Mất sổ phụ????

• Thread starter meomuopdihoang
  • Ngày gửi
M

meomuopdihoang

Guest
27/12/08
29
0
1
4 bể là nhà
Mình đang làm lại sổ sách của năm 2008 và phát hiện ra mất sổ phụ của tháng 4,5. Mình có gọi đến ngân hàng hỏi nhưng ngưởi ta nói lâu rồi nên ko jải quyết đc. Jờ mình có thể thay sổ phụ bằng bảng sao kê photo để làm chứng từ đc ko nhỉ????Mong mọi nguời júp đỡ!!!!:wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Mình đang làm lại sổ sách của năm 2008 và phát hiện ra mất sổ phụ của tháng 4,5. Mình có gọi đến ngân hàng hỏi nhưng ngưởi ta nói lâu rồi nên ko jải quyết đc. Jờ mình có thể thay sổ phụ bằng bảng sao kê photo để làm chứng từ đc ko nhỉ????Mong mọi nguời júp đỡ!!!!:wall::wall::wall:
Theo bạn sổ phụ và bản sao kê là mấy? theo mình được biết thì sổ phụ và bảng sao kê là 1 mà bạn.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Mất sổ phụ vẫn hạch toán bình thường được mà, miễn là đủ giấy báo có và ủy nhiệm chi là hạch toán được thôi. cuối tháng,cuối năm 2008 đối chiếu số liệu ngân hàng và sổ sách tại doanh nghiệp khớp là ok
sổ phụ chỉ dùng để kiểm tra đối chiếu với sổ chi tiết ngân hàng tại doanh nghiệp thôi, không làm cơ sở để ghi sổ đâu. Cái chính vẫn là chứng từ gốc: giấy báo có và ủy nhiệm chi. khỏi cần xin lại sổ phụ cũng được,chả sao cả

T

trangfsi

Sơ cấp
23/7/09
19
0
0
38
Hà Nội
Nếu bạn ở Chi cục thuế Đống Đa thì tốt nhất là bạn làm 1 cái công văn gữi lên Ngân hàng để xin cấp lại sổ phụ đi nhé. Mình vừa QT thuế, thiếu 1 tờ sổ phụ của 1 nghiệp vụ năm 2008 người ta không chấp nhận đó.

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu

Bạn theo bài của bác SAA hướng dẫn.

Hổng hiểu sao Ăn hổng được, ngủ hổng được cũng kêu la ủm tỏi vậy! Chịu đọng não 1 tí sẽ ra vấn đề.

Mình có gọi đến ngân hàng hỏi nhưng ngưởi ta nói lâu rồi nên ko jải quyết đc.

Được biết số liệu của ngân hàng qua từng tháng họ block lại hết rùi bạn ơi. Nếu cần thì làm công văn để ngân hàng họ in lại cho nhưng phải chịu phí.

T

trankhacdai

Sơ cấp
16/10/08
16
0
1
37
tp.HCM
bạn nên học lại cách phân biệt ctu gốc ctu ghi sổ và ctu đính kèm đi.
goodluck!:014:

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
bạn nên học lại cách phân biệt ctu gốc ctu ghi sổ và ctu đính kèm đi.
goodluck!:014:
Tôi cũng không biết thế nào là ctu gốc, ctu ghi sổ và ctu đính kèm bạn có thể vui lòng chỉ tôi HỌC LẠI được không?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Tôi cũng không biết thế nào là ctu gốc, ctu ghi sổ và ctu đính kèm bạn có thể vui lòng chỉ tôi HỌC LẠI được không?

Mở sách nguyên lý kế toán ra,có hết đó,tha hồ mà học
đôi khi cũng cần ôn lại môn học "nhập môn" chứ phải không? hehe

T

Tho Ngoc 83

Guest
18/8/09
1
0
0
Hà Nội
SAA biết thì trả lời cho người ta đi. Bây h bảo lục lại sách để học ngại ghê cơ.

N

newgate

Guest
7/1/09
3
0
0
45
Hà nôi
Mất sổ phụ

Chuyện đó xảy ra thường xuyên ở các công ty mà, theo mình bạn nên xin lại ở Ngân hàng và lấy đó làm cơ sở hạch toán hoàn toàn OK, quan trọng là lần sau bạn nên có phương pháp tốt trong việc lưu giữ, quản lý tài liệu, ...
Những khoản đã thực tế phát sinh thì bạn hoàn toàn yên tâm!

Chúc bạn cẩn thận hơn và thành công trong công việc!

QuynhThi5

QuynhThi5

Trung cấp
25/8/09
80
1
0
38
An Giang
Muốn lấy sổ phụ chuẩn của NH cho chắc chăn khi QT thì nên mang theo ít MANY cho tụi NH rồi bảo họ in lại giúp. PP hay nhất và nhanh nhất.

Lại tào lao nữa rồi, nói bôi bác cán bộ ngân hàng.

Đây là nguyên tắc, chính sách hoạt động của ngân hàng. Việc tra soát - cung cấp lại các chứng từ thời gian qua, ngân hàng phải thu phí đó là điều tất nhiên.

Đề tài Mất sổ phụ này, thiết nghĩ các bạn trao đổi khá nhiều tình huống trợ giúp, có thể tạm dừng close topic này lại là vừa.
Để vậy, nhiều thành viên vào spam không hay cho lắm

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Muốn lấy sổ phụ chuẩn của NH cho chắc chăn khi QT thì nên mang theo ít MANY cho tụi NH rồi bảo họ in lại giúp. PP hay nhất và nhanh nhất.

Biết sửa sai là tốt.
Lần sau bạn rút kinh nghiệm nhé

Sửa lần cuối:
QuynhThi5

QuynhThi5

Trung cấp
25/8/09
80
1
0
38
An Giang
Tôi tán thành ý kiến của bạn hiepnt1974. Mong Ban Quản Trị dành chút thời gian xem lại vấn đề các bạn nêu - đồng thời xóa bài của tôi và của đồng chí lechidung

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA