tiền gửi tiết kiệm, tiền gửi ngân hàng

• Thread starter honghanh90
  • Ngày gửi
H

honghanh90

Guest
25/8/09
6
0
0
33
vĩnh phúc
help, help me!
em ko hiểu, đang học kế toán tài chính doanh nghiệp thì cô giáo lại cho thảo luận về tiền gửi tiết kiệm. Có ai trả lời giúp em với ạ. Nguyên văn câu hỏi là:" phân biệt giữa tiền gửi tiết kiệm và tiền gửi ngân hàng."
Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ...!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM
help, help me!
em ko hiểu, đang học kế toán tài chính doanh nghiệp thì cô giáo lại cho thảo luận về tiền gửi tiết kiệm. Có ai trả lời giúp em với ạ. Nguyên văn câu hỏi là:" phân biệt giữa tiền gửi tiết kiệm và tiền gửi ngân hàng."

Mình nghĩ là cô bạn muốn bạn phân biệt Gửi tiết kiệm và Gửi thanh toán! Nếu là vậy, thì bạn sẽ phân biệt như thế nào???

N

ngatn

Guest
24/3/06
37
0
0
hanoi
Theo mình thì tiền gửi tiết kiệm chắc là loại tiền gửi có kỳ hạn, ví dụ 1 tháng, 3 tháng, 6 tháng..., còn tiền gửi ngân hàng là tiền trong tài khoản ngân hàng, là loại tiền gửi ko kỳ hạn, ko biết có đúng ý cô giáo hỏi ko nhỉ?

T

Trang Hien

Guest
1/9/09
1
0
1
41
Hà Nội
Tiền gửi tiết kiệm đúng là tiền gửi có kỳ hạn và không kỳ hạn.
Mình cũng đang học về phần này và có bài tập muốn thỉnh giáo anh, chị và các bận đây. Anh, chị và các bạn giúp em với ạ:
Ngày 14/2/N KH A đến ngân hàng tất toán sổ tiết kiệm 100TR, kỳ hạn 6 tháng lãi suất 0.72%/Tháng. Lãi suất tiền gửi không kỳ hạn là 0.3%/Tháng. Ngân hàng dự trả ngày cuối tháng. Hãy xử lý và hạch toán nghiệp vụ trên và tài khoản thích hợp. Anh, chị và các bạn giúp em với nhé. Em cảm ơn ạ

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
help, help me!

Chào bạn,
Mình nghĩ cô bạn muốn phân biệt giữa tiền gởi tiết kiệm và tiền gởi thanh toán đấy bạn ah. Vì bạn hỏi liên quan đến kế toán tài chính doanh nghiệp nên mình giúp bạn phân biệt nó trên phương diện thanh toán nhé.
1. Tiền gởi tiết kiệm là loại tiền gởi vào NH có hoặc không có kỳ hạn. Điểm đặc biệt là bạn không thể dùng tiền này để thanh toán tiền hàng hóa, lãi suất thường cao hơn tiền gởi thanh toán. Nếu có kỳ hạn thì bị hạn chế việc rút tiền ra trước hạn.
2. Tiền gởi thanh toán là tiền gởi vào ngân hàng không kỳ hạn mục đích để sử dụng các công cụ thanh toán của ngân hàng để rút tiền, trả tiền hàng hóa.. bất cứ lúc nào. lãi suất thông thường là = với lãi tiền gởi tiết kiệm không thời hạn. Có thể rút tiền ra bất kỳ lúc nào.
Còn "tiền gởi ngân hàng" theo như bạn nêu ra là bao gồm cả 2 loại trên đấy bạn.
Hy vọng bạn trả lời được câu hỏi của cô giáo bạn.
Good luck

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA