Hạch toán Góp vốn liên doanh

• Thread starter dragonking
  • Ngày gửi
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
dragonking nói:
Rất cám ơn mọi người đã quan tâm. Để em phân tích rõ một chút tình huống này. Thứ nhất,em khẳng định đây là Liên doanh, trên cơ sở công ty của em góp vốn bằng máy móc thiết bị, tiền mặt và 2 chuyên gia (được xem như là Tài sản vô hình về bản quyền công nghệ đối với Công ty Liên doanh). Giá trị của 2 chuyên gia được công nhận là 100 triệu đồng. Trong khi đó, công ty vẫn phải trả lương cũng như các khoản trích theo lương cho 2 chuyên gia này. Lương hàng tháng của họ là 1.000USD/1 người.
Các phần khác thì em vẫn hạch toán như bình thường riêng phần chuyên gia này không biết đưa vào đâu? Nhờ mọi người phân tích rõ và giải quyết giúp. Thanks!
Bạn đã nêu rõ 2 chuyên gia được xem như là TS vô hình về bản quyền công nghệ và giá trị là 100 triệu rồi. Như vậy bạn tham gia góp vốn với tư cách là TS vô hình. Vậy thì bạn hạch toán như là một tài sản vô hình thôi. Còn việc trả lương + BHXH là thuộc phần chi phí công ty không ảnh hưởng gì đến phần liên doanh.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Híc bác Vua rồng này quả là phức tạp, đầu bài nêu không rõ làm anh em như thầy bói xem voi, qua mấy bài viết trên chắc bác cũng rút ra được vấn đề rồi chứ?????? Mà bản thân tớ vẫn còn thắc mắc về vấn đề lương của hai lão chuyên gia đó, hiện thời hai lão đang làm việc cho liên doanh và không tham gia sản xuất kinh doanh trực tiếp tại DN của rồng, liệu ghi nhận lương của họ vào chi phí quản lý DN được không? Vấn đề này giải quyết ra sao?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
HyperVN nói:
Mà bản thân tớ vẫn còn thắc mắc về vấn đề lương của hai lão chuyên gia đó, hiện thời hai lão đang làm việc cho liên doanh và không tham gia sản xuất kinh doanh trực tiếp tại DN của rồng, liệu ghi nhận lương của họ vào chi phí quản lý DN được không? Vấn đề này giải quyết ra sao?
Hoàn toàn được bác ạ vì ở đây chúng ta góp vốn là công nghệ. Công nghệ này được ghi nhớ trên 2 bộ óc của chuyên gia ( nghĩa là công nghệ độc quyền hiểu theo nghĩa không chuyển giao phần bí mật công nghệ mà chuyển giao phần công nghệ chung)
Còn việc hai chuyên gia sang thực hiện triển khai công nghệ là thay mặt công ty thực hiện các công việc do cty giao. Và như vậy họ vẫn đang làm việc để tạo ra lợi nhuận cho công ty vậy.
Các bạn khác có ý kiến thế nào nhỉ.

D

dragonking

Guest
28/10/04
30
0
0
42
Hue
Vấn đề ở đây là khi 2 chuyên gia làm việc ở Công ty Liên doanh thì được xem là TSCĐ vô hình nhưng ở công ty mình thì họ không được xem là TSCĐ vô hình mà lại là người lao động. Còn nếu đã xem họ là TSCĐ vô hình thì không phải bàn luận làm gì cả.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
dragonking nói:
Vấn đề ở đây là khi 2 chuyên gia làm việc ở Công ty Liên doanh thì được xem là TSCĐ vô hình nhưng ở công ty mình thì họ không được xem là TSCĐ vô hình mà lại là người lao động. Còn nếu đã xem họ là TSCĐ vô hình thì không phải bàn luận làm gì cả.
Vua rồng hai người này có cả 2 vai như bạn vưa nói nên ở phần liên doanh căn cứ HĐ hoặc thoả thuận liên doanh bạn hạch toán họ là TSCĐ vô hình.
Còn đến phần lương + BHXH họ vẫn là người LĐ và bạn hạch toán như bình thường.

D

dragonking

Guest
28/10/04
30
0
0
42
Hue
Cám ơn bạn vovinhnam. Bây giừo thì mình đã rõ rồi. Mình đưa ra cách giải quyết như sau: Trước hết, ghi nhận trí tuệ của 2 chuyên gia là TSCĐ vô hình (Bản quyền công nghệ) vì đã được xác định giá trị khi đi GVLD. Sau đó mới tiến hành hạch toán như bình thường được và trở lại cách hạch toán của bạn nguyentuanh. Còn tiền lương và BHXH vẫn hạch toán là chi phí sxkd. Mọi người xem như vậy đã ổn thoả chưa?
Rất cám ơn mọi người đã quan tâm và giải quyết giúp.

D

dragonking

Guest
28/10/04
30
0
0
42
Hue
Còn có một trường hợp khác phát sinh từ tình huống này là khi không xác định được giá trị của trí tuệ 2 chuyên gia thì lúc đó phải xem Tiền lương và BHXH của 2 người này là khoản GVLD. Và như thế thì lại làm tăng khoản Góp vốn liên doanh hàng tháng khi trả lương hay sao? Bạn vovinhnam có thể đưa ra ý kiến của mình không?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
dragonking nói:
Còn có một trường hợp khác phát sinh từ tình huống này là khi không xác định được giá trị của trí tuệ 2 chuyên gia thì lúc đó phải xem Tiền lương và BHXH của 2 người này là khoản GVLD. Và như thế thì lại làm tăng khoản Góp vốn liên doanh hàng tháng khi trả lương hay sao? Bạn vovinhnam có thể đưa ra ý kiến của mình không?
Tôi xin trở lại vấn đề ban đầu đã nói:
- Việc góp vốn liên doanh này phải dựa trên cơ sở là văn bản ký kết giữa 2 bên.
- Vấn đề ở đây lại là định giá vốn góp được qui định trong văn bản ký kết liên doanh như thế nào.
và cũng là của bác HYPERVN đã nói
nhưng giấy tờ và kế toán phải tuân thủ pháp luật, vậy thì kế toán phải ghi nhận như thế nào trong vấn đề này, và ngay khi soạn thảo văn bản góp vốn người ta lên làm thế nào?
Qua hai vấn đề trên thì một vấn đề quan trọng là phải định giá được giá trị của hai chuyên gia trên. Còn việc giá trị vốn góp này bằng tiền hay nó là TSCĐ vô hình cũng phải định ra ngay từ ban đầu.
Quay trở lại câu hỏi của bạn.
Nếu xác định tiền lương + BHXH của hai chuyên gia trên là vốn góp. Tức là vốn góp này bằng tiền. Thì việc đầu tiên phải thực hiện trước khi ký kết.
Phải xác định được thời gian tham gia của 2 chuyên gia tham gia liên doanh, căn cứ vào thời gian tham gia này dựa trên mức lương phải trả tính ra được số vốn góp cần liên doanh để ký vào văn bản hợp tác liên doanh.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
"Vấn đề ở đây là khi 2 chuyên gia làm việc ở Công ty Liên doanh thì được xem là TSCĐ vô hình nhưng ở công ty mình thì họ không được xem là TSCĐ vô hình mà lại là người lao động. Còn nếu đã xem họ là TSCĐ vô hình thì không phải bàn luận làm gì cả."

Như vậy rõ ràng cty bạn chưa đăng ký quyền sở hữu công nghiệp đối với "chất xám" của 2 chuyên gia này thì làm sao ký Hợp Đồng chuyển giao công nghệ được???
(TS không thuộc quyền sở hữu cty thì làm sao cty có quyền sử dụng và định đọat?)

D

dragonking

Guest
28/10/04
30
0
0
42
Hue
Cám ơn mọi người đã giải quyết vấn đề này. Mình cũng đã hiểu rõ rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA