Cách lập tờ khai bổ sung

• Thread starter pdq
  • Ngày gửi
P

pdq

Guest
20/8/09
1
0
0
ha noi
Mình có một hóa đơn đầu ra tháng 5 bị hủy (số thuế là 12.120.000 đồng) giờ hải lập tờ khai bổ sung điều chỉnh. Mình không biết phải làm tờ khai thuế GTGt (tờ khai bổ sung) ntn? giúp mình với
minh co 1 HD dau ra T5 bi huy (so thue la 12.120.000), gio phai lap to khai bo sung dieu chinh. minh khong biet phai lam to khai thue GTGT (to khai bo sung) nhu the nao? giup minh voi!!!!!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
willow

willow

Trung cấp
4/3/08
176
0
16
Chân trời rộng mở
minh co 1 HD dau ra T5 bi huy (so thue la 12.120.000), gio phai lap to khai bo sung dieu chinh. minh khong biet phai lam to khai thue GTGT (to khai bo sung) nhu the nao? giup minh voi!!!!!

Có vẻ trường hợp này đúng trường hợp của mình rồi. Bạn tham khảo nhé
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=70284
Chú ý: lần sau bạn viết có dấu nhé, cả tên đề tài nữa, ko các pac Mod đưa bài bạn vi phạm nội quy đó
Thân!

LELAN ANH

LELAN ANH

Trung cấp
27/7/09
109
1
0
42
Hà Nội

Bạn vào mục khai bổ sung mẫu 01/KHBS, chọn kỳ tính thuế là tháng 5. ở phần II - Chỉ tiêu điều chỉnh giảm số thuế phải nộp bạn tích vào phím tam giác, ở đó sẽ hiện ra các chỉ tiêu thuế GTGT, bạn chọn chỉ tiêu phù hợp, nếu bạn chọn đúng, ở cột "Số đã kê khai" sẽ hiện ra tổng số thuế GTGT đầu ra tháng 5 bạn đã kê khai trong tháng đó. Sau đó, ở cột "Số điều chỉnh" bạn gõ lại số đúng = thuế GTGT đầu ra tháng 5 - thuế GTGT của HĐ bị huỷ (12.120.000).
Tiếp theo, tại Mục Thuế GTGT khấu trừ, PL01-3/GTGT, bạn kê khai ở cột kỳ tính thuế được khai bổ sung là tháng 5/2009; cột ngày lập thì bạn làm khai bổ sung ngày nào thì bạn ghi ngày đó; tại cột Số thuế GTGT điều chỉnh giảm bạn gõ phần thuế GTGT của hoá đơn bị huỷ trong tháng 5 (12.120.000). Như vậy là đã hoàn tất phần kê khai bổ sung cho tờ hoá đơn bị huỷ trong tháng 5 rồi đó.
Chúc bạn thành công!

cold

cold

Cao cấp
20/12/05
243
42
28
46
A2,Hoang Hoa Tham,Q.TB
Một cách đơn giản là bạn nhập số âm vào bảng kê là đơn giản nhất.Phần mềm có cho nhập số âm,dù có báo lỗi nhưng bạn bấm "Ghi"sau khi nhập là ok.

H

hoangnhuoclan

Sơ cấp
24/4/09
5
0
1
Can Giuoc Long An
Em cũng đã làm cả 02 cách của LeLan Anh và Cold. Kết quả đều "Ghi " được. Bạn PDQ có thể thử cà 02 cách xem sao?

H

hangnguyenhuu

Guest
Kê khai bổ sung

Cả nhà ơi giúp mình mới, ở công ty của mình T8 mình có mua một loại hàng hoá(hoá đơn mua vào) nhưng do kế toán bên kia viết sai lên đã huỷ cái hoá đơn đó đi bây giờ mình phải làm tờ khai điều chỉnh. Tổng GTGT huỷ là 23.658.675đ. Mình đã vào mẫu 01KHBS nhưng nó toàn nhảy ra số thuế bán ra bị trừ đi. Mọi người chỉ dùm mình nha. Cám ơn mọi người nhiều nghen.

T

trang quynh

Sơ cấp
3/9/09
3
0
1
ho chi minh
CHỈNH SỬA KÊ KHAI THUẾ.
Pakon ơi, tháng 09 e có khai thuế, nhung jờ kiểm tra lại thì HĐ xuất T09 bị sai giá trị tiền hàng mà HĐ này VAT 0%. Vậy jờ e điều chỉnh HĐ, rồi có cần kê khai bổ sung mẫu 01/KHBS k? Nếu làm thì số đã kê khai và số điều chỉnh ko co j thay đổi (do VAT 0%). Nếu ko thì làm ntn? Và có cần fải điều chỉnh lại thuế TNDN tạm tính Q3 k? Thks pakon nhiu.

Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
Cả nhà ơi giúp mình mới, ở công ty của mình T8 mình có mua một loại hàng hoá(hoá đơn mua vào) nhưng do kế toán bên kia viết sai lên đã huỷ cái hoá đơn đó đi bây giờ mình phải làm tờ khai điều chỉnh. Tổng GTGT huỷ là 23.658.675đ. Mình đã vào mẫu 01KHBS nhưng nó toàn nhảy ra số thuế bán ra bị trừ đi. Mọi người chỉ dùm mình nha. Cám ơn mọi người nhiều nghen.

Bạn vào mẫu 01KHBS (phần giải trình ) kỳ tính thuế T8 chọn chỉ tiêu 23 khi đó tự máy sẽ nhảy số đã kê khai ( với điều kiện là kê khai T8 bạn vẫn còn lưu nguyên như bản đã nộp chưa chỉnh sửa) sau đó ghi số điều chỉnh (là số đúng) -> nếu ô chênh lệch đúng bằng 23.658.675đ thì bạn đã làm đúng.
Bạn nhớ phải làm cả tờ khai bổ sung đúng và mẫu 01-3/GTGT nữa nhé.
Chúc thành công.

M

maquy

Guest
9/11/09
3
0
0
HÀ NÔI
Báo cáo luu chuyển tiền tệ

Cho mình hỏi là:
Số liệu trong báo cáo lưu chuyển tiền tệ lấy từ đâu?

L

loantrang

Guest
29/10/09
28
0
0
37
binh dinh
to LeLanAnh

Vậy khi làm tờ khai bổ sung KHBS đấy phần Nội dung giải thích và tài liệu đính kèm đấy thì mình ghi những gì vào đấy hả chị, tài liệu đính kèm có phải là biên bản huỷ hoá đơn không ah?Giúp em với vì em cũng gặp phải trường hợp này và phải kê khai trong tháng 10!Em cảm ơn nhiều nhiều ah!:yo yo (6):

Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
Vậy khi làm tờ khai bổ sung KHBS đấy phần Nội dung giải thích và tài liệu đính kèm đấy thì mình ghi những gì vào đấy hả chị, tài liệu đính kèm có phải là biên bản huỷ hoá đơn không ah?Giúp em với vì em cũng gặp phải trường hợp này và phải kê khai trong tháng 10!Em cảm ơn nhiều nhiều ah!:yo yo (6):

Báo cáo kê khai vẫn như bình thường riêng phần điều chỉnh bạn nộp thêm những loại sau:
1.Bảng tổng hợp thuế GTGT theo bản giải trình kê khai bổ sung ( mẫu 01-3/GTGT)
2.Giải trình bổ sung, điều chỉnh mẫu 01/KHBS - Ở phần giải thích bạn hãy ghi rõ lý do vì sao điều chỉnh số hóa đơn đó và thuế GTGT đầu vào sau khi điều chỉnh còn lại bao nhiêu.) và xóa số ngày chậm nộp đi nhé.
3. Tờ khai bổ sung mẫu 01/GTGT ( ở phần khai bổ sung) - Thực tế sau khi sửa
4. Tờ khai bổ sung mẫu 01/GTGT ( ở phần khai bổ sung) - Chỉ ghi phần Thuế điều chỉnh.

H

Hien tron

Guest
Bạn phải giải trình vì sao lại phải kê khai bổ sung và Tliệu đính kèm là Pto Bbản huỷ hoá đơn ( nếu bạn huỷ hoá đơn)

N

ngaymoidc

Guest
Từ tháng 3 mình nhầm % VAT cho các mặt hàng, có mặt hàng 5% và 10% nhưng mình nhầm và đã xuất tất cả các mặt hàng 5% theo chính sách giảm thuế 50% VAT của nhà nước, giờ mình phát hiện ra nhưng hoá đơn từ tháng 3 xuất với số lượng cũng nhiểu, vậy bây giờ mình phải điều chỉnh số thuế đó như thế nào, anh chị giúp em với, KT mới ra trường nên không hiểu kỹ chính sách của nha nước, mình lo lắm, cty lai mới thành lập nên mình không có tài liêu tham khảo, mong anh chị giúp em nha,cảm ơn moi ngươi nhiều

N

ngocle1201

Guest
19/10/09
2
0
0
36
Hà nội
Chào cả nhà, mình cũng đang bị mắc cái điều chỉnh này mấy tháng nay mà không xong. Chả là tháng 8 mình có kê khai sai, tháng 9 mang tờ kê khai thuế lên, sau khi máy quét quét thì cô làm nhiệm vụ quét ấy nói t sai,lên 1 phòng đối chiếu với 1 chị để làm điều chỉnh. T lên, chị ý hướng dẫn t làm điều chỉnh như mấy bạn nói ở trên.Tháng 10 này, t kê khai tiếp theo , nhưng lên cô bên bộ phận quét lại nói t sai chỉ tiêu 11 tiếp, t lại đi gặp cái chị kia, chị ấy nói do quét 2 lần nên thế, rồi chị ấy kí vào tờ kê khai mà t sẽ đem về. Bảo xong rồi. Mà t xuống bảo cô ở bộ phận quét thì cô ấy nói t sai. T chả hiểu gì cả. Đừng bảo t hỏi cô quản lý, vì cái cô này chả biết gì cả, t mà hỏi cái gì, bà này toàn ậm ờ, chán lắm. T cũng mới đi làm, không biết nhiều về thủ tục bên Thuế. Mà mới đi làm, sai nên sợ lắm. Cả nhà giúp t với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA