Tính giá thành ngành sx đá

• Thread starter HOANGTHIBICHPHUONG
  • Ngày gửi
C

comkin

Sơ cấp
23/9/09
10
0
1
HN
Bạn Levanton cho mình hỏi trong bảng tính giá thành sản xuất ở #5 cột hệ số chi phí sản xuất tính ra được như vậy có công thức nào không? hay xác định như thế nào, bạn có thể chỉ dẫn cho mình với, cám ơn bạn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenhuy0405

Guest
14/12/07
62
1
0
thanh pho ho chi minh
BICHPHUONG đã tính được giá thành chưa.
Vấn đề này hợi khó xác định vì thiếu một số căn cứ. Tuy nhiên, phải xác định được trử lượng của một đợt khai thác. Diện tích đánh mìn, độ sâu hố khoan VD 9 lổ khoan cho 1 hàng, gồm 9 hàng như vậy S=980m2 và độ sâu 5m tương đương 4.900m3 đá. Sau đó tính các khỏan chi phí NVL nổ mìn, NC, Ca máy, chi phí máy, chi phí nhiên liệu, điện năng tiêu thụ, các khỏan chi phí khác, chi phí quản lý...Phí BVMT, thuế TNMT, chi phí khấu hao máy móc, tính trừ chi phí hao hụt. Sau đó lấy một lọai đá làm chuẩn và tính theo tỷ lệ của từng lọai sản phẩm để cho ra giá thành - Chú ý nên tính thêm giá nguyên liệu sơ khai (Chi phí mua mỏ) vì không có mỏ thì lấy đâu khai thác. Tuy nhiên phần này hơi khó định giá và thiếu cơ sở.
Mong em hạch toán thành công

Phức tạp, nhiều khoản chi phí quá, Các ace có nhiều kinh nghiệm có thể chỉ giáo thêm...Cảm ơn nhiều. :wall:

V

vuthithuybdi1980

Guest
30/11/11
1
0
0
42
Quy Nhơn
Ðề: Tính giá thành nghành sx đá

Bạn haduc ơi
Công ty mình cùng khai thác kinh doanh đá dây dựng, mình cũng vừa được giao nhiệm vụ làm kế toán tổng hợp tính giá thành, mình lớ ngớ lắm, bạn chỉ mình với.
Công ty mình cũng sx các loại đá xay nhu ban hoangthibichphuong nhưng đá hộc khai thác ra ngoài đưa vào sx các loại đá xay còn lựa bán trực tiếp cho khách hàng, mình không biết phân bổ thế nào về các chi phí sx chung ( như: điện SX, ...)
haduc và các ban làm về đá xây dựng nhu mình cho mình xin fail tính giá thành với. Mail của mình là: vuthithuy.bdi@gmail.com
Cam on nhieu

C

chicken12

Guest
26/4/11
1
0
0
38
hcm

Anh levanton gửi file vào mail ngthangtm@gmail.com giùm em nha anh. Em không download file đính kèm của anh về máy được. Cảm ơn anh

K

kinhvomenh

Guest
14/9/07
37
0
0
38
Q4, TP.HCM

Cho mình hỏi mình đã tập hợp tất cả chi phí vào 154 rồi. Cũng có lun tỷ lệ xay đá TP + đá hộc. Vậy mình còn thiếu chỉ tiêu nào nữa để tính đc giá thành và cách tính sao? (sorry vì mấy câu này đã hỏi rồi nhưng do ko dowload dc file nên ko hiểu)

Mong các bạn có kinh nghiệm hướng dẫn dùm! Thks

K

kinhvomenh

Guest
14/9/07
37
0
0
38
Q4, TP.HCM

Sao ko ai giúp mình hết vậy? Bạn nào có kinh nghiệm về lĩnh vực này chỉ giáo với

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Bạn tham khảo file sau.

Cảm ơn bác đã có file rất rõ ràng và chi tiết để mọi người tham khảo, em xem file của bác và có thắc mắc:

1. Cột % (H16: H21): Có phải là tỷ trọng CP NVL trong giá thành kế hoạch không?

2. Xác định khối lượng SP hoàn thành tương đương để tính giá thành sao lại lấy Sản lượng kế hoạch nhân với hệ số vậy ah?

Em cảm ơn bác!

levanton

levanton

Cao cấp

Đặc điềm sản xuất, khai thác đá có đặc điểm:
Quá trình sàn xuất chi phí chung, nhưng tạo ra nhiều sp khác nhau

Giá thành sản xuất đá:
Nguyên liệu: đó thô, đá hộc, mua hoặc sản xuất, khai thác từ mỏ đá

Sản phẩm : có nhiều loại:
đá 1x2, 2x 4, 0 x 4, đá 4 x 6

Chi phí tất cả đều chung đề sản xuất, vì vậy phải xây dựng hệ số
- Hệ số được xây dựng trên cơ sở háo phí đề sản xuất 1 sản phẩm này so với 1 sản phẩm khác, hệ số doanh nghiệp khảo sát, xây dựng
- Thường hệ số chuẩn là 1

Bạn tham khảo file sau.

nguoilysu nói:
Cảm ơn bác đã có file rất rõ ràng và chi tiết để mọi người tham khảo, em xem file của bác và có thắc mắc:

1. Cột % (H16: H21): Có phải là tỷ trọng CP NVL trong giá thành kế hoạch không?

2. Xác định khối lượng SP hoàn thành tương đương để tính giá thành sao lại lấy Sản lượng kế hoạch nhân với hệ số vậy ah?

Em cảm ơn bác!

Cám ơn nguoilysu đã góp ý. File lúc đầu là file giá thành kế hoạch. file mới cập nhập thêm là file theo thực tế.

Trong cà 2 file, tỷ trọng chi phí nvl chưa được xác định, vì chi phí dùng chung, nên hệ số sản xuất là cơ sớ đề phân bổ các yếu tố chí phí : vật liệu, nhân công, sản xuất chung. Từ đó, kết hợp với số lượng sản phẩm sản xuất và số lương bán thành phẩm đề tính chi phí theo tỷ trọng, là tỳ trọng chi phí của cá thành phẩm và bán thành phẩm cho cả nhóm( loại sản phầm)

Đính kèm

• Z SX DA.rar
    10.2 KB · Lượt xem: 590
Sửa lần cuối:
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Em chưa từng làm qua DN khai thác đá nên cũng không rõ. Đá nguyên liệu đưa vào nghiền sẽ cho ra các loại thành phẩm luôn hay phải qua công đoạn nào nữa (vì có bán thành phẩm)? Bác có thể nói chỗ này rõ hơn được không, để cho mọi người tham khảo luôn. Cảm ơn bác rất nhiều.

levanton

levanton

Cao cấp

Em chưa từng làm qua DN khai thác đá nên cũng không rõ. Đá nguyên liệu đưa vào nghiền sẽ cho ra các loại thành phẩm luôn hay phải qua công đoạn nào nữa (vì có bán thành phẩm)? Bác có thể nói chỗ này rõ hơn được không, để cho mọi người tham khảo luôn. Cảm ơn bác rất nhiều.

Thông thường đá nguyên liệu đưa vào máy nghiền, cạp qua băng tải chuyền ra thành phẩm, tùy theo yêu cầu sản xuất ra loại gì đề có từng mức lưới sản khác nhau đề thu được thành phẩm. Trong file, các ví dụ số bán thành phầm, tỷ lệ hoàn thành chỉ là ước tính và để áp dụng chung cho tất cả các trường hợp sản xuất có BTP và không có BTP để các thành viên khỏi bị lúng túng khi áp dụng.
Về nguyên liệu: có thề là từ đá học nhiều kích cỡ khai thác từ mỏ, cũng có thề là mua bên ngoài, cũng có thề là hộc (thành phầm ơ giai đoạn sản xuất trước đó)

L

linhhoaqt87

Sơ cấp
3/8/12
4
1
0
37
quảng trị
Ðề: Tính giá thành ngành sx đá

mình cũng vừa mới vào nghề nên cũng rất lúng túng về vấn đề này, bác nào có file về giá thành cho mình xin với...bên mình khai thác đá từ mỏ , xay nghiền sàng để bán đá xây dựng

C

cherrytc

Guest
20/11/12
1
0
0
33
thanh hoa

Có ai biết về cách tinh giá thành các loại đá xẻ không giúp tớ với. Các loại đá như 20x20x2.5 hoặc 40x40x2......... ý

levanton

levanton

Cao cấp

mình cũng vừa mới vào nghề nên cũng rất lúng túng về vấn đề này, bác nào có file về giá thành cho mình xin với...bên mình khai thác đá từ mỏ , xay nghiền sàng để bán đá xây dựng

Bạn đọc và tải file ở bài số #28 sử dụng nhé

V

vulienkt

Sơ cấp
8/3/13
6
0
0
điện biên

em có tải file của anh về xem rồi nhưng mà em không hiểu cách tính đó như thế nào

A

Anh T

Trung cấp
14/5/13
66
0
0
Đà Nẵng

Huhu, cho em xin cách làm với, cty em cũng khai thác đá xây dựng mà em chưa có kn về lĩnh vực này. mong mọi ng giúp đỡ. Cách tính giá thành, cách phân bổ chi phí cho từng loại đá, giá thành cho từng loại với ạ??? gmail của em là Hoalucbinh3288@gmail.com

S

seamsoft

Sơ cấp
7/9/13
40
1
0
Hà Nội

Huhu, cho em xin cách làm với, cty em cũng khai thác đá xây dựng mà em chưa có kn về lĩnh vực này. mong mọi ng giúp đỡ. Cách tính giá thành, cách phân bổ chi phí cho từng loại đá, giá thành cho từng loại với ạ??? gmail của em là Hoalucbinh3288@gmail.com
Bên bạn khai thác xong, phân loại rồi bán luôn hay về xẻ, cắt rồi mới bán?
Thông thường mình thấy các doanh nghiệp khai thác thường tập hợp theo vụ việc và tính giá thành theo hệ số

A

Anh T

Trung cấp
14/5/13
66
0
0
Đà Nẵng

Về chi phí dở dang cuối kỳ trong tính chi phí giá thành đá xây dựng thì phải tính như thế nào mới hợp lý ạ? mọi người chỉ em cách tính với ak ?

P

princemoney88

Guest

Công ty mình khai thác đá từ mỏ. Giả sử đc 13000m3 đá hộc thì 1560m3bán thẳng, 11200 đưa vào sản xuất đá thành phẩm. CÒn lại nhập kho.
Vậy mình phải tập hợp những chi phí nào để tính giá thành sx cho đá hộc, cp napf cho đá thành phẩm.
Chi phí điện, cp khấu hao ở 2 khâu này phân bổ ntn?
Mình đưa chi phí nhà điều hành vào chi phí QL thì kế toán trưởng ko duyệt.
Theo mọi người thì làm thế nào?

levanton

levanton

Cao cấp

Công ty mình khai thác đá từ mỏ. Giả sử đc 13000m3 đá hộc thì 1560m3bán thẳng, 11200 đưa vào sản xuất đá thành phẩm. CÒn lại nhập kho.
Vậy mình phải tập hợp những chi phí nào để tính giá thành sx cho đá hộc, cp napf cho đá thành phẩm.
Chi phí điện, cp khấu hao ở 2 khâu này phân bổ ntn?
Mình đưa chi phí nhà điều hành vào chi phí QL thì kế toán trưởng ko duyệt.
Theo mọi người thì làm thế nào?

Nếu cty bạn tổ chức sản xuất, theo dõi được chi phí từng khâu thì hạch toán chi phí theo từng khâu. Nếu không theo dõi được thi xác định phân bổ chi phí theo hệ số sản xuất ( do bộ phận kỹ thuật xác định) hoặc theo tỷ lệ trên doanh thu của các sản phẩm.
Chi phí liên quan nhà điều hành: phụ thuộc vào nhà điều hành đó phục vụ cho bộ phận sản xuất hay quản lý. Nều vừa quan lý vửa sản xuất thi phân bổ chi phí khấu hao theo diện tích sử dụng cho từng mục đích.

P

princemoney88

Guest

Nếu cty bạn tổ chức sản xuất, theo dõi được chi phí từng khâu thì hạch toán chi phí theo từng khâu. Nếu không theo dõi được thi xác định phân bổ chi phí theo hệ số sản xuất ( do bộ phận kỹ thuật xác định) hoặc theo tỷ lệ trên doanh thu của các sản phẩm.
Chi phí liên quan nhà điều hành: phụ thuộc vào nhà điều hành đó phục vụ cho bộ phận sản xuất hay quản lý. Nều vừa quan lý vửa sản xuất thi phân bổ chi phí khấu hao theo diện tích sử dụng cho từng mục đích.
Đúng là như chi phí điện, chi phí khấu hao ... em không có cơ sở gì để chia cho từng giai đoạn, cx như cho mảng văn phòng. Vậy em nên tập hợp tất cả chi phí lại, rui tính giá thành từng loại dựa trên hệ số sản xuất (cái này em tính trên giá tính thuế TNMT) đúng không ạ?
Từ giá thành này, em tính giá vốn thế nào để khi xuất bán đá em định khoản 632 được ạ?
Anh chỉ rõ hơn cho em với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA