khối lượng công việc hoàn thành như trong hợp đồng đã nêu. Và mình nghỉ vẫn kết chuyển doanh thu bình thường, hạch toán vào 511. Còn việc chưa có hoá đơn đầu vào thì bạn có thể lấy sau cũng được. Bạn hạch toán tạm nhập khối lượng đầu vào. Khi nào có hoá đơn bạn điều chỉnh sau.

H

hoaly83

Trung cấp
Mình cũng hạch toán vào TK511, nhưng giờ thấy các bạn nói hạch toán vào TK3387- DT chưa thực hiện mình thấy đúng hơn. Các bạn cho mình hỏi khi xuất hóa đơn 50% giá trị hợp đồng thì mình có được kết chuyển từ TK154 sang TK632 (giá vốn cho từng công trình) luôn hay là phải khi công trình hoàn thành xong mới đc kết chuyển TK154 sang TK632 để xác định giá vốn.

S

sylong

Guest
1/10/09
7
0
0
Pleiku
Xin lỗi, mình phải nói các bạn sai cơ bản rùi. Doanh thu được xác lập khi sản phẩm, hàng hóa hay dịch vụ bên bán đã chuyển cho bên mua có quyền sử dụng....doanh thu chưa thực hiện trong trường hợp như Thuê tài sản : xe máy, nhà , mặt bằng ...nhưng trong hợp đồng ghi rõ điều khoản thanh toán X VND/ tháng và nhận tiền trước như 6 tháng , một năm ...Như vậy bạn đã có quyền hạch toán khoản DTCTH cho kỳ nhận tiền đầu tiên. Khi hết tháng đầu tiên bạn xuất hóa đơn cho doanh thu tháng đó.
Trường hợp ứng trước cho hợp đồng XDCB không thể được coi là doanh thu và kể cả gọi là doanh thu chưa thực hiện.Như vậy xuất hóa đơn trong trường hợp này là sai. Lại có bạn nói : hóa đơn đầu vào lấy sau lại càng sai cơ bản. Hóa đơn phải lập tại thời điểm phát sinh doanh thu. Vậy ngày ghi trên hóa đơn sẽ sau ngày xuất hóa đơn đầu ra. Tất cả các chi phí này+ thuế GTGT đầu vào là không hợp lý và bị xuất toán.
Kế toán XDCB là một lĩnh vực hóc búa mong các bạn thận trọng ! Thân!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Xin lỗi, mình phải nói các bạn sai cơ bản rùi. Doanh thu được xác lập khi sản phẩm, hàng hóa hay dịch vụ bên bán đã chuyển cho bên mua có quyền sử dụng....doanh thu chưa thực hiện trong trường hợp như Thuê tài sản : xe máy, nhà , mặt bằng ...nhưng trong hợp đồng ghi rõ điều khoản thanh toán X VND/ tháng và nhận tiền trước như 6 tháng , một năm ...Như vậy bạn đã có quyền hạch toán khoản DTCTH cho kỳ nhận tiền đầu tiên. Khi hết tháng đầu tiên bạn xuất hóa đơn cho doanh thu tháng đó.
Trường hợp ứng trước cho hợp đồng XDCB không thể được coi là doanh thu và kể cả gọi là doanh thu chưa thực hiện.Như vậy xuất hóa đơn trong trường hợp này là sai. Lại có bạn nói : hóa đơn đầu vào lấy sau lại càng sai cơ bản. Hóa đơn phải lập tại thời điểm phát sinh doanh thu. Vậy ngày ghi trên hóa đơn sẽ sau ngày xuất hóa đơn đầu ra. Tất cả các chi phí này+ thuế GTGT đầu vào là không hợp lý và bị xuất toán.
Kế toán XDCB là một lĩnh vực hóc búa mong các bạn thận trọng ! Thân!
Vậy nếu ứng trước 30% trị giá hợp đồng và khi hoàn thành 30% giá trị hợp đồng mình phải xuất hóa đơn cho họ 1 lần thì có ghi được vào 3387 không bạn?

S

sylong

Guest
1/10/09
7
0
0
Pleiku
Khi khối lượng hoàn thành có biên bản nghiêm thu bên xây lắp xuất hóa đơn để rút vốn ( bắt buộc ). Khi có biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành X% tưc là phát sinh doanh thu X đ và xuất hóa đơn là chứng từ chứng minh doanh thu. Vậy là p/s TK 511 đâu còn là chưa thực hiện. Trường hợp thực hiện 30% ( có BB nghiệm thu ) mà xuất hóa đơn lớn hơn hay ít hơn đều vi phạm. Khoản tạm ứng đơn thuần là công nợ. Chúc bạn thành công!

T

thanhhai1984

Guest
5/9/09
3
0
0
Sơn tây- Hà nội
Mình cũng gặp trường hợp như bạn.Vẫn phải xuất hoá đơn bình thường bạn ạ.Xuất hoá đơn thì họ mới thanh toán cho mình.Trên hoá đơn ghi Tạm ứng( thanh toán) 30% giá trị hợp đồng số......

S

sylong

Guest
1/10/09
7
0
0
Pleiku
Xuất hóa đơn là xác lập doanh thu, không thể có hóa đơn tạm ứng

K

kt09

Trung cấp
12/2/09
111
0
16
HCM
Nói như bạn Sylong là đúng theo lý thuyết, còn thực tế thì bên chủ đầu tư vẫn bắt các nhà thầu xuất hóa đơn với phần mà họ đã tạm ứng.

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
Khi khối lượng hoàn thành có biên bản nghiêm thu bên xây lắp xuất hóa đơn để rút vốn ( bắt buộc ). Khi có biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành X% tưc là phát sinh doanh thu X đ và xuất hóa đơn là chứng từ chứng minh doanh thu. Vậy là p/s TK 511 đâu còn là chưa thực hiện. Trường hợp thực hiện 30% ( có BB nghiệm thu ) mà xuất hóa đơn lớn hơn hay ít hơn đều vi phạm. Khoản tạm ứng đơn thuần là công nợ. Chúc bạn thành công!

Vậy bạn cho mình hỏi luôn
khi thu 30% thì mình phải hạch toán như thế nào
và khi ký hợp đồng mình có quyền được ghi nhận doanh thu ko?
Và phải hạch toán như thế nào

T

thaongodaklak

Guest
23/12/07
2
0
0
44
Daklak
Xác nhận doanh thu xây dựng

Trong xây dựng không xác định được % công trình mà chỉ xác nhận trên khối lượng công việc hoàn thành công việc. Sau khi có biên bản nghiệm thu khối lượng hoà thành thì bạn phải lập hoá đơn (Giá trị khối lượng hoàn thành = giá trị doanh thu +thue VAT) và phải ghi nhận doanh thu rồi. Trường hợp khối lượng chưa hoàn thành nhưng bên đầu tư muốn tạm ứng thì cung có thể hạch toán 131 hoặc 3387. Chứ chưa làm được tý gì mà đã có doanh thu (Nếu thừ nhận doanh thu 511 vậy 632 xác định trên cơ sở nào ?). Hoặc giả sau khi xuất hoá đơn ghi nhận 511,3331 rồi bên chủ đầu tư (hết vốn, vỡ nợ) vậy thì phần trả lại để xử lý 511 là gì ?. Không lẽ 532 thi cũng xác định thế nào ?./.

Sửa lần cuối:
teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Vế hạch toán thì ko có trở ngại gì. Theo kế toán thì chưa được phép ghi nhận là doanh thu vì tại thời điểm xuất hóa đơn vì công trình chưa làm gì cả. Nhưng theo thuế thì đã phải ghi nhận là thu nhập để xác định lợi nhuận thuế rồi, từ đó tính thuế TNDN. Áp dụng chuẩn mực kế toán số bao nhiêu đó về thuế TNDN hoãn lại để hạch toán.

Vấn đề giờ là xuất hóa đơn như vậy có hợp lệ không thôi? Mình cũng rất muốn biết. Mong có nhiều ý kiến đóng góp hơn cho chủ đề này :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA